หนี้สินเกินกว่าที่จะหาเงินมาชำระได้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12852 โดย Mime7877
พี่อัง ครับ

ขอรบกวนปรึกษา ขณะนี้ citi ส่งฟ้องของผมแล้วครับ โดยเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้ง ซึ่งผมยังไม่เห็นหมายศาล จะต้องทำอย่างไรครับ พี่อัง / พี่ ๆ น้อง ๆ จะสามารถให้คำแนะนำได้ ขอรบกวนด้วยครับ 08XXXXX ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12855 โดย Skynine

p_nid เขียน: พี่อัง ครับ

ขอรบกวนปรึกษา ขณะนี้ citi ส่งฟ้องของผมแล้วครับ โดยเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้ง ซึ่งผมยังไม่เห็นหมายศาล จะต้องทำอย่างไรครับ พี่อัง / พี่ ๆ น้อง ๆ จะสามารถให้คำแนะนำได้ ขอรบกวนด้วยครับ 0xxxxxxxx ขอบคุณครับ

อันดับแรกห้ามลงมือถือหน้าบอร์ดนี่คือกฎเหล็ก หมายศาลของแท้ต้องมีตราครุฑ หนาเป็นปึกๆ และมีเลขผบ.บอกไว้ชัดเจน..

เมื่อยังไม่เห็นหมายศาล ไปเช็คหมายศาลดูซะ อันนี้สำคัญนะเผื่อเจ้าหนี้มันแอบฟ้อง และอย่าพึ่งกังวลไป การไปศาลก็ไม่น่ากลัวอะไร เป็นคดีแพ่งไม่ติดคุก...

คุณอาจโดนทวงหนี้มันขู่ วันหลังหากทวงหนี้โทรมาลองถามเลขผบ.กับทวงหนี้

อ่านห้องรู้ทันกฎหมายหนี้บางหรือยัง...หากยังอ่านซะนะ เมื่อหมายศาลมานำหมายศาลไปปรึกษากับคุณอาประพัฒน์...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12885 โดย nina15
ให้กำลังใจ คนเป็นหนี้ด้วยกันค่ะ สู้สู้นะคะ citi เป็นเหมือนกันค่ะ โทรมาวันละหลายครั้ง พร้อม sms ก้อเป็นสิบครั้งต่อวัน แต่ก้อยังทวงแบบสุภาพอยู่ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12940 โดย Nok2865
พี่นิด
อย่าโพสเบอร์โทรหน้าเว็บบอร์ดนะคะ มันอันตราย ในนี้มีทั้งเพื่อนๆสมาชิก และเจ้าหนี้เข้ามาอ่าน หรือพวกมิจฉาชีพเข้ามาหากินกับคนเดือดร้อนเรื่องหนี้
พี่นิด ต้องตั้งสติ ผ่านการทวงหนี้มาได้ระดับหนึ่ง พี่นิดทำการบ้านด้วยการอ่านกระทู้ต่างๆ แล้วหรือยัง เพราะคำถามที่พี่นิดถาม มันน่าจะเป็นคำถามของน้องใหม่ที่พึ่งเข้าบอร์ด มาเจอชมรมหนี้
-ได้ส่วนลดมาแล้ว แต่ไม่มีเงินทำไงดี...จะทำไงล่ะ ก็ไม่มีเงิน ทำยังไงมันก็ไม่สามารถงอกเงยเป็น "ถั่วงอก" ได้ พี่นิดจะไปปล้นแบ็งค์มาใช้หนี้เขาหรือไง
พี่นิดบอกว่า มีค่าใช้จ่ายมากมาย ถามเพื่อนๆว่า มีงานพิเศษให้ทำไหม อยากเพิ่มรายได้ เรื่องนี้ไปถึงไหนแล้ว
เรื่องธนาคารอิสลาม พี่นิดไปอ่านของคุณ vin โพสบอกไว้ไหม? คิดว่าอย่างไร เข้าใจไหม?
- เจ้าหนี้บอกว่าหมายศาลมาแล้ว จะทำยังไง
ในเว็บก็แนะนำวิธีเช็คหมายศาล พูดกันแทบทุกวันในเคสต่างๆของเพื่อนๆ ทำไมพี่นิดไม่เข้าไปอ่าน
ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ พี่นกกระจอกเทศก็พิมพ์แนะนำจนมือไม้จะหงิกตายอยู่แล้ว ทำไมไม่ไปอ่าน

หนี้ของพี่นิด มากไหม? ในความรู้สึกของพี่นิดอาจจะบอกว่า มาก แต่บัวคิดว่า มันขึ้นอยู่กับมุมมองของเรามากกว่า ถ้าเราทำใจได้ ปล่อยวางในส่วนที่เราแก้ไขไม่ได้ หนี้ที่ว่าหนัก ก็จะเบาในความรู้สึก
ยิ่งถ้าเรามีแนวทางที่ชัดเจนในการแก้ปัญหาเรื่องหนี้ (ด้วยการอ่านมากๆ) ประยุกต์ให้เข้ากับตัวเอง พี่นิดยิ่งจะเบาใจมากยิ่งขึ้น หาทางออกแบบ "มีสติ"
ภาระของพี่นิด ไม่ว่าจะเป็นรายจ่าย เรื่องลูกที่กำลังเรียน ทุกคนก็มีเหมือนกัน ไม่แตกต่างกัน
พี่นิดเป็นหัวหน้าครอบครัว ต้องเข้มแข็งและมีสติให้มากๆ อีกไม่กี่ปี ลูกก็จะเรียนจบ
เป็นหนี้หากละทรัพย์สมบัติภายนอกได้ เอาตัวเอง เอาคนในครอบครัวให้รอดก่อน คำว่าหนี้ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของพี่นิดหรอก...
เป็นกำลังใจให้พี่นิด ฟันฝ่าไปได้ด้วยดี
จาก คุณแม่ลุกสี่ ที่มีลูกกำลังเรียนมหาวิทยาลัยเหมือนกัน

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Lazio009, 3190400254488B

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16118 โดย PanRatipan
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ เคยเป็นหนี้จำนวนมากเหมือนกัน และเป็นหนี้นอกระบบด้วย แต่หลังจากได้มาพบทุกคนที่นี่ มีกำลังใจต่อสู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16123 โดย ข้าวอบ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ พี่ ^_____^ แล้วทุกอย่างมันจะผ่านไปเอง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16125 โดย Skynine
คุณนิด ...พรุ่งนี้คุณไปศาลอังขอส่งกำลังใจของอังไปยังคุณ เสมือนอังไปยืนอยู่ข้างๆ คุณ
อย่ากังวลนะคะ...ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ด้วยดี...อังจะเป็นกำลังใจให้คะ สู้ๆๆ อัง สวยประหาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16135 โดย tiger2516
พี่นิด วินเป็นกำลังใจให้นะคะยังติดตามพี่นิดอยู่สู้ๆๆคะ ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ :wo: :wo: :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16157 โดย Mime7877
ผมขอบคุณทุกกำลังใจ ... ที่คอยเกื้อหนุน...คอยให้กำลังใจ ... คอยเตือนสติ

จริงอย่างที่พี่อัง น้องกอบัว และทุก ๆ คนว่า ถ้ามิสติทุกอย่างก็จะเบาเอง

พรุ่งนี้จะเป็นนัดแรกของการไปศาล ... มีความค้บหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16158 โดย Nok2865
เอิ๊กๆ นาน...นาน...จะมีคนมาเรียก "น้องกอบัว" อุ้ย...ดีใจ
บัวเป็นกำลังใจให้พี่นิดนะคะ ถ้าในศาลติดขัดอะไร จดเบอร์กรรมการไปได้ค่ะ
เบอร์คุณอาไพโรจน์ เอ๊ะ...แล้วเบอร์กอบัวให้ได้ไหม?
ไม่ได้ค่ะ เพราะบัวไม่ได้เป็นกรรมการแล้ว โทรหาคุณอาไพโรจน์ นะคะ
ไปศาล ยืดอกพกถุง เอ๊ย..พกสติไปด้วย...
เพื่อนๆทุกคนเป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16159 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะ พี่นิด :P :P

น้ำมนต์ขอเป็นส่วนหนึ่งของกำลังใจหลายๆ ดวงในชมรมแห่งนี้นะคะ ........
แล้วทุกๆ กำลังใจ ก็จะรวมตัวกันเป็นกำแพงที่ยิ่งใหญ่ และ เต็มไปด้วยความอบอุ่นค่ะ...

ขอให้พี่นิด โชคดีค่ะ สู้ ๆๆ นะคะ :pray:

:bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16235 โดย Skynine
แล้วทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดีในวันไปศาลของคุณ...

อังยังเป็นกำลังใจให้เสมอ...อัง สวยประหาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16269 โดย Mime7877
มาแล้วจ้า ....

วันนี้ไปขึ้นศาลมาแล้ว ไม่รู้ว่าท่านใดจะเหมือนพี่นิดหรือเปล่า เจอทั้งทนายโจทย์ที่มีความเข้าใจเรา และผู้พิพากษาที่ได้กรุณาให้คำแนะนำที่ดี มีข้อคิด ... เล่าให้ฟังดีกว่านะ ... เรื่องมันยาวนะ

เมื่อพี่นิดไปถึงศาล และดูรายชื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว คนแรกที่เจอกับพี่คือ ทนายโจทย์ซึ่งเป็นน้องสาวที่น่ารักมาก คำแรกที่ถามพี่ว่า "พี่ต้องการที่จะเลื่อนหรือไม่" พี่นิดก็บอกว่าวันนี้ที่มารายงานตัว เพื่อที่จะขอเลื่อนศาล เนื่องจากอยู่ระหว่างการเจรจากับโจทย์ หลังจากที่รู้วัตพุประสงค์เรียบร้อยแล้ว น้องเขาก็ให้เราดูเงื่อนไข ที่ธนาคารเสนอมา รู้ไม๊ว่าเขาเสนอเงื่อนไขให้อย่างไร เขา (เรียกมันดีกว่านะ) มันเสนอเงื่อนไขเพื่อให้ทนายมาคุยกับเรา โดยให้ผ่อนชำระเดือนละ 11,000.- บาท เป็นระยะเวลา 12 เดือน หลังจากนั้นหากเรามีความประสงค์จะปิดบัญชี จะมีส่วนลดให้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16272 โดย Mime7877
หลุดน่ะ ขอต่อภาค 2 นะ

ซึ่งพอให้รายละเอียดแล้ว อึ้งกิมกี่ไปเลย โดยน้องทนายยังบอกเลยว่า เงื่อนไขไม่น่าสนใจ หากพี่จะขอเลื่อนศาล ก็ได้โดยจะไม่คัดค้าน เลยตกลงที่จะแถลงการขอให้เลื่อนวัน ออกไป

เมื่อผู้พิพากษา ขึ้นนั่งบันลังค์ ก็ดำเนินการพิจารณาคดีเรียงตามลำดับ พอมาถึงคิวพี่ สิ่งแรกที่ท่านถามคือ ไม่สามารถรับเงื่อนไขได้ใชไม๊ จะไปเจรจากับโจทย์ใหม่หรือไม่
พี่ก็ตอบไปศาลไปว่า การที่มาศาลในครั้งนี้ เพื่อมารายงานตัว และขออนุญาตเลื่อนวันไกล่เกลี่ยออกไป ด้วยเหตุ
1. เจ้าพนักงานส่งหมายศาลไปผิดบ้าน โดยไม่ตรวจดูความละเอียดถี่ถ้วน ทำให้เราได้รับความเสียหาย
2. โจทย์เคยเจรจาว่า "จะให้ปิดบัญชีที่ยอด 210,000.- บาท โดยผ่อน 3 งวด ซึ่งอยู่ระหว่างการเจรจาอยู่ แต่ปรากฏว่า ได้ส่งเรื่องฟ้องศาล ซึ่งถือว่าไม่เป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกัน

ศาลท่านเลยตัดสินว่า ให้ไปเจรจากันใหม่อีกครั้ง แล้วค่อยมาแถลงศาลในนัดต่อไป

หลังจากออกจากห้องพิจารณาคดีแล้ว ไม่รู้ว่าดวงกำลังจะขึ้นหรืออย่างไรไม่ทราบ

อีกสถาบันการเงินหนึ่ง : โทรมาแจ้งว่า ตามที่พี่ได้ขอปิดยอด จากยอดเงิน 190,000.- บาท ขอปิด 90,000.- บาท (มันไม่ยอมส่งหนังสือแจ้งปิดยอดให้) แต่ระหว่างการเจรจา ผมได้บันทึกเสียงเก็บไว้เป็นหลักฐาน และผมรีบไปชำระทันทีที่ธนาคารโดยตรง ตอนนี้รอให้มันส่งใบปลอดภาระหนี้มาให้ เพื่อที่จะได้จบทีละใบเดินตามรอยพี่ ๆ และน้อง ๆ โดยเฉพาะกลยุทธ์ของพี่อังและน้องกอบัว ได้ผลจริง ๆ ต้องขอขอบคุณทุกท่าน ด้วยความจริงใจ

กลับมาเรื่องของศาลต่อดีกว่า "หลังจากที่ออกจากห้องพิจารณาคดีแล้ว ผมก็ได้บอกกับทนายโจทย์ไปว่า "ช่วยแจ้งโจทย์ไปด้วยว่า หากให้ปิดยอดที่ 150,000.- บาท จากยอด 298,540.95 บาท ผ่อน 3 งวด" เราตกลง ซึ่งทนายโจทย์รับจะนำไปเสนอโจทย์ให้

ตอน 18.30 น. อีคุณที่มันเคยมาคุยกับผม เสนอเงื่อนไขครั้งแรก โทรมาหาซึ่งอารมย์โกรธยังมีอยู่เลยใส่เป็นชุด และบอกไปว่า "ถ้าให้ปิดยอด 150,000.- บาท ผ่อน 3 งวด" ผมตกลง มันบอกว่าไงรู้ไม๊ครับ
มีนบอกให้ผมทำเรื่องเสนอมัน เพื่อจะได้ไปเสนอผู้ใหญ่ให้ ผมก็เลยบอกไปว่า "ผมไม่เชื่อคำพูดของคุณอีกแล้ว และเป็นหน้าที่ของคุณที่จะต้องเป็นผู้ดำเนินการเสนอ และช่วยแจ้งคำตอบเป็นลายลักษณ์อักษรให้ด่วนด้วย ก่อนที่จะไม่มีเงินจ่าย เพราะมีรอคิวอยู่อีกหลายใบ

มันบอกว่าจะให้คำตอบพรุ่งนี้ .... รอติดตามตอนต่อไปนะครับ :sleep:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16290 โดย gaigerz
เป็นกำลังใจให้ครับ

ผมก็พึ่งเริ่มหยุดจ่าย หวังว่าจะผ่านไปได้แบบทุกท่าน :upset:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16313 โดย Pych
ขอบคุณนะครับมี่มาเล่าเรื่องราว แบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆ

แต่ผมขอเตือนคนที่มาอ่าน อย่าได้เสี่ยงใช้วิธีเดียวกับพี่นิดในการจ่ายเงิน Hair-Cut โดยไม่ได้รับจดหมายยืนยันนะครับ เพราะการที่บันทึกเสียงไว้ใช้เป็นหลักฐานในทางกฎหมายไม่ค่อยจะได้ผลนะครับ

p_nid เขียน: อีกสถาบันการเงินหนึ่ง : โทรมาแจ้งว่า ตามที่พี่ได้ขอปิดยอด จากยอดเงิน 190,000.- บาท ขอปิด 90,000.- บาท (มันไม่ยอมส่งหนังสือแจ้งปิดยอดให้) แต่ระหว่างการเจรจา ผมได้บันทึกเสียงเก็บไว้เป็นหลักฐาน และผมรีบไปชำระทันทีที่ธนาคารโดยตรง ตอนนี้รอให้มันส่งใบปลอดภาระหนี้มาให้ เพื่อที่จะได้จบทีละใบเดินตามรอยพี่ ๆ และน้อง ๆ โดยเฉพาะกลยุทธ์ของพี่อังและน้องกอบัว ได้ผลจริง ๆ ต้องขอขอบคุณทุกท่าน ด้วยความจริงใจ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16348 โดย Skynine
คุณนิด...อังขอติงคุณให้ข้อคิดคุณหน่อยนะคะ..ว่า
การแฮร์คัตที่สมบูรณ์จะต้องได้ใบยืนยันการชำระหนี้
ยอดตามที่ตกลงกัน เมื่อได้รับตรวจทานให้ดี ..ว่ายอดใช่หรือไม่....อันนี้คุณน่าจะทราบแล้ว
ถึงค่อยไปจ่ายเงิน และโทรทวงใบปลดหนี้ เก็บหลักฐานทั้ง 3 ไว้ในที่ปลอดภัย
คุณนิดใจร้อนเกินไปนะคะ..
อังเข้าใจคุณอยากปิดหนี้ไวๆ แต่เราก็ต้องรอบคอบด้วย
หากมีอะไรขึ้นมานี้...บางทีหลักฐานที่อัดไว้อาจไม่ช่วยอะไรเรา
ตกลงปากเปล่าไม่สัญญามีสัญญาเสียงมันเสี่ยงนะ...
กลยุทธ์ของอังอยู่ในพื้นฐานความปลอดภัย
กับตัวเราและเงินเราด้วยนะคะ...ไม่ได้ใบยืนยันมา
ก็ไม่ชำระ (ตัวจริง มีลายเซ็น) หากว่ามีคนที่คนมาอ่าน
แล้วคิดว่าอังเป็นคนให้คำแนะนำไปอย่างนั้น...ซึ่งไม่เป็นผลดี...
เว้นว่าทวงหนี้ด่าประจานเรา...อันนี้แน่ชัด จัดการได้ด้วยการบันทึก
ส่วนอัดเสียงเป็นสัญญาว่าให้ส่วนลดเท่านี้ ....มันไม่ควรกระทำอย่างยิ่ง...สุ่มเสี่ยง

อังไม่ได้ดุคุณนะ...แต่จะเตือนว่าครั้งต่อไปอย่าทำอย่างนี้อีก...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ อัง สวยประหาร

[/size][/color]

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16355 โดย Nok2865
ตามน้องอนาคินบอกเลยค่ะ
บัวคิดว่า ที่พี่นิดบอกว่า ตามกลยุทธ์ที่พี่อังกะน้องกอบัวแนะนำ ก็คือพวกเทคนิคแฮร์คัทต่างๆ ใช่ไหม?
แต่เอาให้เจ๋ง...
พี่นิดต้องถ่ายคลิปด้วยครับ...
คนไหนที่มันยืนยันให้ส่วนลด ให้มันพูดชื่อนามสกุล พร้อมตั้งกล้องถ่ายไว้ตลอดเวลา ถ่ายนาฬิกาเพื่อระบุเวลา ให้มันขานเวลาด้วย แล้วถ่ายที่ไหน ก็ถ่ายตั้งแต่ปากทางยันส้วมมันเลยพี่นิด
แล้วให้มันอ่านหนังสือยืนยันให้ฟังจากปากมันเอง อ่านให้หมดทุกถ้อยคำ บอกวันเวลาบอกวันที่ บอกเลขที่สัญญา บอกให้หมด
อ้าว...อันนี้บัวไม่ได้คิดเองนะ...
บัวจำมาจาก...จากใครหว่า...มาร เอ๊ย...คนแถวๆนี้แหละ...เอิ๊กๆ :laughing:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.337 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena