ไปศาลอยากเลื่อนนัดบ้าง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16858 โดย ทับทิม
สมัครสมาชิกได้ 5 เดือน เพิ่งหัดโพส ฝากตัวด้วยนะคะ
ใครมีประสบการณ์ไปขึ้นศาลสงขลาบ้าง ทับทิมไปศาลในนัดไกลเกลี่ย 2 ครั้ง
ดรั้งแรก tmb.ปรึกษาคุรอาที่สวนลุม ทำยอมความ
ครั้ง 2 เฟิร์สช้อยส์ ถึงเวลานัดผู้ที่มาศาลก็จะอยู่บริเวณหน้าห้องไกล่เกลี่ย จะมีเจ้าหน้าที่ศาลมาถามว่ามาคดีอะไร และให้ทนายโจทย์มาเจรจา
ของเราตั้งใจจะไปเลื่อนศาล ได้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ศาลไปตอนเช็คชื่อ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้คุยกับทนายนะ เราก็บอกกับทนายไปว่าต้องการเลื่อนศาลไปอีกนัด ทนายถามว่ามีเหตุผลในการเลื่อนไหม จะเลื่อนก็ต้องมีเหตุผลสมควรไม่อย่างนั้นศาลก็ไม่ให้ เราก็บอกว่าเราจะเจราจาต่อรองอีกครั้งและอยากปิดแต่เงินยังไม่พอ ทนายก็ให้เราพูดกับเจ้าหน้าของบริษัททนายความ และทนายพูดเกลี่ยกล่อมเราให้ทำเรื่องยอมความตามที่เสนอมาไปก่อนหากมีเงินเมื่อไหรก็ค่อยปิดก็ได้ส่วนลดเหมือนกัน และก็พูดอีกว่าหากเลื่อนได้จริงครั้งหน้าก็จะจบเหมือนวันนี้คือยอมความทำให้เสียเวลาทั้งสองฝ่าย เราก็บอกว่าเราอยากพบศาลนะ
แต่ก็ลำคาญบวกกับเริ่มอืดอัด และเห็นว่ายอดพอรับได้ ก็เลยทำยอมไป
คำถาม
การขอเลื่อนศาล ในนัดไกล่เกลี่ย เป็นสิทธิของจำเลย อันนี้เข้าใจถูกไหม?
ต้องแจ้งกับใครเพื่อให้เราได้พบกับศาล ?
และอยากทราบว่า คนอื่นๆที่ขึ้นศาลสงขลา ได้เข้าไปห้องพิจราณาคดีหรือเปล่า เพราะที่ไปมา 2 ครั้ง
ไม่เห็นว่าจะใครที่ได้เข้าไป ทนายก็ไม่ได้เข้าไป รอกันอยู่หน้าห้องไกล่เกลี่ย มีแต่เจ้าหน้าที่ศาลที่เอาเอกสารใบประนอมหนี้ไปให้ศาลลงนาม และเอามาให้จำเลยและทนาย
ถามไว้เพราะต้องไปศาลอีกเดื่อนหน้า จะหาความรู้เก็บข้อมูลในเวปนี้ให้มากๆ เท่าที่มีโอกาสคะเนื่อจากไม่สะดวกเข้าอินเตอร์เนท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16879 โดย Napassawan

ทับทิม เขียน: สมัครสมาชิกได้ 5 เดือน เพิ่งหัดโพส ฝากตัวด้วยนะคะ
ใครมีประสบการณ์ไปขึ้นศาลสงขลาบ้าง ทับทิมไปศาลในนัดไกลเกลี่ย 2 ครั้ง
ดรั้งแรก tmb.ปรึกษาคุรอาที่สวนลุม ทำยอมความ
ครั้ง 2 เฟิร์สช้อยส์ ถึงเวลานัดผู้ที่มาศาลก็จะอยู่บริเวณหน้าห้องไกล่เกลี่ย จะมีเจ้าหน้าที่ศาลมาถามว่ามาคดีอะไร และให้ทนายโจทย์มาเจรจา
ของเราตั้งใจจะไปเลื่อนศาล ได้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ศาลไปตอนเช็คชื่อ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้คุยกับทนายนะ เราก็บอกกับทนายไปว่าต้องการเลื่อนศาลไปอีกนัด ทนายถามว่ามีเหตุผลในการเลื่อนไหม จะเลื่อนก็ต้องมีเหตุผลสมควรไม่อย่างนั้นศาลก็ไม่ให้ เราก็บอกว่าเราจะเจราจาต่อรองอีกครั้งและอยากปิดแต่เงินยังไม่พอ ทนายก็ให้เราพูดกับเจ้าหน้าของบริษัททนายความ และทนายพูดเกลี่ยกล่อมเราให้ทำเรื่องยอมความตามที่เสนอมาไปก่อนหากมีเงินเมื่อไหรก็ค่อยปิดก็ได้ส่วนลดเหมือนกัน และก็พูดอีกว่าหากเลื่อนได้จริงครั้งหน้าก็จะจบเหมือนวันนี้คือยอมความทำให้เสียเวลาทั้งสองฝ่าย เราก็บอกว่าเราอยากพบศาลนะ
แต่ก็ลำคาญบวกกับเริ่มอืดอัด และเห็นว่ายอดพอรับได้ ก็เลยทำยอมไป
คำถาม
การขอเลื่อนศาล ในนัดไกล่เกลี่ย เป็นสิทธิของจำเลย อันนี้เข้าใจถูกไหม?
ต้องแจ้งกับใครเพื่อให้เราได้พบกับศาล ?
และอยากทราบว่า คนอื่นๆที่ขึ้นศาลสงขลา ได้เข้าไปห้องพิจราณาคดีหรือเปล่า เพราะที่ไปมา 2 ครั้ง
ไม่เห็นว่าจะใครที่ได้เข้าไป ทนายก็ไม่ได้เข้าไป รอกันอยู่หน้าห้องไกล่เกลี่ย มีแต่เจ้าหน้าที่ศาลที่เอาเอกสารใบประนอมหนี้ไปให้ศาลลงนาม และเอามาให้จำเลยและทนาย
ถามไว้เพราะต้องไปศาลอีกเดื่อนหน้า จะหาความรู้เก็บข้อมูลในเวปนี้ให้มากๆ เท่าที่มีโอกาสคะเนื่อจากไม่สะดวกเข้าอินเตอร์เนท

แล้วสะดวกโทรศัพท์ไหม ปริ๊นหน้านี้ เพื่อโทรสอบถามติดตัวไว้เลย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16997 โดย ntps

ทับทิม เขียน: คำถาม

ถูกต้อง

ไปศาลนั่งรอในห้องที่ระบุไว้ก็ได้พบแล้ว แต่จะพบเพื่ออะไรค่ะ ถามเจ้าหน้าที่ศาลหน้าบังลังค์ก็ได้ว่า ท่านจะลงหรือไม่ค่ะ

ศาลใครศาลมัน คนละระเบียบ ไม่เคยไปสงขลาเพื่อขึ้นศาล ไปเที่ยวเฉยๆ แต่โดยทั่วไป การคดีแพ่งเป็นคดีไกล่เกลี่ยอยู่แล้ว และในหมายศาลก็ระบุว่า ไปไกล่เกลี่ยไม่ใช่หรือค่ะ ถึงถามว่า คุณหาข้อมูลในห้องรู้ทันฯ บ้างไหมว่า การไปศาล ไปเพื่ออะไร ถ้า 2 ฝ่ายไกล่เกลี่ยได้จนได้ข้อสรุปการชำระหนี้แล้ว เจ้าหน้าที่จึงเอาไปให้ท่านลงนามเป็นอันจบ ถูกต้องตามกระบวนการ

ขอแค่คลิกไปอีกห้องชื่อ รู้ทันกฎหมายหนี้ ค้นเรื่องไปศาล อำนาจศาล คุณก็ไม่ต้องตั้งกระทู้นี้หรอกค่ะ

เรื่องของเรื่อง ไปหาคุณอาที่สวนลุมแล้ว ไม่เข้าใจ ข้องใจ
ก็ควรถามตรงนั้นนะค่ะ
การไปศาล เพราะทางเจ้าหนี้ใช้สิทธิอันชอบธรรมทางกฎหมาย ก่อนหมดอายุความ
ลูกหนี้ต้องทำการบ้านว่า
1 หนี้ที่ไหน จะชำระยังไง คนอื่นเคยได้เท่าไร
2 จะต่อรอง ต้องมีเงินพร้อม หรือมี แต่ไม่พอก็ขอยอมความ แต่ต้องประมาณตนว่า ไหวไหม
ไม่ใช่กลัวไหม
3 จะสู้ ก็ต้องเขียนคำให้การยื่นศาล
4 ต้องมีสติรับฟังข้อเสนอ หรือ มีสติที่จะถามสิ่งที่สงสัย

ไม่ใช่เดินหน้าเข้าห้องคดี แล้วบอกไปโต้งๆว่า ขอเลื่อน โดยยังไม่รับฟังอะไรเลย
คงมีคนให้คุณเลื่อนหรอกนะ ตามที่ทนายทางโน้นบอกนั้น ถูกต้อง ถามว่ามีเหตุผลในการเลื่อนไหม จะเลื่อนก็ต้องมีเหตุผลสมควรไม่อย่างนั้นศาลก็ไม่ให้

แล้วถามว่า คุณจะพบศาลท่านด้วยเรื่องใด ในเมื่ออำนาจในการลดหนี้ที่ต้องการนั้น
อยู่ที่เจ้าหนี้ ไม่ใช่ศาล อ่านให้เข้าใจ ไม่ใช่ปลาๆ งูๆ ตกๆ หล่นๆ แบบนี้ น่า :sweat:
และเป็นสมาชิกมาตั้ง 5 เดือนแล้ว :เฮ้อ: ไปสมัครอบรมหน่อยไหมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17030 โดย ทับทิม
ขอบคุณ พี่จัง, คุณ kaewja ,คุณนกกระจอกเทศ มากคะสำหรับคำแนะนำ
คุณ kaewja คะที่จริงก็อยากจะไปอบรม วันที่ 29 นี้นะคะ แต่เต็มแล้ว งดรับสมัครแล้ว คะ คราวหน้า ถ้ามีโอกาสและถ้าอยู่ กทม จะสมัครแน่นอนคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.470 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena