มาให้กำลังใจคนเป็นหนี้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16270 โดย Wanlop
ตอนนี้จ่ายบัตรเครดิตใบสุดท้ายมาได้ครึ่งทางแล้วครับ เหลืออีก 7 เดือนจบตามกระบวนการกฎหมายเศษต่างที่เหลือจะมาต่อรองเดือนกุมภาพันธ์ 2556 โบนัสปิดบัญชีนรก :ลั่ลล้า: . วิธีที่ผมใช้คือวิธีหยุดจ่ายเก็บเงินต่อรอง ตรงนี้จบปัญหาได้ทุกใบในกรณียอดน้อยครับ ส่วน AMEX หมดปัญหาหาคืนให้เค้าก็เลยไปยอมความที่ศาล ตกลงจ่าย 24 งวดครับ จ่ายมาแล้ว 17 งวด สู้ๆครับ เป็นหนี้คิดเสียว่าเหมือนเราประสบภัยน้ำท่วม มันเข้ามาแล้วก็ผ่านไป ตรงนี้เราควรมีสติที่จะอยู่กับมันให้ได้ หลายคนโทรมาคุยอยากจบจบชีวิตกับปัญหาหนี้ ยังไงขอฝากเพลงไว้ฟังให้กำลังใจทุกคนที่เป็นหนี้ครับ ฟังไปคิดไปมันจะมีคำตอบให้คุณ

อยู่ที่เรียนรู้ รู้อยู่ที่ยอมรับมัน:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps, meawpung

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16277 โดย meawpung

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16295 โดย Champcyber99
แล้ว 29-7-55 มาหรือเปล่าละครับ สบายดีนะครับคุณCreditMan คนที่จะหมดหนี้ต้องใช้ตัว :ลั่ลล้า:
หรือครับถ้าอย่างนั้นขอผมคงอีกนาน
แต่ก็อยากปิดนะครับเจ้าหนี้ของผม
มันหายหัวไปกันหมดทั้งที่ฟ้องแล้วหรือยังไม่ฟ้อง
ถ้าไม่ฟ้องเดือนหน้าหมดอายุความ 4 ใบ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, ntps

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16312 โดย Pych
ดีใจด้วยครับ ใกล้เป็นอิสระแล้ว

หมดหนี้แล้ว ก็อย่าทิ้งกันนะครับ

นานๆ แวะมาทีก็ยังดีครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16318 โดย Wanlop
วันอบรม มาครับ จะเพิ่มเติมความรู้ให้หลังประนอมยอมความในศาลแล้ว มันไม่จบง่ายๆอย่างที่คิดไว้ :upset: ยังอยู่กับทางชมรมตลอด จนกว่าประธานชมรมจะไล่ออกครับ อิ อิ :ไม่ยอม:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16328 โดย tiger2516
ขอแสดงความยินดีด้วยคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16859 โดย Wanlop
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Champcyber99

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16860 โดย Champcyber99

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #16884 โดย Ly89
เอาด้วย....

เวลาผ่านไปเพียง 30 กว่าปี....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tiger2516

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #16987 โดย Wanlop
updated: 17 ก.ค. 2555 เวลา 20:41:35 น.

ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

นายสุเรช รามาลินกัม กรรมการผู้จัดการ บริษัท นีลเส็น (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า จากการสำรวจเกี่ยวกับทัศนคติในการลงทุนและการธนาคารของผู้บริโภคทั่วโลกกว่า 28,000 คน ใน 56 ประเทศ พบว่าผู้บริโภคไทยส่วนใหญ่เลือกชำระสินค้าและบริการด้วยเงินสด แต่ 61% ของคนไทยมีบัตรเครดิตนิยมใช้จ่ายผ่านบัตร และ 1 ใน 4 ของผู้บริโภคไทยในช่วงอายุ 20-29 ปี เลือกใช้บัตรเดบิตรองจากเงินสด ทั้งนี้ ผู้ใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตของไทยนิยมชำระเพียงยอดขั้นต่ำหรือน้อยกว่ามากที่สุดในภูมิภาคเอเชีย-แปซิฟิก และเป็นอันดับ 7 ของโลก
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #16994 โดย ntps
ค่ะ

แต่พี่ท่านมาผิดห้องนะ เราไปอยู่ห้องเล่าหนี้ดีกว่านะค่ะ ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17259 โดย Skynine
อังขอแสดงความยินดีกับพี่CreditManด้วยนะคะ...อีกไม่นานเกินรอก็จะถึงเส้นชัยแล้ว

นับถือในความมุมานะและอดทนของพี่ CreditManคะ... อัง สวยประหาร

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17289 โดย cando002
ยินดีด้วยครับ :wo:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17293 โดย Wanlop
:สู้ๆ:
1. ใช้น้อยกว่าที่หาได้
2. หยุดหนี้เสียแต่วันนี้ ไม่ว่าจะรูดปรื๊ดหรือจ่ายไม่ไหวแล้วและเริ่มเก็บเงินได้แล้ว
3. กำจัดและหลีกเลี่ยงหนี้ดอกเบี้ยสูง
4. อย่าพยายามอวดมั่งอวดมีกับคนอื่น
5. วางแผนล่วงหน้าก่อนใช้เงิน
6. พยายามให้กำลังใจตนเอง
7. เลิกใช้เงินซื้อของที่ไม่จำเป็น เช่น กาแฟแก้วละหลายร้อย บุหรี่ แอลกอฮอล์ และยาเสพติด
8. อย่าคลายเครียดด้วยการใช้สุราหรือสิ่งเสพติด
9. รู้จักจัดการบริหารใช้จ่ายของตัวเอง เช่น คุณมีค่ากับข้าวเท่าไหร่ ค่าเดินทาง ค่าเช่าบ้าน ฯลฯ
10. ปลดหนี้ก่อนเกษียณ
11. แทบทุกคนในสังคมเมือง มีหนี้เหมือนๆ กัน
12. ใช้ให้น้อย เก็บให้มาก รอชำระหนี้หรือชำระหนี้เมื่อพร้อม
13. สอนลูกให้รู้จักวางแผนทางการเงิน
14. "ให้" โดยไม่ตระหนี่และไม่เสียใจที่หลัง
15. ไม่ควรเพิ่มภาระหนี้อื่นโดยไม่จำเป็น โดยที่กำลังผ่อนบ้านและผ่อนรถพร้อมกัน

ข้อคิดนี้ได้ดัดแปลงจากเนื้อหาในอินเตอร์เนทบางส่วนซึ่งดูแล้วน่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆได้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tiger2516

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18122 โดย Wanlop
ทุกคนนอกบอร์ดนี้ยังมีกำลังใจสู้ๆครับ o_)
webboard.money.sanook.com/forum/?topic=3620359

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.869 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena