ถามขั้นตอนการจ่ายชำระปิดบัญชีครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16266 โดย nimithr
สวัสดีครับ
ผมขอถามคำถามดังนี้นะครับ

มีสำนักงานกฏหมายและติดตามหนี้ ได้โทรมาทำการปรับลดยอดหนี้ให้ อยู่ 2 เจ้า ยอดหนี้คนละตัวครับ

ตัวแรกเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลของกสิกร ยอด 13,000 บาท ตกลงปิดได้ที่ 8,300 บาท
ทางตัวแทนติดตามหนี้ได้สงแฟกซ์เอกสารการตกลงปิดบัญชีมาให้ ทีแรกจะวิ่งเอาเอกสารมาให้ แต่ผมไม่สะดวก เลยให้ส่งแฟกซ์มา

ตัวที่สองเป็น ready credit ยอดหนี้ 50,000 อีกสำนักงานกฏหมายหนึ่ง ตกลงปิดที่ 21,000 บาท
ถ้าได้จะส่งเอกสารการอนุมัติให้ทางแฟกซ์

คือสงสัยว่าทำไมรีบกันจัง ต้องส่งแฟกซ์ด้วยหรือ ทำไมไม่ส่งทางไปรษณีย์
แล้วเราจะเช็คยังไงว่าเราได้ปิดยอดนี้กับทางเจ้าหนี้ และโอนให้เจ้าหนี้จริงครับ

กลัวเป็นพวก call center หลอกให้โอนเงิน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16268 โดย Wanlop
เวลาปิดหนี้ต้องไปจ่ายทางเจ้าหนี้นะครับ อย่าไปจ่ายกับทางสำนักงานทวงหนี้ :upset: ที่ต้องส่ง Fax ให้ก็เร่งให้คุณจ่ายเงินปิดบัญชีไงครับ เอาง่ายๆให้คุณโทร เช็คปิดยอดกับทางสำนักงานกฎหมายให้ทางเจ้าหนี้คุณรับรู้ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16275 โดย meawpung
ผมก็ได้เอกสารอนุมัติทางแฟกซ์ครับ

ปิดไปแล้ว ห้าใบ เขาก็แฟกซ์มาให้ตลอด

คุณอาจทวนสอบได้โดยโทรเข้าไปที่ ธนาคารโดยตรงเลยครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16278 โดย ครั้งหนึ่งเราเคยรักกัน
Replied by ครั้งหนึ่งเราเคยรักกัน on topic ตอบกลับ: ถามขั้นตอนการจ่ายชำระปิดบัญชีครับ
ไปดูเอกสารต่างๆในนี้นะคะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=8&Itemid=29 ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้

ตั้งแต่ปิดหนี้มา ก็ได้รับเอกสารทาง FAX ทั้งนั้นค่ะ
ขอให้คุณเช็คว่า เลขบัตร เลขสัญญา ตรงไหม ชื่อ วันที่ พศ. ตรวจดูให้ละเอียดค่ะ
หัว Fax มีชื่อสนง.กฎหมายไหม มีลงนามผู้รับมอบอำนาจหรือเปล่า
อย่ารีบร้อนนะคะ รอบคอบไว้ก่อน จะได้หมดหนี้อย่างแท้จริง
ปล.หนังสือแฮร์คัทเก็บไว้ให้ดี + กับใบเสร็จ สามารถนำไปปลดเครดิตบูโรด้วยตนเอง
โชคดีค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.342 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena