ได้รับหมายศาล

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4225 โดย Pych
ไม่มีเงินก้อน ก็ไม่ควรไปเจรจาถามหาส่วนลดจากเขานะครับ ถ้ามีเงินหรือหาเงินก้อนได้เท่าไหร่ ก็บอกเขาไปตามนั้น ซึ่งถ้ามีเงินก้อนและทำ Hair Cut ได้ก็ดีที่สุด ถ้าไม่มี ก็สามารถขอเลื่อนนัดศาลออกไปได้ 1 นัดประมาณ 1-2 เดือน ซึ่งคุณควรจะเก็บเงินให้ได้

หลังจากนั้น เมื่อถึงนัดศาลนัดที่สอง แล้วยังเก็บเงินไม่ได้ ก็มีสามทางเลือก
1. ประเมินดูว่าจะใช้เวลากี่เดือนเพื่อเก็บเงินให้ได้ 90,000 บาทเพื่อทำ Hair Cut ถ้าประมาณ 3-4 เดือน ก็อาจไปให้คุณอา (ที่ปรึกษาชมรม) เขียนคำให้การต่อสู้คดี (มีค่าใช้จ่าย) ซึ่งจะช่วยยื้อเวลาได้ 2-12 เดือน ขึ้นอยู่กับว่าคดีของคุณอยู่ที่ศาลไหน (บางศาล คดีล้นอาจได้นานถึง 6-12 เดือน)
2. ทำสัญญาประนอมยอมความ ซึ่งถ้าเงื่อนไขที่เขาเสนอมา คุณผ่อนไหว ผ่อนได้ตอลดรอดฝั่ง ก็ทำไป
3. ปล่อยให้ศาลพิพากษา หลังจากนั้น
3.1 หักคอจ่าย ซึ่งจากยอดที่คุณบอกมา ผมประเมินได้คร่าวๆ คุณต้องหักคอจ่ายเดือนละ 3,500 บาท จำนวน 58 งวด ไหวไหม ถ้าไม่ไหว ก็ข้อต่อไป
3.2 ปล่อยให้อายัดเงินเดือน ซึ่ง คุณอาจโดนอายัด 30% ของเงินเดือนก่อนหักภาษี ประกันสังคม ฯลฯ ซึ่งคุณต้องคำนวณดูว่า มากกว่า ข้อข้างบนหรือไม่ แต่การอายัดเงินเดือน ดีตรงที่อายัดได้ที่ละราย ไม่ต้องกังวล เมื่อมีเจ้าหนี้รายใหม่มาฟ้อง ก็ต้องต่อคิวรอไป เว้นเสียแต่คุณมีทรัพย์สินให้ยึดได้ อ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ
เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4226 โดย Pych
ไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4229 โดย Pych
ลืมไป .. จริงๆ แล้วคุณควรเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาวันพรุ่งนี้ นะครับ
ผมค่อนข้างมั่นใจว่าคดี คิทแคท มีประเด็นที่จะยื่นคำให้การต่อสู้คดี โดยเฉพาะเรื่องดอกเบี้ย ดีไม่ดี คุณอาจชนะคดีก็ได้นะครับ

ไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุม ฟรีครับ ไปพรุ่งนี้เลยนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4230 โดย Katahip
ขอบคุณค่ะ ฟังแล้วมีกำลังใจมากขึ้นเลย และที่เขาเร่งคำตอบจากเรา เหตุผลเขาเพื่อไรค่ะ ขอเค้าความที่กู้เงินมาก้อนนี้เพราะไปผ่าตัดมะเร็งเต้านมเมื่อปลายปี50 ผ่อนมาเรื่อยๆจนมาเจอนำ้ท่วมบ้านอีกเลยจอด ไม่มีทางเลือกด้วยประการเช่นนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4262 โดย Pych
ที่เขาเร่งให้เราจ่ายก็เพื่อให้เขาจบงานของเขา ปิดงานของเขาได้ยังไงล่ะครับ
ส่วนปิดงานสำเร็จแล้ว จะมียอด มีค่าคอม มีโบนัส หรือมีรางวัลด้วยหรือเปล่า อันนี้ผมไม่รู้ครับ

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4280 โดย Skynine
ถึงพี่napatsorn อังขอเป็นหนึ่งกำลังใจที่จะส่งให้พี่napatsornเสมอคะ สู้ๆๆ นะคะ ทำบัญชีรายรับ-จ่ายไว้ แล้วจะเห็นสิ่งที่มันฟุ่มเฟือย หรือสิ่งไม่จำเป็นที่เราสามารถตัดออกไปได้ สิ่งไหนซ่อมได้ ซ่อม ประหยัดแบบไม่อด ค่อยๆ เก็บเงินไว้ นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้เอง เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่ม พี่napatsornจำที่อังถามพี่ได้ไหมว่า หากพี่ล้มกลางถนนข้างหน้านั้นไม่ว่าจะลื่นล้ม อะไรก็แล้วแต่ พี่จะทำอย่างไร พี่ตอบอังว่า ต้องลุก ใช่แล้วคะพี่ พี่ต้องลุกขึ้นมา แม้ว่าจะใช้เวลาลุกบ้าง มันก็เหมือนเฉกเช่นหนี้ ที่ก็ต้องใช้เวลาเหมือนกัน อย่างไรก็ดูแลตัวเองด้วยนะคะ

ปล.อังขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระแก้วมรกต พระสยามเทวาธิราช และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขอให้ธุรกิจของพี่ก้าวหน้า เก็บเงินลูกค้าได้ ไปติดต่อหาลูกค้าใหม่-เก่าที่ใด ขอให้สำเร็จทุกประการ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้าง สู้ๆๆ อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4291 โดย Katahip
เรียกพี่okวันนี้ พี่คิดถูกที่ไปหาคุณอาและได้คุยกับคุณอังตัวเป็นๆน่ารักมาก ตึ้นตันใจมากจรืงๆ คุณอารับเรื่องพี่แล้วใช่มั้ย ดีใจมาก ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำอวยพรดีๆ เช่นกันขอให้ความดีของคุณอังเป็นเกราะกำลังป้องกันทุกๆสิ่งทุกๆอย่างรวมทั้งสุขภาพให้แข็งแรงและปลอดภัยนะคะ ลู้ๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4305 โดย ntps
ไม่ต้องโทรจองอะไรค่ะ ไม่มีระบบการจอง มาก่อนปรึกษาก่อนค่ะ

คุณค่ะ ไปดูกระทู้กิจกรรมชมรมวันอาทิตย์บนปักหมุดก่อนว่าอยู่ที่ไหนค่ะ

เราแค่อาศัยศาลาไทยเล็ก เป็นที่พักพิงให้คำปรึกษาวันอาทิตย์ ไม่มี
อะไรเป็นพีธีการ ไม่มีโต๊ะ มีแต่เก้าอี้ยาวค่ะ เรียบและง่ายค่ะ

กรุณาเอาเอกสารคุณไปเท่านั้น ขอบคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4354 โดย Skynine

napatsorn เขียน: เรียกพี่okวันนี้ พี่คิดถูกที่ไปหาคุณอาและได้คุยกับคุณอังตัวเป็นๆน่ารักมาก ตึ้นตันใจมากจรืงๆ คุณอารับเรื่องพี่แล้วใช่มั้ย ดีใจมาก ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำอวยพรดีๆ เช่นกันขอให้ความดีของคุณอังเป็นเกราะกำลังป้องกันทุกๆสิ่งทุกๆอย่างรวมทั้งสุขภาพให้แข็งแรงและปลอดภัยนะคะ ลู้ๆ

อังอายุน้อยกว่าพี่คะ ประมาณ 10 ปี คุณอารับเรื่องพี่ไว้แล้ว ไม่ต้องกลัวหรือกังวลอะไรนะคะ ทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ แต่อังอยากให้พี่ศร (อังขอเรียกว่าพี่ศรนะคะ) อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (กระทู้ปักหมุดสีแดง)และของน้องๆ ด้วย จะได้เห็นแนวทาง อ่านและทำความเข้าใจใหม่อีกครั้งให้เข้าใจ แล้วค่อยๆ บอกกับครอบครัว ความเข้าอกเข้าใจในครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญสุด เป็นโอสถวิเศษ วันนี้อังไปศาลมาคะ เจอท่านใจดีมากๆ อีกแล้ว ทนายโจทก์ก็ดีไม่มีปัญหาอะไร สรุปท่านให้อังเลื่อนไปสู่ไกล่เกลี่ยก่อน ได้ประมาณเกือบ 2 เดือน แล้วค่อยเลื่อนไกล่เกลี่ยอีกครั้งหนึ่ง ก่อนสู่การสู้คดี อังก็คดีเดียวกับพี่ศรคะ พี่ศรไม่ต้องกลัวการไปศาลนะ แรกๆ มันก็อาจมีบ้างที่กังวล ตัดทิ้งไป เราไม่ได้ฆ่าใครตาย หรือขโมยของใคร เป็นคดีแพ่งไม่ติดคุก จากการอ่านข้อความของพี่ศรแล้ว อังว่าพี่ศรเริ่มเข้าใจและพร้อมสู้กับปัญหาหนี้แล้ว สู้ๆๆ คะ อังจะเป็นกำลังใจให้พี่ศรเสมอ...อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4455 โดย Katahip
ขอบคุณมากจะk.อัง มีอะไรก็ส่งมาให้อ่านด้วยนะ อ้อเปิดตรงไหนหาไม่เจอตรงที่kอังให้ไปอ่านมุกแดงต้องเปิดยังไง เราจะเป็นกำลังใจให้กันนะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4456 โดย Katahip
ขอบคุณมากค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4457 โดย Katahip
ขอบคุณมากคุณkaewja

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4458 โดย Pych

napatsorn เขียน: ขอบคุณมากจะk.อัง มีอะไรก็ส่งมาให้อ่านด้วยนะ อ้อเปิดตรงไหนหาไม่เจอตรงที่kอังให้ไปอ่านมุกแดงต้องเปิดยังไง เราจะเป็นกำลังใจให้กันนะ

ขออ้างรูปจากพี่กอบัว สำหรับกระทู้ปักหมุด ที่ควรอ่าน

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4459 โดย Skynine
: วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

: สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

พี่ศรอังก๊อบแค่นี้ก่อนแล้ว พยายามศึกษานะ หากว่าอย่างไรก็ลูกช่วย อังทราบว่าพี่ศรไม่รู้เรื่องคอมพ์เลย ตอนนี้อังไม่สะดวก เดี๋ยวจะกลับมาทำให้ใหม่คะ

อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4462 โดย Katahip
ค่ะเข้าใจแล้วค่ะขอบคุณค่ะ คุณANAKIN

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4465 โดย Katahip
ขอบคุณkอัง พี่พอรู้แล้ว จบแค่นี้ก่อนนะจะไปทำงานต่อ เดี๋ยวหาเวลาค่อยเข้ามาอ่านใหม่นะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4466 โดย Katahip
เป็นสมาชิกใหม่ ถ้าทำอะไรเปิ่นๆ ขอคำแนะนำดวยนะคะทุกๆท่าน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4471 โดย Nok2865
คุณศร...
บัวอยากให้คุณหาเวลาอ่านกระทู้ต่างๆให้มากๆนะคะ เพราะคำตอบมันมีในนั้นอยู่แล้ว
ยืนอยู่ด้วยขาตัวเองให้ได้ การมีความรู้ที่หนักแน่น จะทำให้เรารู้ว่า เราจะเดินไปในทางไหน
เพราะรายละเอียดปลีกย่อย มีแต่ตัวคุณเท่านั้นที่รู้ดีกว่าใคร
สงสัยอะไรค่อยมาถามเพิ่มเติมอีกทีนะคะ
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4501 โดย Skynine
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

มาตามคำสัญญา พี่ศรอังก๊อบบางส่วนมาให้อ่านนะ อยากรู้เพิ่มเติมในส่วนอื่นๆ คลิกที่ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
ใช้เม้าส์คลิกนะ จะมีข้อมูลความรู้เพียบเลย ค่อยๆ ศึกษานะคะ รวมถึงก็ลองคลิกดูห้องอื่นๆ ด้วยก็ได้ มีความรู้ที่น่าศึกษาทั้งนั้น
อย่างไรไม่เข้าใจก็ให้ลูกสาวพี่ศรช่วยแนะนำนะคะ อังเข้าใจคะเรื่องพี่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพ์
แต่ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวจะเป็นเอง...อาจใช้เวลาบ้าง แต่เพื่อความรู้ที่จะได้มามันคุ้มค่านะคะ ได้เรียนรู้เรื่องคอมพ์พร้อมทั้งความรู้ไปด้วย

อังจะส่งกำลังใจให้พี่ศรเสมอคะ พี่ไม่ต้องกังวลอะไรแล้วนะคะ และไม่ต้องเครียดด้วย เพราะมันไม่สามารถช่วยอะไรเราได้ เดี๋ยวจะมีผลต่อสุขภาพ
อย่างไรก็ไปหาหมอตามนัดนะ ค่อยๆ ศึกษานะ มีอะไรก็ถามที่กระทู้เดิมของตัวเอง ไม่ต้องไปสร้างกระทู้ใหม่นะคะ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้างเสมอ สู้ๆๆๆ อัง สวยประหาร..

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5606 โดย Skynine
o_) อังมาบอกข่าวตามสัญญาที่เคยให้ไว้.. พี่ศร 29 เม.ย.นี้ มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่าย พี่ศรไปเข้าอบรม
นะคะ อังหวังว่าพี่คงได้อ่านที่แนะนำแล้ว หากมีอะไรไม่เข้าใจ จดคำถามไว้ถามนะ รีบมาจองที่นั่ง
รับ 50 คน ช้าอดหมดนะ..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ อัง สวยประหาร o_)

คลิกมาจองที่นั่งนะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5467&Itemid=29

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.702 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena