ได้รับหมายศาล

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6185 โดย Katahip
สวัสดีค่ะคุณอัง พี่มีชี่อในรายการจองแล้วนะ ดีใจจัง วันนี้มีเจ้าโลตัสโทรมา ลดให้ 50 เปอร์เซ็นจากยอดรวมด.บแล้ว34000เศษๆเหลือ18000พี่บอกไปว่า 12000 ผ่อน 2-3 งวด เค้าไม่ok พี่เลยบอกเค้าว่าถ้าไม่เอาจะให้เจ้าอื่นนะ พี่ก็วางสายไป เพราะพี่กำลังทำงานอยู่ คุณว่ามันเป็นไปได้ไม้ ควรทำไรดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6205 โดย Skynine

napatsorn เขียน: สวัสดีค่ะคุณอัง พี่มีชี่อในรายการจองแล้วนะ ดีใจจัง วันนี้มีเจ้าโลตัสโทรมา ลดให้ 50 เปอร์เซ็นจากยอดรวมด.บแล้ว34000เศษๆเหลือ18000พี่บอกไปว่า 12000 ผ่อน 2-3 งวด เค้าไม่ok พี่เลยบอกเค้าว่าถ้าไม่เอาจะให้เจ้าอื่นนะ พี่ก็วางสายไป เพราะพี่กำลังทำงานอยู่ คุณว่ามันเป็นไปได้ไม้ ควรทำไรดีค่ะ

o_) ใจเย็นๆ คะพี่ศร อย่ากังวล หรือเครียด จะกระทบถึงสุขภาพได้ ถ้าทางนั้นโทรมาอีกรอบฟังว่าจะรับข้อเสนอเราที่เราเคยเสนอไว้หรือไม่ ถ้ายังไงก็ลองต่อรองดูอีกครั้ง เพราะเราตั้งใจจ่าย และเมื่อเปิดดูกระเป๋าเงินเราก็มีเงินอยู่เพียงเท่านี้ ถ้าทางนั้นยังไม่รับข้อเสนอหรือทางนั้นยื่นข้อเสนอมาให้ใหม่ อยู่ในเกณฑ์ที่เราจ่ายได้ ก็ค่อยตัดสินใจก็ได้คะ แต่ถ้าเจ้าไหนให้เงื่อนไขเราดี และเราพร้อม ก็จ่ายปิดจบไป แต่ทั้งนี้ต้องได้รับใบยืนยันการชำระหนี้มาก่อนนะ ห้ามจ่ายเงินโดยที่ยังไม่มีใบมา เดี๋ยวจะสูญเงิน ได้ใบมาแล้วตรวจตราให้ดีก่อนจ่ายเงินว่าเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่ และเก็บใบเสร็จที่เราจ่ายเงินไว้ให้ดีด้วย และโทรกลับไปเพื่อขอใบปลดหนี้ด้วย เพื่อแสดงว่าเราได้หมดพันธะกับเจ้าหนี้รายนั้นๆ แล้ว

ปล.อังขอให้พี่ศรได้ส่วนลดตามที่ตั้งใจนะ อังเอาใจช่วยเสมอ ดูแลสุขภาพด้วยอย่าหักโหมกับงานมากนัก พักผ่อนบ้าง
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ อัง สวยประหาร แล้วพบกันวันงานคะ...
[/color] o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11566 โดย Katahip
อยากทราบว่า ถ้า เราขอสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยที่เขาคิดเกินประมาณ 80000กว่าๆ และยื่นฟ้องเราประมาณ แสนกว่าๆ เมี่อ15มี.ค 55 และขอเลื่อนมา 14มิ.ย55 นี้ เรามีทางชนะไม้ค่ะ และต้องทำไงต่อคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11567 โดย Champcyber99

napatsorn เขียน: อยากทราบว่า ถ้า เราขอสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยที่เขาคิดเกินประมาณ 80000กว่าๆ และยื่นฟ้องเราประมาณ แสนกว่าๆ เมี่อ15มี.ค 55 และขอเลื่อนมา 14มิ.ย55 นี้ เรามีทางชนะไม้ค่ะ และต้องทำไงต่อคะ

ไม่ชนะครับเพราะเจ้าหนี้คิดดอก 15% ต่อปี นะวันฟ้อง แต่ของผมชนะทุกคดี เพราะผมไม่สนใจว่าดอกมันจะเท่าไร จ่ายให้ทุกเจ้าตามผมอนุมัติให้ใครไม่เอาก็ตามใจ (สวนลุม)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11571 โดย Katahip
ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันได้มอบให้ตุณอาเรียบร้อยแล้วค่ะ จะต้องขื้นศาลรอบ2 14 มิ.ย นี้ ไม่ทราบผลจะออกมา เป็นไง และต้องทำไงต่อค่ะ และจะเลื่อนได้อีกไม้คะ่ ยังไม่ยอม ตอนนี้กำลังเคลียรายย่อยอยู่ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11589 โดย Katahip
หวัดดีk.อัง วันนนั้นเจอกันไม่ได้คุยกันเลยต้องรีบกลับ เรี่องของk.อังเรียบร้อยยังค่ะ ส่วนของพี่จะต้องขึ้นศาลนัดที่2 14มิ.ยนี้ ให้k.อาหาคนไปแทนค่ะ ไม่ทราบผลจะออกมาเป็นไร สู้เรื่องด.บ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11593 โดย Skynine

napatsorn เขียน: หวัดดีk.อัง วันนนั้นเจอกันไม่ได้คุยกันเลยต้องรีบกลับ เรี่องของk.อังเรียบร้อยยังค่ะ ส่วนของพี่จะต้องขึ้นศาลนัดที่2 14มิ.ยนี้ ให้k.อาหาคนไปแทนค่ะ ไม่ทราบผลจะออกมาเป็นไร สู้เรื่องด.บ

สวัสดีคะพี๋ศร ไว้มีโอกาสเราคงได้พบกันแน่นอน...เรื่องอังยังไม่เสร็จคะ ...

ไม่ต้องห่วงนะคะทุกอย่างมันต้องผ่านไปได้ด้วยดี...อย่ากังวล

พี่ศรไปอบรมมาแล้ว มีภูมิแล้ว จงนำสิ่งที่ได้ไปใช้นะ

อย่าเครียด...อย่ากลัว...รักษาสุขภาพด้วย ไปหาหมอตามนัดนะ อย่าละเลยที่จะดูแลตัวเองด้วย ...พี่ศรต้องเข้มแข็งนะคะ

ไว้หมดหนี้วันไหน อังสัญญาเราจะไปกินข้าวด้วยกัน....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้พี่ศรเสมอ สู้ๆๆๆ อัง สวยประหาร[/size][/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20593 โดย Katahip
พรุ่งนี้จะต้องไปขอคัดที่ศาลต้องทำไงบ้างค่ะ รู้สีกกลัวๆที่ต้องไปที่ศาล ขอคำแนะนำด้วยคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20620 โดย Ploylyly

napatsorn เขียน: พรุ่งนี้จะต้องไปขอคัดที่ศาลต้องทำไงบ้างค่ะ รู้สีกกลัวๆที่ต้องไปที่ศาล ขอคำแนะนำด้วยคะ

ก็นำบัตรประชาชน แจ้งเลขคดีดำ กับเจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ แจ้งเค้าว่าต้องการคัดคำพิพากษา
แต่เมื่อได้รับแล้วต้องปฏิบัติตามคำพิพากษาเลยนะครับ ถ้าชนะยกฟ้องก็แล้วไป แต่ถ้าศาลท่านว่าให้ชำระคืนโจทย์ยอดเท่าโน้น เท่านี้ พร้อมด้วยดอกเบี้ย ค่าทนาย ค่าฤชาธรรมเนียม ภายใน 15 หรือ 30 วัน
ก็แสดงว่าเราต้องติดต่อโจทย์เพื่อขอเจรจาชำระยอดดังกล่าว ส่วนการเจรจาขึ้นอยู่กับข้อตกลงทั้ง 2 ฝ่าย ว่าจะชำระงวดเดียวหรือ ผ่อนชำระ หรือถ้าตกลงกันไม่ได้จะใช้วิธีหักคอจ่าย แต่ยอดที่จ่ายเข้าไปก็ต้องสมนำสมเนื้อหน่อยครับ ไม่งั้นเค้าก็อาจจะบังคับคดีเราได้ :-( :-( :-( :-( :-( :-(

ขอเน้นนะครับว่า ต้องติดต่อเข้าไปเมือได้รับคำพิพากษาแล้ว ภายใน 15 หรือ 30 วัน (อันนี้ต้องดูในคำพิพากษาอีกที) ถ้าไม่ติดต่อและชำระเข้าภายในกำหนด โจทย์อาจนำคำพิพากษาไปบังคับคดี ที่กรมบังคับคดี โดยไม่ต้องไปที่ศาลแล้ว โดยจะบังคับคดีเช่น อายัดเงินเดือน หรือายัดทรัพย์สิน โดยอายัดเงินเดือน 30% ของเงินเดือน (อันนี้ไปหาอ่านกระทู้เกณฑ์อายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สินอีกทีครับ)

ขออวยพรให้คำพิพากษาเป็นอย่างที่คุณหวังไว้นะครับ :) :) :) :) :) :)

โชคดีครับ
:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20765 โดย Katahip
ขอบคุณคะ ไปมาแล้ว อ่านยังไม่เข้าใจ ถ้าคำพิพากษาแล้ว เราจะสู้ต่อได้ไม้ ยังไม่พร้อมเลย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20778 โดย Nok2865
ถ้าศาลชั้นต้นพิพากษาแล้ว พี่ศรอยากสู้ต่อ พี่ศรจะสู้ประเด็นไหน
ถ้าพี่ศรจะสู้ พี่ศรต้องรีบยื่นอุธรณ์ ภายใน 15 วัน นับจากได้รับคำพิพากษา (และสามารถยื่นเรื่องขอยืดอุธรณ์ได้อีก 15 วันรวมเป็น 30 วัน)
จะทำอะไรรีบทำ ไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมได้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20792 โดย Pych

napatsorn เขียน: ขอบคุณคะ ไปมาแล้ว อ่านยังไม่เข้าใจ ถ้าคำพิพากษาแล้ว เราจะสู้ต่อได้ไม้ ยังไม่พร้อมเลย

ตามที่พี่บัวบอกไว้เลยนะครับ เรื่องระยะเวลาและการแนะนำให้กลับไปปรึกษาคุณอา

(ผมเข้าใจว่าเป็นเคสที่คุณอาเขียนคำให้การให้ใช่ไหมครับ)

การจะขอยื่นอุทธรณ์ได้นั้น ข้อโต้แย้งที่หยิบยกขึ้นมานั้น

ต้องเป็นปัญหาข้อกฎหมาย หรือข้อเท็จจริง

(ทุนฟ้องเกิน 50,000 บาท ถึงอุทธรณ์ในปัญหาข้อเท็จจริงได้ สำหรับกรณีศาลอุทธรณ์)

ปัญหาข้อเท็จจริง ได้แก่
1. ปัญหาเกี่ยวกับการโต้แย้งดุลพินิจในการรับฟังพยานหลักฐานของศาลหรือดุลพินิจในการมีคาสั่งชี้ขาดในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง
2. ปัญหาใดที่ว่ามีพฤติการณ์หรือเหตุการณ์เกิดขึ้นหรือไม่ หรือจะตอบได้โดยไม่ต้องดูตัวบทกฎหมาย
3. ปัญหาที่เกี่ยวกับการวินิจฉัยพฤติการณ์ที่เกิดขึ้นในคดี
4. ปัญหาเกี่ยวกับการใช้ดุลพินิจ

ปัญหาข้อกฎหมาย ได้แก่
1. ปัญหาเกี่ยวกับการตีความกฎหมาย
2. ปัญหาเกี่ยวกับการตีความคำพิพากษา คำคู่ความ นิติกรรมสัญญา และเอกสาร
3. ปัญหาเกี่ยวกับการปรับตัวบทกฎหมายเข้ากับข้อเท็จจริง
4. ปัญหาใดจะต้องอาศัยดูตัวบทกฎหมายจึงจะตอบได้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.619 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena