การประนอมหนี้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15765 โดย pimpila
คือมีปัญหาเรื่องหนี้บัตรเครดิต มีทั้งหมด 3 ใบ คือ power buy / first choice / citi bank รวมยอดก็ประมาณ 1 แสน ทั้งสามใบหยุดจ่ายหมดเลยค่ะ ประมาณเกือบ 6 เดือนได้ ก็มีการทวงถาม

เราก็รับทุกสายและบอกเขาว่าเราประสบปัญหาด้านการเงินจริง ๆ ไม่สามารถจ่ายได้ แม้กระทั้งการจ่ายขั้นต่ำ ต่อมาก็มีเจ้าหน้าที่ให้ทำการประนอมหนี้ และ การปรับโครงสร้างหนี้ สรุปทั้งยอดทั้งดวกแล้วก้เยอะอยุ่ เขาให้ผ่อนประมาณ 30 งวด ตอนนี้ทำสัญญาไปแล้ว 1 ใบ คือ first choice แต่ว่าอีกสองใบยังคิดอยู่ว่าจะทำดีไหม เพราะว่าดอกมันเยอะและเคยอ่านในเว็บก็ไม่แน่นำให้ทำการประนอมหนี้ ตอนนี้สับสน และต้องการอยากปรึกษาดังนี้ค่ะ

บัตร first choice ที่บอกว่าให้ผ่อน 30 งวด เมื่อเราทำการประนอมหนี้แล้ว 30 งวดคือการหมดหนี้เลยหรือเปล่า และเมื่อได้รับการอนุมัติแล้วต้องจ่ายเลยหรือเปล่า เพราะว่าสัญญาที่เราเซ็นไปพร้อมกับสำเนาบัตรประชาชน เขาไม่ได้ให้เรา และใบแจ้งหนี้ยอดใหม่ที่ประนอมแล้วก็ยังไม่ได้รับ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ใช้ บาร์โค้ดยอดเก่าได้เลย
แล้วถ้าเราไม่ทำประนอมหนี้ รอหมายเรียกจากศาลให้ และเมื่อเราไปศาล แล้วเราต้องจ่ายเป็นเงินก้อนให้เขาเลยไหม หรือว่าสามารถผ่อนได้ และเขาว่าจะได้ยอดที่ลดลงกว่าการประนอมหนี้ จิงไหมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15766 โดย Skynine
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

“สัญญา นรก” คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อยากรู้เพิ่มหาอ่านได้ที่ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้....และห้องต่างๆ ซึ่งมีเท่ากับห้องหัวใจของเราคือมี 4 ห้อง

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16361 โดย pimpila
สวัสดีชมรมหนี้บัตรเครดิตทุกท่าน

เริ่มเลยหละกันนะ คือว่ามีหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 3 ใบ คือ First choice / City Bank / Power Buy
หนี้รวมกันประมาณ 1 แสนบาท ทั้งสามใบหยุดจ่ายตั้งแต่ต้นเดือน มกราคม 2555 ทั้งสามใบเลย ก็ตอนแรกตั้งใจจะเก็บเงินไว้รอ Haircut แต่ว่าป่านนี้ยังเก็บไม่ได้เลย เจ้าหนี้ก็โทรมาทุกวัน เราก็รับบ้าง ไม่รับบ้าง ก็บอกเขาไปว่าไม่มี เคยเจอเจ้าหน้าที่ power buy มาทวงถึงบ้าน เราก็ใจเสียเหมือนกัน แต่คนมันไม่มีนี่หว่า ปัจจุบันทั้ง 3 บัตรก็เปลี่ยนวิธีให้ทำการประนอมหนี้ มีเซ็นต์สัญญาไปแล้ว 1 ใบคือ First choice แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินเข้าไป อีก 2 ใบเจ้าหน้าที่ก็ติดต่อจะทำสัญญาแต่ว่าเราก็บ่ายเบี่ยงมาเรื่อย ๆ จากที่คำนวณหนี้สินและรายจ่ายแล้ว ถึงเราจะทำการประนอมหนี้ เราก็คงผ่อนไม่ครบกำหนดเหมือนเดิม ก็เลยคิดว่าจะไม่ทำดีกว่า รอฟ้องศาลไปเลยแล้วกัน เพราะว่าส่วนตัวแล้วไม่มีทรัพย์สินใด ๆ ที่เป็นชื่อเรา เขาคงอายัติไม่ได้ เงินเดือนก็ไม่ได้สูงเกิน ตั้งใจว่าระหว่างรอศาลฟ้องก็พยายามเก็บเงินไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าไม่ทันไปถึงขึ้นศาล ก็คงต้องเจรจาขอผ่อนไปเป็นงวด ๆ เพื่อน ๆ ใช้วิธีไหนกันบ้าง มาแชร์กันหน่อย วันนี้ทั้งวันไม่รับโทรศัพท์เจ้าหนี้เลย ปวดหัว ขอตั้งหลักก่อน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16363 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของคุณนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16364 โดย Ly89
กลับไปอ่านลิงค์ที่พี่อังแนะนำให้เข้าใจก่อน....แก้ไขแบบผิดๆระวังไปไม่รอดนะครับ...

ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้....ห้องนี้ไล่อ่านให้หมด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21424 โดย pimpila
ตอนนี้กำลังทำ H/C อยุ่ 2 ตัว City Bank กับ พาวเวอร์บาย ได้ส่วนลด 30 % ไม่มากแต่ผ่อนได้ 6 เดือน ได้หนังสือ H/C แล้วและก็โทรไปเช็คที่สำนักงานใหญ่แล้ว ตอนนี้แทบจะกัดก้อนเกลือเลยแหละค่ะ แต่ก็ต้องสู้ หมดสิ้นปีนี้ เหลือเฟริสช้อยอีกตัว ค่อยว่ากันปีหน้า เฮ้อออ เหนื่อย T__T

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21455 โดย Skynine
อย่างไรต้องได้ใบยืนยันการชำระหนี้มาก่อนนะ ตรวจตราให้ดีว่าเป็นไปตามข้อตกลงหรือไม่
อย่าจ่ายเงินโดยที่ยังไม่ได้ใบยืนยันการชำระหนี้นะ แล้วค่อยจ่ายเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ และโทรทวงใบปลดหนี้ด้วย เก็บเอกสารทั้ง 3 อย่างไว้ให้ดี
กันเจ้าหนี้มันตุกติก...พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23030 โดย pimpila
เมื่อกี๊ ... สำนักงารกฏหมาย สยามวรินท์ โทรมาในนามบัตรเฟสช้อย

คือหยุดจ่ายไปตั้งแต่ มีนาคม 2555 เขาก็จะให้ปิด บ/ช ที่ 18,000 จากยอดหนี้+ดอกเบี้ย 32,000

แต่เราจ่ายให้ไม่ได้เพราะว่าจ่ายของพาวเวอร์บาย + ซิตี้แบง อยู่ เลยบอกว่าพร้อมจะจ่ายให้สิ้นปี

เขาก็บอกว่าถ้าจ่ายสิ้นปีไม่มีส่วนลดแล้ว เราก็บอกว่าครั้งที่แล้วก็บอกแบบนี้ เลยบอกเขาไปว่า เดี๋ยวไป

ปิด H/C ที่สำนักงานใหญ่เอง เขาก็บอกว่าไปปิดที่นั่นไม่ได้ เพราะสำนักงานใหญ่มอบหมายให้ทางเขาจัดการ

แล้ว แต่เราก็ยังยืนยันคำเดิมว่าจะพร้อมจ่ายก็สิ้นปีแหละ รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ฟ้องมา เขาก็เลยบอกว่าเดี๋ยว

เดือนหน้าจะโทรมาใหม่ *---* ตอนนี้สงสัยว่า ที่เขาบอกว่าปิดกับสำนักงานใหญ่ไม่ได้ มันหลอกใช่ไหมค่ะ

จากที่อ่านข้อมูลมาคิดว่าปิดได้นะ เซ็งแต่เช้าเลย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23056 โดย Nok2865
แฮร์คัท ไม่จำเป็นต้องปิดกับสำนักงานใหญ่ เสมอไปค่ะ
ปิดที่ไหนก็ได้ "ถ้ามีตังค์"
สวนลดดี ตังค์มี พร้อมเมื่อไหร่ จ่ายได้ตลอดค่ะ
เก็บเงินเข้าไว้ อดทน ฮึก ฮึก ทึก ทึก เข้าไว้ เดี๋ยวหนี้ก็หมดเอง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23116 โดย Pych

กอบัว เขียน: แฮร์คัท ไม่จำเป็นต้องปิดกับสำนักงานใหญ่ เสมอไปค่ะ
ปิดที่ไหนก็ได้ "ถ้ามีตังค์"
สวนลดดี ตังค์มี พร้อมเมื่อไหร่ จ่ายได้ตลอดค่ะ
เก็บเงินเข้าไว้ อดทน ฮึก ฮึก ทึก ทึก เข้าไว้ เดี๋ยวหนี้ก็หมดเอง

ขออนุญาตเสริมนิดนะครับ

แต่เวลาจ่ายเงิน ต้องไปจ่ายเข้าบัญชีของธนาคารหรือเจ้าหนี้ตัวจริงเท่านั้นนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.766 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena