ย้ายที่ทํางานแล้วทําไมพวกเจ้าหนี้ถึงรู้ที่ทํางานใหม่เรา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16333 โดย Dreamy
พอดีเพิ่งย้ายที่ทํางานใหม่ค่ะ แต่เพิ่งได้รับคําเตือนจากแผนกบุคคลว่ามีเจ้าหนี้โทมาทวงหนี้ที่แผนกบุคคล ทั้งๆที่เราไม่ได้รับสายใดๆทั้งสิ้น ดูเหมือนทางเจ้าหนี้จะตั้งใจทําให้เราอับอายใช่มั๊ยคะ?

ตอนแรกเลยที่ไม่ได้จ่ายหนี้เพราะตกงาน แต่พอได้ที่ทํางาน(ที่เก่า) ก็ยังไม่ได้ชําระเข้าไปเพราะมีรายจ่ายอื่นๆอีก เพราะหยุดงานไปเกือบปี ตอนทํางานอยู่ก็มีสายโทรเข้ามาทวงหนี้จากธ. ยูโอบี เรารู้สึกงงมากว่ารู้ได้ยังไงว่าเราทํางานที่นี่

พอมาตอนนี้ เพิ่งย้ายมาทําที่ปัจจุบันได้ 2 เดือนก็มีสายโทรมาทวงหนี้อีก คราวนี้ไม่โทหาเราเลย แต่โทรเข้าแผนกบุคคล ทําไมเค้าถึงรู้ว่าเราทํางานที่ไหนคะ?? ตอนนี้เครียดมาก กลัวจาไม่ผ่านโปรฯ เพราะมาทํางานได้ไม่เท่าไหร่ก็มีคนโทมาก่อกวนที่ทํางานแล้ว ทํายังไงดีคะ T_T

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16339 โดย Ly89
ก็สืบจากประกันสังคมไงครับ....ไม่เห็นยากเลย

อ่านปักหมุดก่อนนะครับ.....
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29 กิจกรรมให้คำปรึกษาทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

เสร็จแล้วก็บอกหัวหน้างานของคุณให้เข้าใจ....เป็นหนี้แต่ไม่ได้มีผลกระทบกับงาน

รับสายเจ้าหนี้...ให้เจ้าหนี้โทรเข้ามือถือเท่านั้น...จัดเวลาให้เขาด้วย...สะดวกเวลาไหน

ให้โทรเวลานั้นเท่านั้น....นอกเหนือไม่รับสาย....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16349 โดย Chutatip
เขาไม่ได้ตั้งใจให้คุณอับอายหรอกครับ ในเมื่อคุณเป็นหนี้แต่ไม่ยอมรับโทรศัพท์ เจ้าหนี้ก็ต้องทำตามหน้าที่ของเขาคือติดต่อกับคนอื่นที่เกี่ยวข้องกับคุณไม่ว่าจะเป็นที่บ้านหรือที่ทำงาน เพราะเขาไม่สามารถติดต่อคุณได้ เรื่องธรรมดาครับ

ถ้าไม่อยากให้เขาทวงกับคนอื่น ก็รับสายซะแล้วก็จัดระเบียบการทวงตามที่คุณ batk แนะนำ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16351 โดย Napassawan

Dreamy เขียน: พอดีเพิ่งย้ายที่ทํางานใหม่ค่ะ แต่เพิ่งได้รับคําเตือนจากแผนกบุคคลว่ามีเจ้าหนี้โทมาทวงหนี้ที่แผนกบุคคล ทั้งๆที่เราไม่ได้รับสายใดๆทั้งสิ้น ดูเหมือนทางเจ้าหนี้จะตั้งใจทําให้เราอับอายใช่มั๊ยคะ?

ตอนแรกเลยที่ไม่ได้จ่ายหนี้เพราะตกงาน แต่พอได้ที่ทํางาน(ที่เก่า) ก็ยังไม่ได้ชําระเข้าไปเพราะมีรายจ่ายอื่นๆอีก เพราะหยุดงานไปเกือบปี ตอนทํางานอยู่ก็มีสายโทรเข้ามาทวงหนี้จากธ. ยูโอบี เรารู้สึกงงมากว่ารู้ได้ยังไงว่าเราทํางานที่นี่

พอมาตอนนี้ เพิ่งย้ายมาทําที่ปัจจุบันได้ 2 เดือนก็มีสายโทรมาทวงหนี้อีก คราวนี้ไม่โทหาเราเลย แต่โทรเข้าแผนกบุคคล ทําไมเค้าถึงรู้ว่าเราทํางานที่ไหนคะ?? ตอนนี้เครียดมาก กลัวจาไม่ผ่านโปรฯ เพราะมาทํางานได้ไม่เท่าไหร่ก็มีคนโทมาก่อกวนที่ทํางานแล้ว ทํายังไงดีคะ T_T

ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

แล้วเจ้าหนี้เขาติดต่อคุณได้บ้างหรือเปล่า เช่นโทรหาคุณที่เบอร์มือถือได้ไหม

ถ้าเขาติดต่อคุณไม่ได้เลย เพราะ คุณไม่รับสาย เปลี่ยนเบอร์

เขาก็จะใช้วิธีตามจากที่ทำงานแบบนี้ล่ะ

คุณควรจะติดต่อกับเขาอยู่ตลอด(รับสายเจ้าหนี้)

ถ้าคุณรับสายเป็นประจำอยู่แล้ว

จะสามารถจัดระเบียบไม่ให้เขาโทรเข้าที่ทำงานได้

แต่ถ้าไม่ได้รับสายอะไรเลย ไม่มีเบอร์ให้เขาติดต่อเลย

คุณจะให้เขาไปตามทวงที่ไหนล่ะครับ

พอดีข้อมูลคุณน้อย เลยต้องเดากว้างๆไว้

ยังไง

ลองอ่านที่คุณ batk ให้หมด ให้เข้าใจเสียก่อน จะได้รู้วิธีรับมือเจ้าหนี้ที่ถูกต้องได้

แล้วอย่าชะล่าใจ หากทิ้งไว้ไม่สนใจแก้หนี้ แล้วปล่อยไปเรื่อยๆ

หากเขาฟ้องขึ้นมา เขาก็ตามไปอายัดเงินเดือนได้นะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16432 โดย Dreamy
ประเด็นคือไม่ได้เปลี่ยนเบอร์ค่ะ และตอนอยู่ที่เก่ายังคุยกันทางมือถือเบอปัจจุบันอยู่เลยค่ะ พอย้ายมาอยู่ที่ใหม่ก็ยังใช้เบอร์เดิมนะคะ แต่ก็ไม่เห็นเค้าโทรเข้ามือถือหรือเบอร์โต๊ะเลย โทรตรงไปแผนกบุคคลเลยทีเดียวค่ะ แถมมีส่งจดหมายมาที่อยู่ที่ทํางานด้วย

เป็นไปได้มั๊ยคะ ว่าสํานักกฎหมายที่เคยคุยกะเราเปลี่ยนที่อ่ะค่ะ?

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16434 โดย Nok2865
.
ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

1. ทวงทางโทรศัพท์ (1-2 เดือนแรก) โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ตัวจริง

2. ทวงทางโทรศัพท์ + จดหมายทวงหนี้ (เดือนที่ 3-4) โดยเริ่มมีการเสนอให้ทำ"ประนอมหนี้" หรือ "ปรับโครงสร้างหนี้" (ซึ่งสรุปก็คือหลอกให้ทำ"สัญญานรก"นั่นแหละ แต่เรียกชื่อให้มันดูไพเราะสักหน่อย ก็เท่านั้น)

3. ส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานกฏหมายข้างนอก ทวงหนี้แทน ซึ่งเป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 (เดือนที่ 5-7) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 20-30% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

4. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 1 ทวงหนี้ไม่ได้ ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ให้มาทวงหนี้ต่อ (เดือนที่ 8-9) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 30-40% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

5. ถ้าสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 2 ก็ยังทวงหนี้ไม่ได้อีก ก็เลิกจ้างมันทวง แล้วหันไปเปลี่ยนเป็นสำนักงานกฏหมาย ที่เป็นบริษัททวงหนี้ลำดับที่ 3 ให้มาทวงหนี้ต่ออีก (เดือนที่ 10-12) พร้อมกับเสนอให้ส่วนลดในการ Hair cut ประมาณ 40-50% (แล้วแต่สถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ จะเป็นผู้กำหนด)

6. ถ้าเปลี่ยนสำนักงานกฏหมายทวงหนี้ไปตั้งหลายบริษัทแล้ว ยังไงก็ทวงไม่ได้สักที ก็ส่งฟ้องศาล (เดือนที่ 12 เป็นต้นไป จนถึงปีครึ่ง) โดยยังคงมีข้อเสนอเรื่องส่วนลดในการ Hair cut ให้อยู่ แต่เป็นราคาช่วงที่งามที่สุด (หรือที่เรียกกันว่า "นาทีทอง" ในการทำ Hair cut โดยสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เป็นผู้กำหนดราคา)

อ้างอิงมาจากกระทู้นี้ค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16593 โดย Dreamy

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.447 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena