สมาชิกใหม่รายงานตัว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16415 โดย tanitra
เพิ่งจะรู้จักเว็ปนี้ได้ไม่นาน พยายามอ่านให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ เป็นประโยชน์มากจริงๆ

ขออนุญาตสอบถามในกรณีที่ผ่อนบ้านกับ UOB อยู่พร้อมกับเป็นหนี้บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต ยอดของทั้งสองบัตร บัตรละ 30,000 บาท ตอนแรกมันขู่จะยึดบ้านเราและอายัดเงินเดือน (ตอนที่ยังไม่รู้จักเว็ปนี้) เราก็ขอผ่อนจ่าย บัตรละ 500 บาท ตอนนี้ผ่อนได้ 7 เดือนละ เดือนนี้หยุดจ่าย

วันนี้สำนักงานกฎหมายโทรมา (หลังจากอ่านกระทู้ต่างๆ เราก็เริ่มหยุดจ่าย) บอกว่าให้เราไปจ่าย เราเลยบอกไปว่าเดือนนี้เราไม่มีจริงๆ ทีนี้เค้าก็สาธยายสาระพัด พูดจาดีนะคะ บอกเราว่า หากเราผ่อนบ้าน จ่ายค่าบ้านหมด หากเราจะโอนบ้าน ทางธนาคารจะไม่ให้โอน จะต้องให้เราหาเงินมาจ่ายหนี้ค่าบัตรให้หมดก่อน มีบางกรณีอาจจะหักจากเงินที่เราเอาเงินไปปิดค่าบ้าน เราก็บอกไปว่าเป็นไปได้เหรอคะ ในเมื่อสัญญามันคนละตัวกัน จากนั้น...

เค้าก็บอกว่าทำได้ แต่ถ้าหากเราไม่จ่าย เค้าจะฟ้อง ฟ้องแล้วเราแพ้ เราก็ต้องจ่ายทั้งต้นทั้งดอก เราก็ถามว่า ทำไมธนาคารถึงชนะหล่ะ เค้าก็บอกว่าขึ้นศาล คุณเอาเงินเค้าไป คุณต้องแพ้อยู่แล้ว เพราะคุณเอาเงินเค้าไปจริง อืม ฟังแบบนี้ก็อึ้งค่ะ แต่เราก็เออ ออ ห่อหมกไป

ก่อนวางสายยังบอกเราว่า สิ้นเดือนนี้หาเงินไปจ่ายซะ เพราะจะดึงเรื่องไม่ได้แล้ว

เค้าทำได้เหรอคะ ที่จะรวมหนี้บัตรกับหนี้บ้านเข้าด้วยกัน บ้าไปแล้ว 55555

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16416 โดย ชายกลาง
สู้ๆครับอ่านกระทู้เก่าเยอะๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16418 โดย tanitra
จะว่าไปคำตอบเราก็พอจะเข้าใจนะว่าสัญญาคนละตัว ไม่น่าจะทำได้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16422 โดย Wanlop
ณ เวลานี้ ในสัญญาการเปิดบัญชีหรือสัญญาทางธุรกรรมการเงิน ถ้าลูกค้าธนาคารเป็นหนี้กับทางธนาคารทางในทางหนึ่งซึ่งผูกมัดกันกับธนาคาร ธนาคารสามารถหักเงินจากบัญชีออมทรัพยสมาชิกที่เปิดบัญชีกับทางธนาคารไว้ได้ ตรงนี้ต้องดูที่สัญญาทั้งสองอย่าง ทั้งบ้านและสัญญาการใช้บัตร จะส่งมาพร้อมกับบัตรใบแรก ถ้ามีเก็บไว้ลองดูรายละเอียดในสัญญาก่อนนะครับ ทุกวันนี้ทางธนาคารทุกธนาคารออกข้อนี้ทำสัญญาธุรกรรมการเงินเอาเปรียบผู้บริโภค :เฮ้อ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16426 โดย meawpung
ผมเห็นคนที่เขาผ่อนบ้านกับ UOB เป็นหนี้บัตร UOB ก็ยังปิดได้ส่วนลดนะครับ

ช่วงนี้หนักแน่นไว้ครับ สู้ๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16457 โดย Pych

tanitra เขียน: เพิ่งจะรู้จักเว็ปนี้ได้ไม่นาน พยายามอ่านให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ เป็นประโยชน์มากจริงๆ

ขออนุญาตสอบถามในกรณีที่ผ่อนบ้านกับ UOB อยู่พร้อมกับเป็นหนี้บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต ยอดของทั้งสองบัตร บัตรละ 30,000 บาท ตอนแรกมันขู่จะยึดบ้านเราและอายัดเงินเดือน (ตอนที่ยังไม่รู้จักเว็ปนี้) เราก็ขอผ่อนจ่าย บัตรละ 500 บาท ตอนนี้ผ่อนได้ 7 เดือนละ เดือนนี้หยุดจ่าย

วันนี้สำนักงานกฎหมายโทรมา (หลังจากอ่านกระทู้ต่างๆ เราก็เริ่มหยุดจ่าย) บอกว่าให้เราไปจ่าย เราเลยบอกไปว่าเดือนนี้เราไม่มีจริงๆ ทีนี้เค้าก็สาธยายสาระพัด พูดจาดีนะคะ บอกเราว่า หากเราผ่อนบ้าน จ่ายค่าบ้านหมด หากเราจะโอนบ้าน ทางธนาคารจะไม่ให้โอน จะต้องให้เราหาเงินมาจ่ายหนี้ค่าบัตรให้หมดก่อน มีบางกรณีอาจจะหักจากเงินที่เราเอาเงินไปปิดค่าบ้าน เราก็บอกไปว่าเป็นไปได้เหรอคะ ในเมื่อสัญญามันคนละตัวกัน จากนั้น...

เค้าก็บอกว่าทำได้ แต่ถ้าหากเราไม่จ่าย เค้าจะฟ้อง ฟ้องแล้วเราแพ้ เราก็ต้องจ่ายทั้งต้นทั้งดอก เราก็ถามว่า ทำไมธนาคารถึงชนะหล่ะ เค้าก็บอกว่าขึ้นศาล คุณเอาเงินเค้าไป คุณต้องแพ้อยู่แล้ว เพราะคุณเอาเงินเค้าไปจริง อืม ฟังแบบนี้ก็อึ้งค่ะ แต่เราก็เออ ออ ห่อหมกไป

ก่อนวางสายยังบอกเราว่า สิ้นเดือนนี้หาเงินไปจ่ายซะ เพราะจะดึงเรื่องไม่ได้แล้ว

เค้าทำได้เหรอคะ ที่จะรวมหนี้บัตรกับหนี้บ้านเข้าด้วยกัน บ้าไปแล้ว 55555

ผมก็ผ่อนบ้านกับ UOB ครับ ตอนทำเรื่องขอสินเชื่อ ก็ได้รับการเชิญชวนให้ถือบัตรเครดิตด้วย 1 ใบ

อยู่ไปอยู่มาได้บัตรเครดิตเพิ่มอีก 1 ใบและบัตรกดเงินสดอีก 1 ใบ

ใหม่ๆ ผมก็ได้ยินพวกโทรทวงหนี้บอกแบบที่คุณโดนเกือบทุกวัน ผมทั้งรำคาญทั้งเบื่อเลยครับ

ด่ากลับไปก็หลายรอบ ว่าไม่ต้องฉายหนังซ้ำ บอกไปก็หลายรอบว่า กว่าจะผ่อนบ้านหมดก็อีกยี่สิบปี

อายุความบัตรเครดิตก็หมดไปนานแล้ว อีกนานกว่าจะโอนบ้าน มันก็ยังพล่ามเรื่องเดิมๆ

พอผ่านไปปีนึง (สนง.ทวงหนี้เปลี่ยนไปเรื่อยๆ) โทรมาบอกว่ามีส่วนลด 50%

(เอ .. ไม่เห็นเหมือนตอนแรกที่ขู่ฟอดๆ เลยนี่หว่า ว่ายังไงก็ไม่มีส่วนลด)

แต่ก้หลอกให้เราดีใจ พอผ่านไปสองสามวัน โทรมาบอกว่า แบงก์ไม่ยอม

เพราะเรามีผ่อนบ้านอยู่ ลดได้เต็มที่ก็ 15-20%

ผมก็ปล่อยไปก่อน ไล่ปิดใบอื่นไปเรื่อยๆ

จนสุดท้ายตัดความรำคาญ ได้ส่วนลดที่ 30% ผ่อน 6 งวด

เลยตกลงจ่ายไปครับ หยุดมาได้ 1 ปีกับ 8 เดือน ยังไม่โดนฟ้องเลยครับ มีแต่ขู่

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tanitra

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.580 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena