อยากเคลียร์หนี้สินนน รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16505 โดย noopui
:No:

ข้อมูลเยอะ มากกกก คงต้องค่อยๆๆพยายามศึกษาค่ะ

ขอบคุณสำหรับบบคำแนะนำ นะคะ

เมื่อวานอยู่บ้านนนน เล่นในมือถือค่ะ แต่ตอนนี้จะปริ้นนเก็บไว้อ่านแล้วค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16584 โดย noopui
วันนี้นั่งอ่านข้อมูลทั้วันเลยคะ อาจมีสับสนบ้างบางเรื่อง แต่ก็ปริ๊นมาอ่านที่บ้านด้วย
อีกอย่างได้ความรู้ในการโต้ตอบพวกทวงหนี้ วันนี้อีซี่บ่ายก็โทรมาทวงอีก คราวนี้เป็นผู้ชายคะพูดดีขึ้น (คราวก่อนโทรมาไม่ดี เลยต่อว่าไป ) บอกให้ทยอยจ่ายให้มีเงินหมุนเข้ามา ดอกเบี้ยจะได้ไม่บานปลาย น้องเลยตอบไปว่าไม่มี เค้าบอกให้ปรึกษาคนใกล้ตัว น้องเลยย้อนไปว่าอะไรนะคะ (แกล้งทำเป็นไม่ได้ยิน)จะให้ปรึกษาใครคะ เค้าเลยบอกมาอีกทีว่า ลองพยายามหาดู แล้วกันนะครับ น้องเลยตอบไปว่า จะลองพยายาม นะคะ (เน้นเสียงช้าๆ นิ่งๆ คะ)) แบบนี้พอใช้ได้ไหมคะ มือใหม่อะคะ

รบกวนขอถามอีกนิดคะ พอดีน้องจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16585 โดย Aevy123
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ฉันก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนคุณนั้นแหละ ใช้จ่ายผิดพลาด เพลินกับการได้รูดปื๊ด รูดปื๊ด เป็็นหนี้บัตร 13 ใบ ของเราเลือกวิธี หยุดทุกใบ ไม่เหลือไว้หมุนสักใบ หยุดมาได้ 1 ปี กับ 1 เดือน แล้ว ปิดจบหนี้ไปแล้ว 9 ใบ โดนฟ้องไป 1 ใบ สิ้นเดือนหนี้จะปิดอีก 1 ใบ วิธีการของที่นี้หากคุณได้เข้ามาศึกษาจริงจัง คุณหมดหนี้แน่ และต่อไปคุณจะมีวินัยในการจ่ายเงินด้วย เอาใจช่วย....ladypom

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16632 โดย noopui
ขอบคุณทุกๆๆท่านที่แนะนำค่ะ

จะลองงงพยายามดูนะค่ะ :love:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16891 โดย noopui
อัพเดททททคะ

ktc + easy buy โทรมาทวงงงงโน้มน้าววววให้จ่ายยครึ่งนึงก่อน เพื่อเดินบัญชี รักษาดอกเบี้ยไว้

เพราะดอกเบี้ยคิดเป็นรายวันค่ะ

ส่วนเจ้าอื่นๆๆ คุยรู้เรื่อง ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20902 โดย noopui
อัพเดทค่ะ ตอนนี้หยุดส่ง ได้ 3 เดือนแล้ว SCIB ส่งข้อความมา ว่าได้ดำเนินการาส่งสิน T-LOAND ไปทางกฎหมายแล้วโดยทางสำนักงานกฏหมายหรืออาจจะมีเจ้าหน้าที่ทีมงานของสำนักงานกฏหมายติดต่อหรือไปพบทาานที่อฟฟิทหรือที่บ้าน ให้รับชำระมา่ก่อน 15.30 ยอด 1800 บาท

ทำไงดีอ่ะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20908 โดย lookpat

noopui เขียน: อัพเดทค่ะ ตอนนี้หยุดส่ง ได้ 3 เดือนแล้ว SCIB ส่งข้อความมา ว่าได้ดำเนินการาส่งสิน T-LOAND ไปทางกฎหมายแล้วโดยทางสำนักงานกฏหมายหรืออาจจะมีเจ้าหน้าที่ทีมงานของสำนักงานกฏหมายติดต่อหรือไปพบทาานที่อฟฟิทหรือที่บ้าน ให้รับชำระมา่ก่อน 15.30 ยอด 1800 บาท

ทำไงดีอ่ะคะ

สวัสดีค่ะคุณnoopui
ขออนุญาติิิออกความเห็นเล็นน้อยนะค่ะ ปัดก็มีหนี้บัตร4ใบ ปัดอ่านจากในชมรม ปัดตัดสินใจใช้วิธีที่2ทันที ไม่มีจ่ายขั้นต่ำให้บัตรไหนๆทั้งสิ้น ส่วนเรื่องที่เจ้าหน้าที่จะส่งคนมาออฟฟิต คนที่หยุดจ่ายบัตรก็โดนคำขู่นี้เป็นส่วนใหญ่ค่ะ ลองอ่านจากกระทู้ถามตอบปัญหาของคนอื่นๆดูนะค่ะ ซึ่งของปัดก็มีที่บอกว่าจะส่งคนมา ถ้าเราไม่อนุญาติก็เข้ามาในออฟฟิตไม่ได้ค่ะ
พยายามอย่าหมุนบัตรนู้นมาจ่ายบัตรนี้เลยค่ะ ไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอกค่ะ ปัดเคยทำเเล้ว สุดท้ายหนี้ไม่เคยจบ พอหยุดจ่าย เค้าก็ทวงตามหน้าที่ของเค้า เราไม่มีจ่ายก็ตอบเค้าไป เก็บเงินที่เอาไว้จ่ายขั้นต่ำมารอจ่ายปิดบัตรเถอะค่ะ
ปัดหยุดมาได้ 2 รอบบิล กำลังจะเข้าบิลที่ 3 บางรายการ (ดีใจมากกกกก) ทุกเจ้าก็ยังขยันโทร ปัดก็รับ จะำไปกลัวทำไม เค้าโทรทวงเงินเฉยๆค่ะ พอหยุดจ่าย เเรกๆอาจจะลำบากเเต่เราก็ต้องอยู่ด้วยตัวเองให้ได้ค่ะ ปัดกินข้าวปกติ ครบทุกมื้อ เเต่ไม่กินขนม ไม่ซื้อเสื้อผ้า อะไรที่ไร้สาระตัดออก ทุกวันนี้เก็บเงินได้วันละ20บาท เเล้วก็หางานเสริมทำเพิ่มเติม
ลองดูนะค่ะ อ่านที่เพื่อนๆถามกันเข้ามาเยอะๆ บางทีก็มีบางคำถามที่ซ้ำกับเราค่ะ ....สู้ๆ o_)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20909 โดย noopui
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คุณ lookpat

ตอนนี้เราลองหยุดจ่ายบางอัน สงสัยยยยยคงต้องทำอย่างที่คุณว่า ....ไม่มีประโยชน์ไรจริงๆๆ

สู้ๆๆ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20914 โดย freedom_life
ตอนแรกกะว่าอ่านแล้วจะผ่านตาไปเฉยๆ
ยิ่งอ่านยิ่งโมโห อยู่ใกล้ๆ จะจับโขกกะโต๊ะเลย 555 เขกหัวคงแค่เจ็บนิดๆ

ข้ออ้างมีเยอะมว๊ากกกกกกกกกกก ขอโบกกกก เทอว์น่ะ

ก่อนที่จะมาเจอชมรม เงินเดือนหักพวกหนี้ออกไปแล้วเหลืออีก สี่พันกว่าบาท ก็น่าจะพอใช้ เพราะเทอว์บอกมาอีกว่า อยากมีเงินเก็บ
หลังจากที่มาเจอชมรม ก็เห็นบอกว่าจะหยุดจ่าย ตอนนี้มีเงินเก็บยังคระคู๊ณณณณณณ ???

อ่านมาเรื่อยๆ อืมมม...พอจะเห็นแววนะ มีคนมาบอกมาเตือน ก็น้อมรับคำไว้ ทำตามมั่งไม่ตามมั่ง 555 ออกนอกแถวบ้าง บอกให้ยืนตรงยังแอบพักขาบ้างเป็นพักๆ
เดี๋ยวสั่งให้กลิ้งซะเลย :upset:

เทอว์บอกว่า เก็บตอนนี้ได้เดือนละห้าหกพันเพราะหยุดจ่ายขั้นต่ำ ดีแล้ว.....แต่ยังไม่ค่อยเชื่อใจว่าเทอว์จะเก็บได้จริง ชัวว์หรือมั่วนิ่มเทอว์รู้เองแก่ใจนะฮาฟฟฟท์
อ่ะ... ทวนให้อีกที เทอว์ทำให้ได้ตามนี้ก่อน หากทำได้แล้ว มีปัญหาเทอว์ค่อยมาโพสถาม แต่จะเข้ามาตอบหรือไม่ กรุไม่รู้ 555 เดี๋ยวก็มีคนมาตอบเองแหละ กรรมการใจดี หน้าตาดีเยอะแยะ อิอิ

1. ตัดบัตรทิ้งให้หมด ยกเว้นบางบัตรที่เทอว์คิดว่า รักมันยิ่งกว่าพ่อแม่ หรือ ผู้ชาย จำเป็นจะต้องเก็บเอาไว้ ที่แนะนำให้ตัดบัตรทิ้งเพราะ สักวันเทอว์จะมีข้ออ้างในการไปใช้บัตร หรือไม่ก็กดเงินสดออกมาใช้
นิสัยแบบนี้น่ะ เป็นกันทุกคน ดังนั้นต้องหักดิบ มีแค่ใบเดียวเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินพอ ตัดซะ !!!

2.ตัดบัตรแล้ว หยุดจ่ายขั้นต่ำ เก็บเงินไว้บัญชีปลดหนี้ หากเป็นไปได้ ให้รีบเคลียร์หนี้บัตรใบที่ต้องการเก็บไว้ซะให้หมด หากเคลียร์ไม่ได้ก็ทะยอยจ่ายแต่ให้มากกว่าขั้นต่ำที่กำหนดไว้ เช่น กำหนดจ่าย 2000 ก็ให้จ่ายเป็น
5000 ก็ใช้เงินที่เก็บไว้นั่นแหละทะยอยจ่ายเข้าไป อ้อ !!! อย่าเผลอเอาไปรูดซื้อเครื่องสำอางค์อีกล่ะ ไม่ตัดบัตรก็ต้องหยุดใช้ หากยังใช้อยู่ ต่อให้จ่ายยังไงหนี้เงินต้นก็ไม่มีวันหยุดลงได้หรอก มีแต่ดอก....ดอกเบี้ยบาน

3. รับมือกับพวกทวงหนี้ เท่าที่อ่านมา ก็ทำได้ดีแล้ว ลองหาอ่านวิธีการรับมือดู ฝึกไปเรื่อยๆ

4. ลดละเลิก พฤติกรรมการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นกับชีวิตออกไปก่อน ตอนนี้ต้องปลดหนี้ให้ได้เยอะที่สุด ลองไปอ่านเรื่องเล่าชาวหนี้อีกห้องหนึ่งก็ได้ว่าเค้าทำกันยังไง อ่านไปขำไป เศร้าไป ตลกเคล้าน้ำตา บ้าปนสาระ อะไรประมาณนั้น

5. เยอะไปแร่ะ เทอว์ทำ 1-4 ให้ได้ก่อน ข้อ 5 เดี๋ยวมีคนมาช่วยเอง

ปอ ลอ อย่ามาก่นด่าว่าทำไม ฉันถึงใช้ภาษาเฟสได้ แล้วพอเทอว์เขียนบ้าง โดนว่า... เทอว์ต้องสร้าง "บารมี" นะฮาฟฟฟฟท์ ถึงจะเขียนได้ ^^

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20930 โดย noopui
"รบกวนขอถามอีกนิดคะ พอดีน้องจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ "

ก่อนว่าน้อง อ่านให้เคลียร์ก่อนนะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20937 โดย freedom_life

noopui เขียน: "รบกวนขอถามอีกนิดคะ พอดีน้องจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ "

ก่อนว่าน้อง อ่านให้เคลียร์ก่อนนะคะ

ฉัน เคลียร์ ทุกครั้งก่อนที่จะกด ตอบกลับ อ่านจับประเด็นทุกรอบก่อนที่จะให้คำตอบ
ฉัน คงจะผิดที่เข้ามากระทู้ น้อง โดยไม่ได้ขออนุญาต และไม่รู้ว่าเขาจะต้อนรับหรือเปล่า

แต่ฉันก็ยัง "เลือก" ที่จะ "เสือก" เข้ามาตอบให้ ถึงแม้ว่า เธอ จะไม่ต้องการ แต่จุดประสงค์ของฉันคือ อยากให้สมาชิกใหม่ๆ ที่ หลงเข้ามาอ่านกระทู้ของเธอแล้ว
ได้ ความรู้ ติดตัวออกไปบ้าง แม้สักเสี้ยวหนึ่งก็ยังดี ส่วนเจ้าของกระทู้ ฉันไม่แคร์สักนิดว่าจะใส่ใจหรือไม่เพราะเป็นหนี้ของเธอและเรื่องของเธอ

ฉัน ถามประโยค นึง

"คำถามด้านบนที่เธอถามมา เธอคิดว่า เธอ เคลียร์ พอหรือยังล่ะ ???"

หนี้บางรายบางบัตร เธอยังไม่ เคลียร์ กับตัวเลขเลยว่า ที่เป็นหนี้เค้าน่ะ เท่าไหร่ ??? คำพูดที่ออกจากปากน่ะมันคือสัญญา พูดแล้วต้องรับผิดชอบ
แต่การเขียน มันยิ่งกว่าหลักฐานอีก

ไม่ต้องนั่งแช่งฉันหรอก ไม่ต้องนั่งโมโหหน้าหงิกงอด้วย คนที่เธอควรจะไปนั่งแช่งคือ พวกบรรดาเจ้าหนี้ คนที่เธอควรจะโกรธหรือโมโห คือ ตัวเธอ เองที่ไม่ เคลียร์ !!!

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20941 โดย ntps
น้องที่กำลังเป็นปุ๋ย noopui คิดดีแล้วแต่ต้องทำดีด้วย อย่าเที่ยวร้องหา
คนมาช่วย สิ่งที่เขาเสนอให้อ่าน สิ่งที่พิมพ์ไปอ่าน ถ้าตั้งใจอ่านอย่าง
มีสติ คุณคงไม่ต้องเสียเวลามาถามให้โดนดุ ที่ดุเพราะหวังดี จะได้ลุก
ขึ้นมาสะบัดสะบัด เอาความกลัวออกเสียบ้าง

ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ "

จะพอหรือไม่ ไม่มีใครรู้ มีเก็บไปเรื่อยๆ ดีกว่าไม่เก็บเลย มีเหลือ
มากก็เก็บมาก อย่าไปยึดติดอะไรมากนัก ทำไม่ได้ จะเสียชื่อหมด

อ้อ อย่าลืมทำบัญชีรับจ่าย ตารางหนี้ด้วย เพราะคิดว่ายังไม่ทำ
เห็นบอกตัวเลขแบบไม่แน่ใจ ขนาดไม่แน่ใจ ขั้นต่ำต้องจ่ายก็ปา
ไป 2 หมื่นกว่าแล้ว กับเงินเดือน หมื่นกว่า อย่างนี้เรียกว่า ติดลบไหม

อย่าลืม อ่านนะ

เวลาคนไม่สบาย หมอเขาต้องให้ยา ยาก็ต้องขม ยิ่งเป็นมาก ยาก็ต้องแรง
มาก เพื่อรักษาให้หายเร็ว ถ้าคุณมาเพียงเพื่อต้องการคำหวาน คำปลอบใจ
ไปวันๆๆ ไม่ต้องสมัครสมาชิกก็ได้มัง มีมากมายที่ห้อง pantip ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20942 โดย noopui

freedom_life เขียน:

noopui เขียน: "รบกวนขอถามอีกนิดคะ พอดีน้องจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ "

ฉัน เคลียร์ ทุกครั้งก่อนที่จะกด ตอบกลับ อ่านจับประเด็นทุกรอบก่อนที่จะให้คำตอบ
ฉัน คงจะผิดที่เข้ามากระทู้ น้อง โดยไม่ได้ขออนุญาต และไม่รู้ว่าเขาจะต้อนรับหรือเปล่า

แต่ฉันก็ยัง "เลือก" ที่จะ "เสือก" เข้ามาตอบให้ ถึงแม้ว่า เธอ จะไม่ต้องการ แต่จุดประสงค์ของฉันคือ อยากให้สมาชิกใหม่ๆ ที่ หลงเข้ามาอ่านกระทู้ของเธอแล้ว
ได้ ความรู้ ติดตัวออกไปบ้าง แม้สักเสี้ยวหนึ่งก็ยังดี ส่วนเจ้าของกระทู้ ฉันไม่แคร์สักนิดว่าจะใส่ใจหรือไม่เพราะเป็นหนี้ของเธอและเรื่องของเธอ

"คำถามด้านบนที่เธอถามมา เธอคิดว่า เธอ เคลียร์ พอหรือยังล่ะ ???"

หนี้บางรายบางบัตร เธอยังไม่ เคลียร์ กับตัวเลขเลยว่า ที่เป็นหนี้เค้าน่ะ เท่าไหร่ ??? คำพูดที่ออกจากปากน่ะมันคือสัญญา พูดแล้วต้องรับผิดชอบ
แต่การเขียน มันยิ่งกว่าหลักฐานอีก

ไม่ต้องนั่งแช่งฉันหรอก ไม่ต้องนั่งโมโหหน้าหงิกงอด้วย คนที่เธอควรจะไปนั่งแช่งคือ พวกบรรดาเจ้าหนี้ คนที่เธอควรจะโกรธหรือโมโห คือ ตัวเธอ เองที่ไม่ เคลียร์ !!!

ขอบคุณที่ "เสือก " เข้ามาตอบบบบบ และแนะนำ แบบบกระแทกแดกดันนนนนะคะ [:*]

มิใช่ไม่ต้องการคำแนะนำ แต่ไม่ชอบบบให้ใครมาว่าแดกดันนน อ่ะคะ

และขอบคุณบรรดาสมาชิกที่แนะนำ และให้กำลังใจ นะคะ [:))]

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23269 โดย june
กระทู้นี้สิ ดุเดือด ^^

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16386&Itemid=29

แนะนำให้ไปอ่านเลยครับหากหลงเข้ามาอ่านกระทู้ผม 555

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16386&Itemid=29

noopui เขียน: รบกวนขอถามอีกนิดคะ พอดีน้องจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้ว ถ้าน้องเก็บเงิน เดือนละ 5000-6000 ไม่ทราบว่าพอไหมคะ "ก่อนว่าน้อง อ่านให้เคลียร์ก่อนนะคะ

freedom_life เขียน: ฉัน เคลียร์ ทุกครั้งก่อนที่จะกด ตอบกลับ อ่านจับประเด็นทุกรอบก่อนที่จะให้คำตอบ
ฉันคงจะผิดที่เข้ามากระทู้น้องโดยไม่ได้ขออนุญาต และไม่รู้ว่าเขาจะต้อนรับหรือเปล่า
แต่ฉันก็ยัง "เลือก" ที่จะ "เสือก" เข้ามาตอบให้ ถึงแม้ว่า เธอ จะไม่ต้องการ
แต่จุดประสงค์ของฉันคือ อยากให้สมาชิกใหม่ๆ ที่ หลงเข้ามาอ่านกระทู้ของเธอแล้ว

หนี้บางรายบางบัตร เธอยังไม่ เคลียร์ กับตัวเลขเลยว่า ที่เป็นหนี้เค้าน่ะ เท่าไหร่ ??? คำพูดที่ออก
จากปากน่ะมันคือสัญญา พูดแล้วต้องรับผิดชอบ แต่การเขียน มันยิ่งกว่าหลักฐานอีก

ไม่ต้องนั่งแช่งฉันหรอก ไม่ต้องนั่งโมโหหน้าหงิกงอด้วย คนที่เธอควรจะไปนั่งแช่งคือ พวกบรรดาเจ้าหนี้
คนที่เธอควรจะโกรธหรือโมโห คือ ตัวเธอ เองที่ไม่ เคลียร์ !!!

น้องหน้าบาง เป็นผู้ดี
ทุกกระเบียดนิ้วชอบคนพูดจาไพเราะ เราเองก็เสือกดีไปช่วยตอบให้ โดยที่เค้าไม่ต้องการ :shy:

ไม่ชอบให้ใครว่ามาแดกดัน !!! ป๊าดดดโธ่ะ ธรรมโมสังโฆ นี่มันผู้ดีชัดๆ ดีตายha หมดไปแล้ว
เป็นหนี้เค้า โดนเค้าว่า โดนเค้าแดกดันมาสาระพัด ไม่ยักกะโกรธ มาโกรธกรุ ที่กำลังยื่นมือไปปัดขี้เลื่อยออกจากสมองให้เนี่ยน่ะ ??? ....เอ... พิมพ์ไปแล้วก็ไม่แน่ใจว่า
จะมีขี้เลื่อยอยู่หรือเปล่าน่ะสิ เพราะน้องผุ้ดีบอกว่า เคลียร์ อิอิ

ตลกอ่ะ พ่อแม่พี่น้อง ขอพยากรณ์ไว้เลยว่า ป่านนี้อีน้องผู้ดีหน้าบางคนนั้น รับสายพวกห่านจิก
แบบไร้สติ :555: :555:

คืนนี้ฉันจะแผ่เมตตา ให้น้องผู้ดีหน้าบาง หาทางออกจากสิ่งขุ่นมัวที่มาบังตา
เธอให้หายในเร็วพลัน ฉันสัญญา !!!

noopui เขียน: ขอบคุณที่ "เสือก " เข้ามาตอบบบบบ
และแนะนำ แบบบกระแทกแดกดันนนนนะคะ
มิใช่ไม่ต้องการคำแนะนำ แต่ไม่ชอบบบ
ให้ใครมาว่าแดกดันนน อ่ะคะ

และขอบคุณบรรดาสมาชิกที่แนะนำ และให้กำลังใจ นะคะ

ตายละวา !!! หม่าหมี๊ดันหลงเข้ามาอ่าน ลูกชายหม๊ามี๊กลับมาเที่ยวนี้ เหมือนแนว ๆ จะออกสนามรบ
กับใครเค๊าอย่างงั้นแหล่ะ... :upset:

แล้วแม่หนูคนนี้เค๊าจิ้มแป้นพิมพ์ผิดหรือกดซ้ำไปกันแน่ หม่าหมี๊อ่านแล้ว
ไข้กลับ... :hurt:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.696 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena