สมาชิกใหม่ มีปัญหาเกี่ยวกับร้านที่ไว้ค้าขาย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17018 โดย dadaja
เพิ่งสมัครมาค่ะ ตอนแรกเป็นปัญหาบัตรของสามี ของไทยพาณิชย์ ประมาณ 120000 ตอนนี้ไปขึ้นศาลมา 1 ครั็ง ตอนปลายเดือน มิ.ย. 55 ทางทนายขอเป็น 84000 ในหนึ่งงวด แต่ยังหาได้ไม่ครบ แล้วก่อนหน้านี้พอมีปัญหาเรื่องเงิน ก็ใช้วิธียืมบ้าง นอกระบบบ้าง แล้วใช้บัตรเครดิตของดิฉันเอง บัตรเครดิตหลายใบ หมุนมาจ่าย แต่ตอนนี้กลายเป็น จ่ายไม่ไหว ส่วนรายได้มีทางเดียวคือ ค้าขายด้วยกัน ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายไป บางใบ 1 เดือน บางใบ 2 เดือน เครียดมากหมดความมั่นใจ ที่สำคัญ คือที่ค้าขายเป็นชื่อสามี เป็นเจ้าของกิจการ แล้ว บ้านที่ผ่อนอยู่(บ้านกับร้านที่เดียวกัน) เป็นชื่อกู้ร่วมระหว่างสามี กับดิฉัน แต่จดทะเบียนหย่ามา 10 ปีแล้ว ตอนนี้พอมีเวลาก็เริ่มหาความรู้ ก็เลยอยากขอรบกวนถ้าใครมีเวลาช่วยตอบด้วย เพราะถ้ายังหาเงินจ่ายของสามีไม่ครบ แล้วขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง ยังมีเวลาหาเงินได้อีกนาน แค่ไหน, เขาจะมายีดของในร้านได้มั้ย ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17032 โดย Ly89

dadaja เขียน: เพิ่งสมัครมาค่ะ ตอนแรกเป็นปัญหาบัตรของสามี ของไทยพาณิชย์ ประมาณ 120000 ตอนนี้ไปขึ้นศาลมา 1 ครั็ง ตอนปลายเดือน มิ.ย. 55 ทางทนายขอเป็น 84000 ในหนึ่งงวด แต่ยังหาได้ไม่ครบ ก็เลยอยากขอรบกวนถ้าใครมีเวลาช่วยตอบด้วย เพราะถ้ายังหาเงินจ่ายของสามีไม่ครบ แล้วขั้นตอนต่อไปจะเป็นยังไง ยังมีเวลาหาเงินได้อีกนาน แค่ไหน, เขาจะมายีดของในร้านได้มั้ย ขอบคุณค่ะ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16915&Itemid=29#17026บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17034 โดย Champcyber99
ปัญหาที่คุณกำลังเผชิญอยู่ แยกให้ออกจากกันระหว่าง
คุณกับแฟนคุณนะตอนนี้คุณกับแฟนเป็นคนละคนกัน
ถ้าบ้านถูกยึดจริง คุณก็มีส่วนได้ 50% เจ้าหนี้เขายึดได้ 50%เท่านั้น เพราะบ้านมีชื่อคุณเป็นผู้กู้ร่วม
มันมีทางออกใจเย็นๆ หาอ่านก่อน

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17044 โดย dadaja
ขอโทษนะคะอยากทราบว่าจริงมั้ยคะ ว่าบางที สนง กฏหมาย หรือว่า ธ. ที่เราเป็นหนี้อยู่ ถ้ารู้ว่ามูลค่าทรัพย์สินที่เรามีอยู่ เช่น บ้านที่เราผ่อนมีมูลค่ามากกว่าที่เราติด ธนาคารมาก ก็จะให้ส่วนลดให้น้อย เพราะคิดว่าเรามีทรัพย์สินเยอะ แล้วถ้าต้องจะต่อรองเพื่อจ่ายหนี้ จะต้องต่อรองกับ ธนาคาร หรือ รอให้เรื่องถีงสนง. กฏหมายดีกว่าค่ะ เพราะตอนนี้รายได้น้อยลง และของส่วนตัวเพิ่งเริ่มหยุดจ่าย ส่วนของสามี เพิ่งขี้นศาลครั้งแรกเมื่อปลาย มิ.ย 55
จริงจริงไม่อยากหยุดจ่าย แต่เมื่อสองสามเดือน เริ่มไม่ไหว ก็ค้างเป็นบางบัตร แต่โดนค่าทวงถาม โดนโทรตามให้นัดวันจ่าย แถมยังโดนหลอกให้ไป advance จากหน้า เคาเตอร์ใน ธนาคาร uob เอาเงินสดไปบางส่วน จ่ายไปบ/ช บัตรเครดิต แล้วadvance มาจ่ายบัตรกดเงินสดของ ธนาคารเดียวกัน เจ้าหน้าที่บอกจะได้ไม่เสียประวัติ
แต่พอใบแจ้งหนี้มาใหม่นอกจากค่าทวงถามแล้ว ยังโดนค่า advance ร่วมพันบาท
ตอนนี้เป็นกังวลมาก เพราะค้าขายรายได้ไม่แน่นอน กลัวจะเก็บเงินจ่ายไม่ทัน ยิ่งในกรณีที่ร้านค้าเป็นชื่อของสามีซี่งกำลัง หาข้อมูลขั้นต่อไป

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17048 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17212 โดย dadaja
ขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำ กำลังเริ่มหาความรู้ แล้วไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง คอม แถมเรียบเรียงเรื่องไม่ค่อยรู้เรื่อง กว่าจะหากระทู้ปักหมุดเจอ ยังหลายวัน แต่ก็ข้อมูล แต่บางอยากที่ต้องการทราบก็หาไม่เจอ หรือว่าเจอแต่ไม่เข้าใจ ขอความช่วยเหลือว่า ที่สวนลุมวันอาทิตย์ ยังมีมั้ยค่ะ แล้วต้องเตรียมอะไรไปบ้าง จริงจริงแล้วไม่ค่อยได้เล่น คอม มีอาชีพค้าขาย เวลาไม่แน่นอน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17213 โดย เอี้ยก้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17269 โดย dadaja
ขอบคุณมาค่ะที่ให้คำแนะนำ และกำลังใจ แล้วอยากทราบว่า ถ้าในกรณีอย่างดิฉัน เป็นหนี้บัตรทุกใบรวมกันประมาณ 1ล้าน ห้าแสน เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย บางอัน 1 เดือน บางอัน 2 เดือน ส่วนรายได้ลดลง แต่ที่เรียกว่าเป็นสินทรัพย์ที่ไม่ติด bank คือ มีรถ ปี 2000 อยู่ 1 คัน เพิ่ง re fainance มา หมด (หลายรอบ) ถ้าขายได้คงไม่เกิน 280000 ถ้าตอนนี้โอนเป็นชื่อลูก 21 ปี ยังทันมั้ย ถ้าในกรณี ที่ เราไม่สามารถจ่ายได้ กลัวจะโดนยีด ไม่ได้คิดจะไม่จ่ายแต่จะกันไว้ก่อนดีไหม หรือยังทันมั้ยคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17274 โดย Pych

dadaja เขียน: ขอโทษนะคะอยากทราบว่าจริงมั้ยคะ ว่าบางที สนง กฏหมาย หรือว่า ธ. ที่เราเป็นหนี้อยู่ ถ้ารู้ว่ามูลค่าทรัพย์สินที่เรามีอยู่ เช่น บ้านที่เราผ่อนมีมูลค่ามากกว่าที่เราติด ธนาคารมาก ก็จะให้ส่วนลดให้น้อย เพราะคิดว่าเรามีทรัพย์สินเยอะ แล้วถ้าต้องจะต่อรองเพื่อจ่ายหนี้ จะต้องต่อรองกับ ธนาคาร หรือ รอให้เรื่องถีงสนง. กฏหมายดีกว่าค่ะ เพราะตอนนี้รายได้น้อยลง และของส่วนตัวเพิ่งเริ่มหยุดจ่าย ส่วนของสามี เพิ่งขี้นศาลครั้งแรกเมื่อปลาย มิ.ย 55
จริงจริงไม่อยากหยุดจ่าย แต่เมื่อสองสามเดือน เริ่มไม่ไหว ก็ค้างเป็นบางบัตร แต่โดนค่าทวงถาม โดนโทรตามให้นัดวันจ่าย แถมยังโดนหลอกให้ไป advance จากหน้า เคาเตอร์ใน ธนาคาร uob เอาเงินสดไปบางส่วน จ่ายไปบ/ช บัตรเครดิต แล้วadvance มาจ่ายบัตรกดเงินสดของ ธนาคารเดียวกัน เจ้าหน้าที่บอกจะได้ไม่เสียประวัติ
แต่พอใบแจ้งหนี้มาใหม่นอกจากค่าทวงถามแล้ว ยังโดนค่า advance ร่วมพันบาท
ตอนนี้เป็นกังวลมาก เพราะค้าขายรายได้ไม่แน่นอน กลัวจะเก็บเงินจ่ายไม่ทัน ยิ่งในกรณีที่ร้านค้าเป็นชื่อของสามีซี่งกำลัง หาข้อมูลขั้นต่อไป

ส่วนใหญ่ ถ้าเราผ่อนบ้านกับธนาคารที่เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ด้วย จะได้ส่วนลดน้อยมากเมื่อเทียบกับนโยบายที่ปกติธนาคารนี้จะให้ส่วนลด เพราะ เขารู้ดีว่า สามารถเล่นแง่เรื่องโอนบ้าน (ทั้งๆ ที่ ทำไม่ได้) หรือถ้าฟ้องก็ยังมีบ้านให้ยึดได้ครับ

ส่วนเรื่องการเจรจาส่วนลด ไม่ควรไปพูดเรื่องขอส่วนลดก่อน รอให้เขาเสนอมาเองครับ
อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17275 โดย Pych

dadaja เขียน: ขอบคุณมาค่ะที่ให้คำแนะนำ และกำลังใจ แล้วอยากทราบว่า ถ้าในกรณีอย่างดิฉัน เป็นหนี้บัตรทุกใบรวมกันประมาณ 1ล้าน ห้าแสน เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย บางอัน 1 เดือน บางอัน 2 เดือน ส่วนรายได้ลดลง แต่ที่เรียกว่าเป็นสินทรัพย์ที่ไม่ติด bank คือ มีรถ ปี 2000 อยู่ 1 คัน เพิ่ง re fainance มา หมด (หลายรอบ) ถ้าขายได้คงไม่เกิน 280000 ถ้าตอนนี้โอนเป็นชื่อลูก 21 ปี ยังทันมั้ย ถ้าในกรณี ที่ เราไม่สามารถจ่ายได้ กลัวจะโดนยีด ไม่ได้คิดจะไม่จ่ายแต่จะกันไว้ก่อนดีไหม หรือยังทันมั้ยคะ

จะโอน ย้าย ถ่ายเททรัพย์สินใดๆ ก็รีบๆ ทำนะครับ
ถ้ามีหมายศาลมาแล้ว จะโดนคดีอาญาเอาได้นะครับ

Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17298 โดย เหยียบย่ำความเหงา
อันดับแรก อยากให้คุณตั้ง สติ ตั้งสติได้แล้วก็ค่อยๆวิเคราะห์แนวทางการแก้ปัญหา เพราะตราบใดทีคุณยังตั้งสติไม่ได้คุณก็จะยังไม่เข้าใจและมันจะทำให้คุณจิตตก ขายของก็ไม่ได้ งานก็ไม่เดิน เงินก็ไม่มา อะไรที่แย่อยู่แล้วก็จะแย่เข้าไปอีก แต่ถ้าคุณตั้งสติได้แล้วก็ค่อยๆอ่าน มันอาจจะตรงกะของคุณบ้างไม่ตรงบ้างแต่อยากให้คุณอ่านแล้วนำมาปรับปรุงประยุกแก้ไขให้ตรงกะสิ่งที่คุณต้องการ
แต่จริงๆถ้าให้แนะนำนะคุณควรจะตัดเรื่องผ่อนขั้นต่ำ เรื่องหนุนบัตรนู่นไปจ่ายบัตรนี้กดบัตรนี้ไปจ่ายบัตรนั้น ตัดออกไป เพราะถึงยังไงถ้าหมุนอยู่อย่างงี้10ปีก็ไม่จบแถมจะเป็นหนี้เยอะกว่าเดิมด้วยซ้ำ ไม่มีคือไม่มี แล้วคุณไปตั้งหน้าตั้งตาขายของดีกว่า เวลาว่างๆก็อ่านวิธีแก้ปัญหา หรือถ้าไม่สะดวกนั้งหน้าจอก็ปริ๊นออกมบอ่านเลยค่ะ เพราะเมื่อก่อนดิฉันก็ใช้วิธีปริ๊นออกมบอ่านเหมือนกันพอว่างจากลูกค้าก็เอาขึ้นมาอ่านทำความเข้าใจแก้ไขไปทีละข้อ ทุกอย่างมีทางออกเสมอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17305 โดย dadaja
ขอบคุณมากค่ะทุกคำแนะนำและกำลังใจ จ้า อยากเหลาว่าวันนี้ไปสวนลุมมาค่ะ เจอ คุณประพัฒน์ น่ารัก แล้วก็ใจดี ถ้าเพื่อนสมาชิก ที่มีปัญหาไปเถอะ ค่ะ เพราะ เพิ่งจะรู้ว่า หนี้ของสามีทีกลุ้ม สุดสุด ที่ไหน ได้ หมดอายุความก่อนขึ้นศาลมาเมื่อเดือนที่แล้ว แต่ก็ไปขึ้นแล้ว เรายอมรับว่าเราผิด ตอนนี้ก็เสียเปรียบอย่างเดียว ถ้าไปก่อนหน้านี้นิดเดียวคงจะดีกว่านี้ (มัวแต่ทะเลาะกันเองเพราะตอนที่สามีใช้ credit card เลิกกัน ก็มัวแต่จะจับผิดว่ามรึงไปรูดอะไรฟะ) แต่ตอนนี้เสียแต่ผลประโยชน์ให้แก่คนอื่นเพราะมัวแต่ทะเลาะกันเอง อันที่จริงหนี้ของดิชั้นเยอะกว่าอีกต่างหาก (ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19821 โดย dadaja

dadaja เขียน: ขอบคุณมากค่ะทุกคำแนะนำและกำลังใจ จ้า อยากเหลาว่าวันนี้ไปสวนลุมมาค่ะ เจอ คุณประพัฒน์ น่ารัก แล้วก็ใจดี ถ้าเพื่อนสมาชิก ที่มีปัญหาไปเถอะ ค่ะ เพราะ เพิ่งจะรู้ว่า หนี้ของสามีทีกลุ้ม สุดสุด ที่ไหน ได้ หมดอายุความก่อนขึ้นศาลมาเมื่อเดือนที่แล้ว แต่ก็ไปขึ้นแล้ว เรายอมรับว่าเราผิด ตอนนี้ก็เสียเปรียบอย่างเดียว ถ้าไปก่อนหน้านี้นิดเดียวคงจะดีกว่านี้ (มัวแต่ทะเลาะกันเองเพราะตอนที่สามีใช้ credit card เลิกกัน ก็มัวแต่จะจับผิดว่ามรึงไปรูดอะไรฟะ) แต่ตอนนี้เสียแต่ผลประโยชน์ให้แก่คนอื่นเพราะมัวแต่ทะเลาะกันเอง อันที่จริงหนี้ของดิชั้นเยอะกว่าอีกต่างหาก (ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด)

ขอโทษนะคะ ถ้าจะถามเพิ่มต้อง ไปที่กระทู้ของฉัน คิดว่าน่าจะใช่ เพราะกำลังทำอยู่ แต่ที่อยากถามว่าเป็นไปได้ไหมคะ ว่าขี้นศาลมาเดือน มิ.ย. 55 แต่ สนง กฏหมายบอกว่าถ้าไม่จ่ายภายในเดือนนี้ส.ค. (ของสามี )จะสืบทรัพย์และบังคับคดี เพราะว่ายังเก็บเงินยังไม่ได้เพราะรายได้ไม่แน่นอน ( เพราะร้านกับที่อยู่อาศัยเป็นที่เดียวกัน แต่ติด ธนาคาร เป็นชื่อกู้ร่วมอยู่กับดิฉัน แต่หย่ากันมานานแล้ว แล้วดิฉันเพิ่งเริ่มหยุดจ่ายมา 3 - 4 เดือน แต่หนี้ประมาณ ล้าน สาม อยากทราบว่า ถ้าเดือนนี้ไม่จ่าย จะโดนบังคับคดีมั้ยคะ เพราะคิดว่าถ้ามีเวลาอีกสักสองสามเดือน จะพอหาเงินทัน เพราะรายได้ไม่แน่นอนแต่รายจ่าย หายใจไม่ค่อยออก ) แล้วร้านค้าเป๊นชื่อสามี มีรับ บัตรเครดิตด้วย (โดยผ่านบ/ช เพราะทะเบียนการค้าและชื่อร้านชื่อเจ้าบ้านเป็นของเขา) ปัญหาของสามีก็คิดว่าไม่มาก แต่ ปัญหาของดิฉันหวังว่าจะทันค่ะ แล้วอยากทราบว่าถ้าอยากเข้าไปห้องเล่าปัญหาหนี้ต้องทำอย่างไรคะ เริ่มจากกระทู้ของฉัน หรือ อย่างไร รบกวนหน่อยค่ะ ยังไมก็แล้วแต่ วันอาทิตย์นี้จะไปสวนลุม จ้า ขอบคุณ...

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19822 โดย Pych
แล้วคุณได้รับคำพิพากษาหรือยังครับ ถ้าได้รับแล้ว ไม่ติดต่อเจรจาขอชำระกับเจ้าหนี้ ภายใน 15 หรือ 30 วัน (ดูในคำพิพากษานะครับ) เมื่อเลยกำหนด 15 หรือ 30 วันนั้นแล้ว เจ้าหนี้หรือโจทก์ตามคำพิพากษาถึงจะสามารถไปทำเรื่องขอบังคับคดีได้ครับ

ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ที่ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้นะครับ นอกเสียจากว่า คุณไม่คิดจะถามปัญหาใดๆ เพิ่มเติมอีกแล้ว เดี๋ยวผมจะย้ายกระทู้นี้ของคุณไปห้องเรื่องเล่าฯ ให้เองครับ

มีคนละ 1 กระทู้พอนะครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20064 โดย dadaja
จำไม่ได้ว่าต้องเข้าถามกับคุยทางนี้รึเปล่าค่ะ แต่กว่าจะหาเจอ คิดว่าคงเข้ามาได้นะคะ, ตอนแรก ยัง ไม่รู้ว่า เครียดมั้ย คิดว่าทำการบ้านมาช่วยได้ค่ะ แต่วันศุกร์ที่ผ่านมา เพิ่งจะค้างไม่น่าเกิน 3 เดือน มีจดหมายจาก stc มาจาก สนง กฏหมายแล้ว มือสั่นแล้วเงียบจนจ๋อยจนแม่ครัวที่ร้านสงสัยว่าอีเจ้ไปไหน งง จ๋อย จริงจริง ทำไมรีบมา จ่ายครังสุดท้าย มิ.ย. นะ พอหายงง งง ก็ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อ ไป ขายของต่อไป แล้ว วันนี้วันหยุด ควร นั่งจัดใบแจ้งหนี้ ที่แรกเริ่มไม่อยากแล้ว มันเยอะสุดสุด บาง bank ทวงจนงง ถ้าจะจัดระเบียบหนี้แห่งชชาติได้ จะออกให้มันช่วย มันเอื้อพวกเป็นหนี้หน่อยนะค่ะ แค่แกะจดหมายก็เป็นวันแล้ว ไม่นับที่มีใบ แลก point หรือ ใบที่ใช้เงิน บวก point แล้วต้องนับวัน หยุดจ่าย หรือจ่ายล่าสุดหรือวันสุรุปยอด ก็หมดวันแล้ว อันที่จริงก็ยังไม่เสร็จ ตอนแรก ก็ งง งง เพราะยังเริ่มต้น งง แต่ ทำไป ใบ 2 ใบ แล้วพอรู้แล้ว แต่ตอนนี้ทำไป 4-5 ใบ เริ่ม ขี้โม้ แล้วขี้เมื่อย (ตอนเล่นไพ่ไม่เห็นเมื่อย อย่างงี้เลย)ไปเล่นไพ่ต่อดีกว่า ไม่ใช่ ไปทำอีกสัก ใบ สอง ใบ ก็ แล้วกัน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20116 โดย Ploylyly
จัดใส่แฟ้มเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นใบแจ้งยอดปกติ หรือใบทวงหนี้ของสนง.กฏหมาย แยกให้ชัดเจน หาแฟ้มหนาๆ ขั้นแยกเจ้าหนี้ให้เรียบร้อย จะง่ายต่อการปะติดปะต่อเรื่องราว ว่ายอดปัจจุบันเราเท่าไหร่ มีสมุดบันทึกไว้เล่มนึง ไว้จดว่าวันนี้คุยอะไรไปกับใครบ้าง จดชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ ไว้ใช้อ้างอิงและสืบค้นในกรณีที่เราต้องการติดต่อกลับ :No: :No: :No: :No: :No:

โชคดีครับ

:pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20790 โดย dadaja
ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยให้คำแนะนำ ช่วยได้เยอะมากค่ะ อย่างน้อยก็ยังรู้ว่าต้องจดเวลาคุยกับใครค่ะ ขอบคุณที่สละเวลาตอบ และให้ความรู้ค่ะ ทุกวันนี้ถ้าเป็นไปได้อยาก เข้ามาดูและอ่านเพิ่มค่ะ อ้อ ลืมบอกไปว่ามีหนังสีือคู่มือมาตั้งแต่ต้นปีแล้วค่ะ ซื้อที่ ตึกจามจุรี
ตอนนี้พยายามหาเวลาเปิดคอม หาความรู้ แต่ก็ดีว่าเหมือนจะแกล้ง เพราะขายของดีขึ้นค่ะ เลยไม่ค่อยมีเวลา แต่น่าจะหาเงินได้เยอะขึ้น แต่หนี้ที่รออยู่ เยอะกว่า กว่าจะลงตัวคงสักพักแล้วตอนนี้ลูกลูกช่วยขยันขายของและให้กำลังใจมากมาก และครอบครัวประหยัดขื้น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.017 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena