หนี้สินเกินกว่าที่จะหาเงินมาชำระได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2067 โดย Skynine

p_nid เขียน: ขอบคุณมากครับ ... พี่อัง ตอนนี้ผมก็กำลังใช้สติอยู่ครับ และหาวิธีการอยู่ครับ ... ไม่เคยคิดว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเอง เล่นเอาจนเป็นไข้ สุขภาพทรุดโทรมมาหลายวันแล้วครับ ... (o_O)

เอาน่า.. คิดว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตแห่งการเป็นหนี้แล้วกัน อย่ากังวล อย่าคิดมาก เอาเวลาที่จะเครียด
มาดูแลตัวเองดีกว่า หนี้อย่าไปสนใจมัน มีเมื่อไร ก็ใช้เมื่อนั้น ตอนนี้ตั้งสติอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สิน
ดีกว่านะ มันต้องผ่านไปได้ด้วยดี ...
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา เป็นกำลังใจให้และจะยืนเคียงข้างคุณเสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2068 โดย Hawa1875
หัวข้อกระทู้อันขอใช้ด้วยคนค่ะ เพราะว่าใช่เลยคะ

เป็นหนี้บัตรเครดิตบัตรกดเงินสดและสินเชื่อบุคคล อยู่ 15 ใบ ล้านกว่าบาท ผ่อนบ้านที่บริษัทฯ ค้ำประกันให้อีก 3.8 ล้าน รถ 110,000 ผ่อนเดือนละ 8,000บาท
เริ่มหยุดจ่าย 7/54 แต่หยุดทุกบัตรไม่พร้อมกัน และอีก 1 บัตรของธนาคารที่เงินเดือนผ่อนยังชำระอยู่ เลยยังไม่เหลือเงินเก็บไว้ แฮร์คัต ตอนนี้ก็ได้แต่เปิดกระทู้อ่านเป็นกำลังใจไปก่อน
ยังไม่รู้เลยว่าในวันที่ถูกฟ้องศาล จะเอาเงินที่ไหนไปชำระ

หากสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำอะไรดีๆ ก็ช่วยแนะนำนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2069 โดย Skynine

Jeti เขียน: หัวข้อกระทู้อันขอใช้ด้วยคนค่ะ เพราะว่าใช่เลยคะ

เป็นหนี้บัตรเครดิตบัตรกดเงินสดและสินเชื่อบุคคล อยู่ 15 ใบ ล้านกว่าบาท ผ่อนบ้านที่บริษัทฯ ค้ำประกันให้อีก 3.8 ล้าน รถ 110,000 ผ่อนเดือนละ 8,000บาท
เริ่มหยุดจ่าย 7/54 แต่หยุดทุกบัตรไม่พร้อมกัน และอีก 1 บัตรของธนาคารที่เงินเดือนผ่อนยังชำระอยู่ เลยยังไม่เหลือเงินเก็บไว้ แฮร์คัต ตอนนี้ก็ได้แต่เปิดกระทู้อ่านเป็นกำลังใจไปก่อน
ยังไม่รู้เลยว่าในวันที่ถูกฟ้องศาล จะเอาเงินที่ไหนไปชำระ

หากสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำอะไรดีๆ ก็ช่วยแนะนำนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

1.เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลัก
2. หากมีบ้านหรือรถห้ามหยุดจ่าย (รถแนะนำหากว่าไม่มีความจำเป็นต้องใช้มากนัก ขายดาวน์ไปเอาเงินเก็บไว้ หมดหนี้เมื่อไรซื้อใหม่เอาคันใหญ่กว่าเดิม
เป็นข้อแนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ หันไปใช้บริการสาธารณะด้านอื่นบ้าง สบายกระเป๋าด้วย
3. ณ ตอนนี้ เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ (ข้อนี้สำคัญที่สุดในชีวิต)
4. ประหยัดแบบไม่อด
5. ทำบัญชีรายรับ-จ่าย
6.อะไรที่ยังไม่ต้องใช้มากนัก ชะลอการซื้อออกไป ซ่อมได้ซ่อม
7. หลังหยุดไม่ต้องไปเดินบัญชี จ่ายหยอด ปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้อะไรทั้งสิ้น เพราะมันเป็นยาพิษสอดไส้มาในช็อกโกแลต
จ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่ม 2 เด้ง ฟ้องเร็วขึ้น อายุความเริ่มนับใหม่ ยอดฟ้องยอดใหม่
8. ติดเครดิตบูโรไม่น่ากังวล ติดแบล็คเลเบิ้ลน่ากลัวกว่า
9. การหยุดจ่ายสิ่งที่โดนกันทุกคน ก็คือ การโดนทวงหนี้ (วิธีการรับมือ ต้องอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน และอ่าน
กระทู้ของพี่ๆ เพื่อนๆ) รับมือไปตามสถานการณ์
10. เก็บเงินเอาไว้มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมใคร
11. อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
12. ห้ามสร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก
13. เมื่อจ่ายไม่ไหวก็ไม่ต้องจ่าย และไม่ต้องไปขวนขวายหยิบยืมจากใครให้เป็นหนี้ไม่รู้จบ หยุดซะนะ

หนี้กว่าเราจะสร้างได้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างขึ้นมาใช่ไหม ฉะนั้น เวลาคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาใช้คืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)..
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา...อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้
ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านแล้วนำไปใช้แก้จุดหนี้ที่มี ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2150 โดย meawpung
ประหยัดให้มากที่สุดครับ
ตอนนี้ผมเข้าออกซอยใช้รถจักรยาน เสียค่าฝากวันละ ๕ บาท แต่ก่อนไปกลับก็ ๒๐ บาท

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2185 โดย Lipo1992
กำลังจะเริ่มหยุดครับ

ทำใจอยู่

:crying:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2189 โดย Skynine

winny เขียน: กำลังจะเริ่มหยุดครับ

ทำใจอยู่

:crying:

ไม่ต้องทำใจแล้ว หยุดเลย แล้วรีบอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้หมด เพียงลงมืออ่านเท่านั้นแล้วนำไปใช้

แก้หนี้ทีมีให้ตรงจุด

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2730 โดย Mime7877
ตั้งแต่ต้นเดือนมา มีโทรมาแล้วครับ ครบทุกใบเลย ...เฮ้อ ...
อย่างไรก็ตาม ... เมื่อได้อ่านกระทู้ของท่านอื่น ๆ แล้ว มีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยครับ
:wo:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2737 โดย Skynine
หมั่นรับโทรศัพท์ สักพักก็จะชำนาญในการโต้ตอบ ทางที่ดีจัดเวลาให้พวกทวงหนี้ด้วย เช่น จ.ศ.เวลา 14.00-17.00 น.หรือเวลาที่คุณสะดวก เสาร์-อาทิตย์ วันพักร้อน วันนักขัตฤกษ์ บอกไปห้ามโทรมา โทรมาจัดครบเครื่อง จะได้มีเวลาไปทำอะไรได้บ้าง ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต ประหยัดแบบไม่อด ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง และควรที่จะบอกกับทางบ้านด้วย (พ่อแม่) ว่า เราเป็นหนี้ เราพลาด และกำลังแก้ไขด้วยเงินเดือนของตัวเอง และจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินของท่าน เหตุที่ต้องบอกเผื่อเวลาพวกทวงหนี้มันโทรมา ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยเรารับโทรศัพท์และให้กำลังใจเรา หนี้บัตรเป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก จะติดก็เพียงแค่ติดเงินเจ้าหนี้เท่านั้น (มีเงินพร้อมเมื่อไร ใช้คืนแน่นอน)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลีงใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2744 โดย Pych

p_nid เขียน: ตั้งแต่ต้นเดือนมา มีโทรมาแล้วครับ ครบทุกใบเลย ...เฮ้อ ...
อย่างไรก็ตาม ... เมื่อได้อ่านกระทู้ของท่านอื่น ๆ แล้ว มีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยครับ
:wo:

ช่วงเริ่มหยุดไปจนถึง 6 เดือนแรก เป็นช่วงผ่านด่าน 18 อรหันต์ ต้องเตรียมตัว เตรียมใจ รับมือกับการทวงหนี้รูปแบบต่างๆ ถ้าผ่านด่านนี้ไปได้ คุณจะรู้สึกโล่งขึ้นมากๆ เลยครับ ยังไง ฝากลิ๊งค์ที่มีประโยชน์สำหรับคุณ ในช่วงนี้ไว้หน่อย

รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2746 โดย Pych
อ้อ.. เกือบลืมไป จากกระทู้ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2708&Itemid=29

ขอประชาสัมพันธ์หนังสือที่น่าสนใจสักเล่มหนึ่งนะครับ...ที่หน้าปกพิมพ์ไว้ว่า

ล้างหนี้

บัตรเครดิตขั้นเทพ

แบบที่เจ้าหนี้ต้องยอม
(ถูกกฏหมายด้วย)

เนื้อหาในหนังสือดังกล่าว รวบรวมความคิดเห็นจาก

- คณะที่ปรึกษาด้านกฏหมาย ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่ส่วนบุคคล
- ประธานชมรมหนี้ฯ
- รองประธานชมรมหนี้ฯ
- คณะกรรมการชมรมหนี้ฯ
- ประสบการณ์จริงของลูกหนี้ (สมาชิกชมรมหนี้ฯ)

เรียบเรียงโดย คุณ ธีร์ ฉลาดแพทย์

สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายหนังสือชั้นนำทั่วไป

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2817 โดย meawpung
ช่วงนี้ ๑ ถึง ๔ เดือนแรก เป็นซุปตา ไปก่อนนะครับ เช้าโทรเย็นโทร ผ่านไปได้ ก็ต้องใช้วิชาอื่นต่อไปครับ ตอนนี้หัดรับสายไปก่อน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3794 โดย Mime7877
ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่คอยเป็นกำลังใจให้

หลังจากที่ได้เข้าไปรับฟังการบรรยาย เมื่อวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา ทำให้ผมได้เรียนรู้เรื่องราวต่าง ๆ และ
ประสบการณ์จากท่านอื่น ๆ ซึ่งผมจะนำมาปรับใช้ครับ แต่อย่างที่ได้บอกในเบื้องต้น น่ะครับ ตอนนี้รายได้น้อยกว่ารายจ่าย ถึงแม้ว่าจะประหยัดแล้วก็ตาม เดือนกุมภาพันธ์นี้ ผมจะมีเงินใช้จ่ายเพียง 1,000 เท่านี้น ทำไงดี...

:sweat:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3797 โดย Skynine
ลองดูซิว่า ยังมีอะไรที่เราพอจะตัดค่าใช้จ่ายได้อีก เช่น กับข้าว 3 อย่างต่อมื้อ ก็ลดลงมาเหลือ 2 อย่าง พยายามกินพร้อมๆ กัน หรือค่าโทรศัพท์ ฯลฯ ถ้ายังไม่ไหวแนะนำนะ เอาข้าว+กับข้าวไปกินที่ทำงาน ไม่ต้องไปอายใคร ซึ่งจะช่วยประหยัดได้มากเลย นั่งรถเมล์ดูบ้างออกบ้านเช้าหน่อย ใจเย็นๆ นะ หากเราหยุดหนี้แล้ว ยังไงเงินต้องเหลือบ้าง
ปล.ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้และจะยืนเคียงข้างคุณเสมอ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3798 โดย Ly89

p_nid เขียน: ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่คอยเป็นกำลังใจให้

หลังจากที่ได้เข้าไปรับฟังการบรรยาย เมื่อวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา ทำให้ผมได้เรียนรู้เรื่องราวต่าง ๆ และ
ประสบการณ์จากท่านอื่น ๆ ซึ่งผมจะนำมาปรับใช้ครับ แต่อย่างที่ได้บอกในเบื้องต้น น่ะครับ ตอนนี้รายได้น้อยกว่ารายจ่าย ถึงแม้ว่าจะประหยัดแล้วก็ตาม เดือนกุมภาพันธ์นี้ ผมจะมีเงินใช้จ่ายเพียง 1,000 เท่านี้น ทำไงดี...

:sweat:

ขอโทษนะครับ...อย่าหาว่าซอกแซกเรื่องส่วนตัวเลยนะ...

คุณมีรายรับเท่าไหร่ รายจ่ายอะไรบ้าง เผื่อช่วยแนะนำได้...

แต่ถ้าไม่สะดวก ก็ไม่เป็นไรนะครับ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Bphatt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3811 โดย Better

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3910 โดย Mime7877
ขอบคุณ คุณBatk และทุกท่านที่คอยให้กำลังใจนะครับ ปัจจุบัน ผมมีรายได้ 30,000 บาท (หักภาษี ณ ที่จ่าย แล้ว + ประกันสังคมแล้ว)แต่มีรายจ่ายที่จำเป็นต้องจ่าย ได้แก่
- ค่าบ้าน 8,000 บาท
- ค่าใช้จ่ายหอพักของลูก (กำลังเรียนวิศวะ) 4,500 บาท
- ค่างวดของ Ibank ซึ่งมีบุคคลค้ำประกัน (ไม่อยากให้เขาต้องเดือดร้อน) 14,400.-
- ค่าน้ำ+ค่าไฟ+ค่าโทรศัพท์ 1,500.-

ทุกสิ่งทุกอย่างที่เห็น ยังไม่รวมค่าพาหนะเดินทางไปทำงาน + ค่าอาหารกลางวัน นะครับ อย่างไรก็ตาม ผมอยากจะหารายได้เสริม เพื่อเตรียมเก็บเงิน ท่านใดมีลู่ทางดี ๆ ขอความอนุเคราะห์ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3912 โดย kittisak100
พี่ไก่มาเป็นกำลังใจให้อีกคน สู้ๆๆๆ

คุณโชคดีแล้วที่มาเจอชมรมนี้ เจอกัลยามิตรผู้มีแต่ความช่วยเหลือ ช่วยให้คำแนะนำ แนวทาง
ให้กำลังใจ ผู้ที่มีแต่ให้พวกเขาเหล่านี้เคยผ่านทุกข์มาต่าง ๆ มากมาย ตอนนี้พวกเขาได้เดินผ่านทุกข์นั้นและกำลังช่วยผู้อื่นให้ผ่านทุกข์นั้น พวกเขาไม่มีค่าตอบแทนใดๆเลย มีแต่น้ำใจให้กับทุกคนที่มีปัญหาเข้ามาช่วยชี้แนะ คุณอ่านในกระทู้(ปักหมุด) และกระทู้อื่นๆ แล้วคุณจะเห็นว่ามีคนอื่นเขาทุกข์ และต้องผ่านทุกข์นั้นไปให้ได้ ขอให้โชคดีน่ะค่ะ พี่จะเป็นกำลังใจให้สู้ :wo:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Bphatt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3920 โดย Skynine
หากขับรถได้ พี่อังแนะนำนะจะทำตามหรือไม่แล้วแต่คุณ เช่าแท็กซี่มาขับก็ดีนะ
หรือเช่าวินมอเตอร์ไซค์ขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างก็น่าลองนะ อย่างไรก็มีรายได้เข้ามาบ้าง
ค่อยๆ คิดนะ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก่อนทำอะไรก็อย่าผลีผลาม ศึกษาก่อนลงมือทำ หรือหากหยุดเสาร์-อาทิตย์
หาอะไรไปขายที่ตลาดนัดก็ไม่เลวนะ ลองดูตลาดนัดใกล้ๆ
บ้านก่อนก็ได้ ว่ามีอะไรที่ยังไม่มีขาย ลองดูนะ
ปล.ค่อยๆ คิดนะ อย่าท้อ อย่าถอย ส่วนเรื่องหนี้ไม่ต้องกังวลให้มาก ณ ตอนนี้เอาครอบ
ครัวให้อิ่มก่อนหนี้ พี่อังจะเป็นกำลังใจให้ และพร้อมจะยืนเคียงข้างคุณ สู้ๆๆๆ นะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง
พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3928 โดย Better
p_nit ครับถ้าเป็นสายงานทางด้าน ซ่อมบำรุง modify เครื่องจักร ผมพอช่วยได้ครับ ผมพอจะมีเพื่อนที่อยุธยาที่ผมไม่รับงานเขาไว้ก็หลายงานครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3930 โดย Nok2865
พี่นิด...
ตอนที่บัวหยุดจ่ายได้ราวๆ 5 เดือน บัวตกงาน บัวก็หางานเสริมตามแต่ความถนัดของตนเอง(เรารู้ดีที่สุด)
อย่างบัวจบมาทางภาษา ก็รับแปลเอกสาร แต่นานๆจะมาที เพราะคู่แข่งเยอะ อาศัยว่าถ้าเป็นภาษาเฉพาะทางของกอบัว ก็เข้าทางเรา...รับแปลคู่มือกล้อง ยาแก้ปวด ไมแกรน
รับงานใหญ่ที่สุดคือ แปลตำราสถาปัตย์ แปลจนหัวหงอก กว่าจะได้เงิน
แล้วบัวก็รับทำอาหารส่งตามออเดอร์ อาหารที่ตัวเองทำอร่อย ส่งไปตามกลุ่มเพื่อนฝูงก่อน แล้วก็บอกต่อ
น้อง aim เจ้าของเรื่อง "มวยคู่ยะเมะกับผม" ชวนบัวไปขายขนมหน้าตึกออฟฟิส ต่างๆ ตอนเช้าๆ หมดก็กลับบ้าน ไปทำงานแปลต่อ
บัวไปรับงานฝีมือ ทำดอกไม้จันทร์ มานั่งทำอยู่กับบ้าน ได้ร้อยละ 10 บาท ก็เอา
บัวรับซักรีดเสื้อผ้า นอนตีหนึ่งตีสองประจำ เพราะผ้าเยอะมาก
ถ้ามองผ่านๆ ก็ไม่คิดอะไร หากพี่นิดรู้ว่า บัวจบปริญญาโทจากมหาวิทยาลัยที่...ที่สุด แล้วยังเป็นครูบาอาจารย์ ทำงานอยู่ตปท.มาตลอด 13 ปี พี่นิดลองนึกความรู้สึกของกอบัว...
แต่บัวบ่ยั่น บัวเป็นคุณหนูสู้งาน บัวเป็นคนยอมรับความจริง ไม่เอากรอบ ไม่เอาเปลือกมาห่อหุ้ม อะไรก็ตามที่ทำให้เราและครอบครัวอยู่รอด บัวทำ
รายได้เสริม อาจจะไม่พอปลดหนี้ แต่อย่างน้อยมันเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยๆได้
ไม่รู้ว่า บัวให้กำลังใจอะไรพี่นิดหรือเปล่า พี่นิดอ่านจนเมื่อยลูกกะตาหรือเปล่า
แต่บัวอยากให้พี่นิด "อย่ายอมแพ้แม้คุณเป็นหนี้" นะคะ...
สู้แค่หมดลมหายใจ...อีกไม่นาน ลูกพี่นิดก็จบแล้ว...กอบัวดิ...กำลังจะเข้าพร้อมกันสองคนเลย...แง๊ะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, Pych, meawpung, kittisak100

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.783 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena