น้องใหม่ เริ่มหยุดจ่าย เดือนนี้เดือนแรก

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17107 โดย yainong
16.30 ทางอิออนเปลี่ยนคนดทรเข้ามาอีก เค้าก้อถามว่าไม่ทราบว่าจะดำเนินการเสียค่างวด วันนี้ก่อนหกดมงได้หรือป่าว น้องเองก้อตอบไปเหมือนเดิมว่า เค้าก้อเลยถาม (ลืมบอกว่า น้องผ่อนโทรศัพย์ซัมซุง) แล้วเค้าก้อถามมาว่าไม่ทราบว่าของยังอยุ่ป่าว น้องก้อบอกว่าอยู่ แล้วเค้าก้อบอกว่าจะให้มางฝ่ายสินเชื่อโทรมาอีก ไม่ทราบว่าสถานะการณ์อย่างนี้ จะเป็นอย่างไรอีกบ้าง ใครเคยเจอะแบบนี้บ้าง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17109 โดย รักล้นหัว
เป็นกำลังใจให้ครับ
แต่ผมว่าน่าจะใช้วรรณยุกต์ให้ถูกหน่อยครับเช่น ค๋ะน่าจะเป็นค่ะหรือคะ ใช่มั๊ยครับ หรือ จ๋าน่าจะเป็นจ้ะหรือจ๊ะ
อ่านแล้วเหมือนแผ่นเสียงมันสะดุดยังไงไม่รู้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17110 โดย คุณากร

yainong เขียน: 16.30 ทางอิออนเปลี่ยนคนดทรเข้ามาอีก เค้าก้อถามว่าไม่ทราบว่าจะดำเนินการเสียค่างวด วันนี้ก่อนหกดมงได้หรือป่าว น้องเองก้อตอบไปเหมือนเดิมว่า เค้าก้อเลยถาม (ลืมบอกว่า น้องผ่อนโทรศัพย์ซัมซุง) แล้วเค้าก้อถามมาว่าไม่ทราบว่าของยังอยุ่ป่าว น้องก้อบอกว่าอยู่ แล้วเค้าก้อบอกว่าจะให้มางฝ่ายสินเชื่อโทรมาอีก ไม่ทราบว่าสถานะการณ์อย่างนี้ จะเป็นอย่างไรอีกบ้าง ใครเคยเจอะแบบนี้บ้าง

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17111 โดย Chutatip
ถ้าคุณยังไม่อ่านและศึกษากระทู้ปักหมุดที่มีผู้แนะนำให้อ่าน คุณก็คงต้องเข้ามาตั้งคำถามในนี้ทุก ชม.หรือทุกครั้งที่เจ้าหนี้ทวง

สุดท้ายก็คงไม่มีใครมานั่งตอบคุณหรอกครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17112 โดย yainong
ต้องขอขอบคุณ ทุกคำตอบ น้องใหม่ยังไม่ถนัด เพราะไม่มั่นใจ แต่พอถามแล้วมี เพื่อน ๆพี่ ช่วยตอบ คลายความรู้สึกดีใจ และมีความเชื่อมั่นด้วย หากทำไม่ถูกต้องขอโทษด้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17115 โดย niwat
ผมก็เริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันครับ
มีโทรมาเกือบทุกเจ้าแล้วละ
ต้องอ่านมากๆครับ จะมีกำลังใจมากขึ้น
และมีวิธีการรับมือ
จะเป็นกำลังใจให้นะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17118 โดย Napassawan

yainong เขียน: การที่เราพูดค๋ะ มันหมายความว่าเราเสแสร้งหรือ ก้อไม่ได้มีอะไรปิดบังนิ และอีกอย่างการที่ฉันเป็นกระเทย แล้วมันผิดกฏของ บอร์ดด้วยหรือ ตกลงประเด็นหลักของบอร์ดเค้ามีการจำกัดเพศด้วยหรือ แปลกนะคุณAnakin เพราะฉันเองก้อยังไม่ได้ไปบอกใครด้วยว่าฉันเป็นผู้หญิง สมาชิกท่านใดที่อ่าน ช่วยชี้แจงด้วยค๋ะว่าฉันผิดตงไหน ที่ฉันเป็นกระเทย แล้วมีหนี้สิน สมัครสมาชิกก้อใช้ตัวตนที่แท้จริง ตอบกระทู้ใช้คำพูด ค๋ะ ฉัน

อธิบายให้ฟังง่ายๆก่อนนะครับ

ที่นี่เราไม่มีแบ่งเพศอะไรทั้งนั้น มีแต่ลูกหนี้

แต่คราวนี้ที่บอร์ดนี้มักจะมีศัตรู คอยอ่านและคอยแอบแฝงมาเป็นสมาชิกอยู่บ่อยๆ

ซึ่งพวกนี้อาจใช้ชื่อ ที่สมัครไม่ตรงเพศของตน

แล้วเข้ามาถามป่วนๆ มั่ว หรือ มาตั้งกระทู้ ให้สมาชิกท่านอื่นๆ สับสน

สร้างปัญหาให้กับบอร์ด ซึ่ง บางครั้ง

การโพสโต้ตอบกับพวกนี้ เขาจะหลงเพศตัวเอง

พอถูกทัก ก็บอก 1 user ใช้ กันสองคนกับแฟนบ้าง อะไรทำนองนี้

ไล่ไปไล่มาจนมุม ก็ด่าเราแล้วหนีไปเฉยๆ

ถ้าไล่ไม่ได้ ก็เข้ามาทำเป็นให้ข้อมูลจนทำให้สมาชิกคนอื่นๆแย่ไปตามๆกัน

คุณ anakin เป็นผู้ดูแล เขาสงสัยก็ถามคุณดีๆ ไม่ได้กีดกันอะไร

คุณก็ไม่น่าจะต้องเอามาเป็นประเด็น เรื่องกีดกันเพศที่สามอะไรอย่างนี้

คุณ anakin เขาทำหน้าที่ปกป้องบอร์ดให้พวกเรา เขาไม่ได้ต้องการจะกีดกันอะไร

เมื่อคุณเปิดเผยมาชัดเจนก็ไม่มีอะไรที่ต้องสงสัยอีก

อย่าเอามาเป็นประเด็นกันเลย

แต่ขอให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องอย่าใช้ภาษาวิบัติ

จะครับ หรือ จะค่ะ ไม่เสียหายหรอก
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17128 โดย Shofrets
:เฮ้อ:

รับรองว่าอีซีบายยังมีเรื่องสนุกอีกเยอะ ต้องเตรียมตัวรับมือให้ดี
อ่านกระทู้ปักหมุดไว้เยอะๆ แล้วจะเจอหมดทุกอย่างสำหรับอีอ้อนตรีน กับอีซี่ควาย
คุณเจอแบบนี้แค่เริ่มต้น เดี๋ยวจะมีมุขใหม่ๆมาเยอะ เจอมาหมดแล้วทั้งถ่อยทั้งเถื่อน
แล้วคุณจะรู้สึกว่าแค่นี้จิ๊บๆ

ปล.อย่าไปวีนคุณ Anakin เลยค่ะ กรรมการทุกคนต้องควรตรวจสอบตรวจตรา เพราะเจ้าหนี้เขาก็วนเวียนมากวนบ่อยๆถ้าคุณบริสุึทธิ์ใจ ไม่มีไรทำไรมิดีมิร้ายกับคุณหรอกค่ะ

:laughing:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, yainong

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17129 โดย yainong
ขอบคุณสำหรับคำชี้แจง น้องเองไม่ได้ติดใจอะไรเรื่องเพศหรือ แต่หากเคยมีเหตุการณ์อย่างนี้ก้อเข้าใจแล้ว และอีกอย่างในการสมัครก้อมีการตรอกเลขบัตรประชาชน น่าจะยืนยันได้ ยังงัยต้องขอโทษคุณanakin น้องเองไม่ได้ตั้งใจจะต่อว่าคุณ ขอโทษไว้ ณ โอกาศ นี้ด้วย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17132 โดย Mommyangel
นู๋..นง...

พี่ลีชอบเรียกน้องๆ แบบนี้...มันน่ารัก....แล้วพี่ลีก็เป็นผู้หญิงแปลก...ชอบเพศที่สาม

พี่ลีว่าเขาน่ารักดีนะ...บางคนเรียบร้อย...สวยงามมาก..จนอิจฉา...อย่างหนูไง...อิอิ....

หนูเพิ่งเริ่มต้นของการปลดหนี้....เริ่มหยุดจ่าย..เตรียมรับมือด่านแรกก่อนนะคะ..

การทวงหนี้..โหด..เลว..ดี..มีสารพัดรูปแบบ...

อันดับแรก...ต้องอ่านกระทู้ปักหมุด..ซึ่งเป็นแนวทางกว้างๆ ให้เราได้ทำความเข้าใจ..

หลังจากนั้นก็หาประสบการณ์จากการอ่านกระทู้ของสมาชิก...กระทู้ที่พวกพี่ๆ วางลิ้งค์ไว้ให้

หรือกระทู้ยาวๆ หลายๆ หน้า...เหล่านี้จะมีเรื่องราวเยอะ...

อ่านนะคะ...จะทำให้เรารับมือทวงหนี้ได้อย่างเข้มแข็ง...อย่าไขว้เขว...กับแนวทางของตนเอง...

อย่าให้เจ้าหนี้โน้มน้าวเราได้...ถ้าจะเปลี่ยนแนว...ต้องเป็นเราเท่านั้นค่ะ..

อยากจะบอกว่า...หนี้ของหนูไม่เยอะ...(อาจจะสำหรับความรู้สึกของคนอื่น..แต่สำหรับหนูแล้ว..เยอะ)

พี่ว่าหนูทำได้ค่ะ....ขอให้โชคดี...พี่ลี

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: yainong

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17192 โดย yainong
ขอบคุณพี่ลีด้วย ค๋ะ แต่ตอนนี้ เจ้าหนี้กำลังกระหน่ำโทร ยิกๆเลย อีซี่ พยายามนัดวันเรื่อยเลย แต่ก้อรับทุกสายจ๋า และบอกทุกครั้งว่าไม่สามารถหาเงินมาจ่ายได้ตามที่นัด สุดๆไปเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17195 โดย Skynine
หนี้คุณไม่เยอะ หากเก็บเงินดีๆ เมื่อเงินอยู่ในมือพร้อม รอจังหวะแฮร์คัต ก็ไม่น่าวิตกสิ่งใด แต่ไม่ว่าอย่างไร หลังหยุดจ่ายก็ต้องประหยัด

รู้จักกิน รู้จักใช้ รู้จักจ่าย ..จะไปดำเนินชีวิตแบบที่ผ่านมาไม่ได้แล้ว อะไรประหยัดได้ประหยัด

ซ่อมได้ซ่อม และอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านอีกรอบอ่านให้เข้าใจ อ่านช้าๆ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: yainong

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17204 โดย sakura
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ ดิฉันก็เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนแรกเหมือนคุณ เป็นหนี้เยอะกว่าคุณอีก เจ้าหนี้โทรมาท่วงทุกชั่วโมง รับสายบ้างไม่รับบ้างเหมือนกันค่ะ สู้ ๆๆ นะค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17209 โดย yainong

ongkuleemarn เขียน:

yainong เขียน: 16.30 ทางอิออนเปลี่ยนคนโทรเข้ามาอีก เค้าก้อถามว่าไม่ทราบว่าจะดำเนินการเสียค่างวด วันนี้ก่อนหกโมงได้หรือป่าว น้องเองก้อตอบไปเหมือนเดิมว่า ไม่มี เค้าก้อเลยถาม (ลืมบอกว่า น้องผ่อนโทรศัพท์ซัมซุง) แล้วเค้าก้อถามมาว่าไม่ทราบว่าของยังอยู่ป่าว น้องก้อบอกว่าอยู่ แล้วเค้าก้อบอกว่าจะให้ทางฝ่ายสินเชื่อโทรมาอีก ไม่ทราบว่าสถานะการณ์อย่างนี้ จะเป็นอย่างไรอีกบ้าง ใครเคยเจอะแบบนี้บ้าง

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29

จากการศึกษาข้อมูลข้อต้น "หนี้ที่เกิดจากการผ่อน " ซึ่งในสัญญาของน้องที่หัวสัญญาเป็นสัญญาสินเชื่อเงินกู้ ไม่ทราบว่าเข้าข่าย " เป็นสัญญาเช่าซื้อป่าว " น้องอยากทราบว่าจริงๆแล้ว อิออนไม่สามารถจะมาเอา ของน้องคืนได้ เพราะน้องเป็นเจ้าของ และมี “ใบรับประกันสินค้า” ที่ระบุว่าซ่อมฟรี 1 ปี หากเครื่องโทรศัพท์มีปัญหา ซึ่งในใบรับประกันสินค้านั้น ก็ยังเขียนไว้ด้วยว่า “ชื่อผู้ซื้อ...ชื่อ น้อง ” โดยชัดเจน... (น้องผ่อนชำระค่างวดมาแล้ว 4 งวด ยอดค้าง 15,592 บาท )

น้องเข้าใจถูกต้องหรือป่าว :shy: :shy:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17214 โดย เอี้ยก้วย
เป็นอีกหนึ่งกำลังใจนะครับ

ผมหยุดมาได้ 4 - 5 เดือนแล้ว โทรทวงหนี้เงียบกริบ มาเป็นจดหมายแล้ว

ทุกปัญหามีทางออก อ่านคำแนะนำให้เข้าใจแล้วประยุกตใช้กับปัญหาตัวเอง

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17223 โดย yainong
ขอบคุณ คุณเอี้ยก้วย มากๆเลย ที่ค่อยเป็นกำลังใจ มีอะไรชี้แนะได้นะค๋ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17228 โดย Champcyber99
น้องเข้าใจถูกต้องหรือป่าว
เข้าใจถูกต้องแล้ว
เลิกคิด
การทวงเงินในการผ่อนสินค้านั้นสำนักงานกฎหมาย
ส่วนมากจะใช้คำพูดว่าจะมายึดสินค้าที่เราผ่อนอยู่
มันเป็นข้อแอบอ้างจากคนทวงหนี้เท่านั้นตามเป็นจริงแล้วมายึดไม่ได้
ที่สุดคนทวงหนี้ก็คุยเรื่องเงินอยู่ดี ว่าจะจ่ายวันไหน เดือนไหนก็เท่านั้น
ไม่เห็นมีคนทวงหนี้คนไหนพูดว่าจะมาเอาสินค้าที่เราผ่อนอยู่วันไหนเลย
:สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17249 โดย yainong
ดีใจจังเลยวันนี้ไม่มีเจ้าหนี้โทรมาทวงหนี้เลย :pray: :pray:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17255 โดย ก้อยสุพรรณ
เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ เป็นหนี้อยู่กับอิออนเจ้าเดียวค่ะ โทรทุกวัน วันละหลายๆ ครั้ง ถ้าเราไม่รับ ก็โทรไปเบอร์แม่ เบอร์แฟน เบอร์เพื่อน เบอร์ที่ทำงาน บอกเค้าหมดว่าเราค้างค่างวด แต่ก็อธิบายให้กับทุกคนฟังแล้วว่า ตอนนี้มีปัญหาไม่สามารถผ่อนได้ แต่ก็ไม่ได้คิดจะหนี จะโกง ถึงเวลามีก็ค่อยจ่ายตัดยอดไปเลย

โทรมาทีไร ก็จะให้เราจ่ายหยอด วันนี้มี 2500 ไหมค่ะ จ่ายมาก่อน พอเราบอกไม่มี อีก 2 วันโทรมาใหม่ มี 790 ไหมค่ะ ดิฉันจะช่วยคุณ จะยังไม่ส่งเรื่องให้ฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน เราก็บอกว่าไม่มีเลยค่ะ มันก็ให้เราไปหยิบยื่มคนอื่นก่อน เราก็บอกไม่มีใครให้ยืม สรุปมันจะเอาให้ได้เลยค่ะ

อดทนกับโทรศัพท์ค่ะ โทร.มากวนใจได้เรื่อยๆ ฟังแล้วตอบ ค่ะๆๆๆ อย่าเก็บเอามาใส่ใจหรือคิดมาก ไม่ดีต่อสุขภาพ

เป็นกำลังใจ นะค่ะ เรายังมีเพื่อนหัวอกเดียวกันอีกหลายคนค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17283 โดย yainong

ก้อยสุพรรณ เขียน: เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ เป็นหนี้อยู่กับอิออนเจ้าเดียวค่ะ โทรทุกวัน วันละหลายๆ ครั้ง ถ้าเราไม่รับ ก็โทรไปเบอร์แม่ เบอร์แฟน เบอร์เพื่อน เบอร์ที่ทำงาน บอกเค้าหมดว่าเราค้างค่างวด แต่ก็อธิบายให้กับทุกคนฟังแล้วว่า ตอนนี้มีปัญหาไม่สามารถผ่อนได้ แต่ก็ไม่ได้คิดจะหนี จะโกง ถึงเวลามีก็ค่อยจ่ายตัดยอดไปเลย

โทรมาทีไร ก็จะให้เราจ่ายหยอด วันนี้มี 2500 ไหมค่ะ จ่ายมาก่อน พอเราบอกไม่มี อีก 2 วันโทรมาใหม่ มี 790 ไหมค่ะ ดิฉันจะช่วยคุณ จะยังไม่ส่งเรื่องให้ฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน เราก็บอกว่าไม่มีเลยค่ะ มันก็ให้เราไปหยิบยื่มคนอื่นก่อน เราก็บอกไม่มีใครให้ยืม สรุปมันจะเอาให้ได้เลยค่ะ

อดทนกับโทรศัพท์ค่ะ โทร.มากวนใจได้เรื่อยๆ ฟังแล้วตอบ ค่ะๆๆๆ อย่าเก็บเอามาใส่ใจหรือคิดมาก ไม่ดีต่อสุขภาพ

เป็นกำลังใจ นะค่ะ เรายังมีเพื่อนหัวอกเดียวกันอีกหลายคนค่ะ

ขอบคุณ คุณ ก้อยสุพรรณ มากๆเลย เจอะสถานะการณ์เดียวกันเลย แต่ดีใจที่ยังมีเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เป็นคู่คิด ได้อ่านความคิดเห็น ต่าง มีกำลังใจมากเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.822 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena