หยุดจ่ายมา 3 เดือน แล้วจากนี้ต้องทำยังไงต่อค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15933 โดย nutch_27
มีหนี้อยู่ดังรายการต่อไปนี้ค่ะ
1. บัตรกดเงินสดอิออน 50,000 2. อีซี่บาย63,000 3. เฟริสช้อย25,000
4. พาวเวอร์บาย35,000 5. ผ่อนสินค้ากับอิออน 32,000
ตอนนี้หยุดจ่าย ข้อ 2,3,4,5 มาประมาณ 3 เดือน แล้วมีพนักงานโทรมาทวงหนี้ทุกวันแต่ของบริษัทอีซี่บายตอนนี้ดอกเบี้ยบวกค่าธรรมเนียมพุ่ง
ไปเยอะมากประมาณ 70,000 บาทแล้วค่ะ แจนควรจะทำยังไงดีค่ะเวลาเจ้าหนี้โทรมานัดก็จะบอกไปบ้างว่าไม่สะดวกรับสายยังไม่มีจ่าย แจนควร
จะตอบแบบนี้ไปเรื่อย ๆ มั้ยค่ะ มีบางบริษัทส่งจดหมายไปที่บ่านในลักษณะของสำนักงานกฎหมายแจนก็มีความกลัวบ้างรู้สึกสับสนและก็ท้อมากเลย
เพราะมีภาระที่ต้องรับผิดชอบเยอะจนหนี้บานปลายถ้ามีการส่งจดหมายมาในลักษณะนี้ควรทำไงค่ะ
แต่ตอนนี้แจนก็ทำตารางค่าใช้จ่ายในแต่ละวัน พอเก็บเงินได้ก้อนใหญ่แจนควรจะเจรจากับเขายังไงต้องทำเมื่อไหร่ค่ะ
และทางเจ้าหนี้จะส่งจดหมายมา ตลอดเลยมั้ยหรือจะมีการฟ้องศาลหรือเปล่าในกรณีนี้ค่ะ
รบกวนช่วยตอบกระทู้นี้ของแจนหน่อยนะค่ะเพราะคิดไม่ออกไม่มีที่ปรึกษาเลยค่ะขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15935 โดย Nok2865

อย่าตั้งกระทู้ใหม่อีกนะคะ ให้ต่อกระทู้เดิม เวลาอยากตอบกลับ ให้คลิ๊กที่ "ตอบกลับ" ปุ่มด้านล่างสุด เห็นไหมค๊ะ...
หยุดจ่ายมาตั้งสามเดือน น้องไม่ทำการบ้านเลยเหรอคะ
"ปักหมุดง่ะ" อ่านหรือยัง หยุดมาสามเดือน น้องผ่านมาได้ขนาดนี้แล้ว อย่าไปท้อแท้ใจอะไรง่ายๆ

อ่านเข้าไปมากๆ จะได้แนวทาง และในปักหมุดพวกนั้นมีลิงค์ต่างๆให้อ่านมากมาย
ไม่ว่าจะเป็นวิธีรับมือทวงหนี้ จดหมายขู่ต่างๆ
ไปหาดูจดหมายขู่สารพัดแบบจากห้องนิทรรศการเอกสารหนี้นะ
ถ้ายังไม่หายกลัว...
พี่กอบัวแนะนำให้น้องไปตลาด ซื้อเข่งใหญ่ๆมาหลายๆเข่ง แล้วโยนจดหมายทวงหนี้ลงไปในเข่ง
ในเยอะๆแล้ว เอาไปชั่งกิโลขาย มาแฮร์คัทใช้หนี้นะคะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15938 โดย Champcyber99

หาอ่านนะครับตามป้าบัวบอกไว้
ใจเย็นๆมาถึงนี้แล้ว หนี้หมดอย่างถูกวิธี
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆครับ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16074 โดย jackTs

nutch_27 เขียน: หยุดจ่ายมา 3 เดือน แล้วจากนี้ต้องทำยังไงต่อค่ะ

ไปอ่านบทความเรื่อง Hair cut ซะก่อน

ในนั้นมีคำตอบ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.515 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena