ช่วยด้วยค่ะ หาทางออกไม่เจอแล้ว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15640 โดย bibibkk
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกชมรมนี้ค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้บัตรกดเงินสดและสินเชื่อส่วนบุคคล ก่อนหน้านี้ไม่รู้จักเวบนี้ค่ะ นั่งจ่ายขั้นต่ำตลอดและก็กดเงินมาหมุนใช้ตลอด ทำให้ยอดหนี้จากไม่เกินแสน ตอนนี้เลยไปสองแสนแล้วค่ะ ทำให้เงินไม่พอใช้ชีวิตประจำวัน ต้องหมุนเวียนจ่ายหนี้+กดมาใช้เพื่อยังชีพตลอด อยากปลดหนี้แล้วค่ะ ทุกวันนี้ก็เครียดไม่รู้จะทำไงต่อไปแล้ว
KTC 18,000 ขั้นต่ำ 600
เฟริสช้อย 40,000 ขั้นต่ำ 3,000
พาวเวอร์บาย 22000 เดือนละ 1,200
ซิตี้แบงค์ 57,000 ขั้นต่ำ 3,400
ซิตี้แอดวานซ์ 70,000 (เงินต้นไม่รวมดอกเบี้ย ถ้ารวมก็ 120,000) จ่ายเป็นงวดๆละ 2,788.-
อีซี่บาย 28,000 ขั้นต่ำ 1,100
***ความคิดตอนนี้คือจะจ่ายขั้นต่ำของ เคทีซี (600บาท) +อีซี่บาย (1,100) ไปก่อนดีมั้ยคะ ส่วนบัตรอื่นจะหยุดจ่ายก่อน ถ้ายังไงแล้วช่วยแนะนำหน่อยนะคะ แล้วสิ้นปีโบนัสออกประมาณ 1 เดือน คิดว่าจะโปะบัตรบางส่วน
ตอนนี้จ่ายบัตรทั้งหมดขั้นต่ำ ร่วมๆหมื่นบาท ไม่ไหวแล้วค่ะ เงินเดือน 16500.- จ่ายค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำ ค่าไฟก็อีก เหลือใช้2,000 ช่วยแนะนำทางออกให้หน่อยว่าต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วจะหาข้อมูลเพิ่มเติมจากกระทู้เบื้องต้นด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
(o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15643 โดย tonhom
ไม่น่าตั้งกระทู้ซ้ำกัน 2 กระทู้นะครับ
เบื้องต้นลองทำตามนี้ก่อนนะผมCOPY มาจากกรรมการในเวปให้
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/media/kunena/attachments/10484/Fornewmember2.png
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15644 โดย คุณากร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15655 โดย jackhunter
คุณเจอ web นี้แล้วสำหรับผมคิดว่า คุณองคุลีมาร น่าจะเจอทางออกแล้วนะครับ ส่วนจะเลือกเดินเข้าเส้นทางสายนี้หรือไม่ก็แล้วแต่ตัวคุณนะครับ ขอให้โชคดี อ่านปักหมุดเยอะๆ นะครับ :สู้ๆ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15668 โดย bibibkk
ก่อนอื่นต้องขอโทษทางเวบด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้โดยผิดกติกาคือห้ามตั้งว่าช่วยด้วย ขอโทษจริงๆค่ะ และที่กระทู้มันซ้ำกันสองรอบ ไม่ได้เจตนาจะกดตั้งสองครั้งนะคะ คือกดไปรอบแรกแล้วมันค้างต้องรอเกือบ5นาที แล้วก็กดใหม่มันถึงได้ค่ะ ไม่รู้ว่ามันจะขึ้นมาแบบนี้ พยายามหาที่ลบแล้วหาไม่เจอ

แล้วจะทำยังไงต่ออ่ะคะ คือกระทู้นี้ไม่สามารถเข้ามาตอบได้ จะตั้งใหม่ก็ไม่ได้ ขอโทษจริงๆค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15669 โดย jackTs

bibibkk เขียน: ก่อนอื่นต้องขอโทษทางเวบด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้โดยผิดกติกาคือห้ามตั้งว่าช่วยด้วย ขอโทษจริงๆค่ะ และที่กระทู้มันซ้ำกันสองรอบ ไม่ได้เจตนาจะกดตั้งสองครั้งนะคะ คือกดไปรอบแรกแล้วมันค้างต้องรอเกือบ5นาที แล้วก็กดใหม่มันถึงได้ค่ะ ไม่รู้ว่ามันจะขึ้นมาแบบนี้ พยายามหาที่ลบแล้วหาไม่เจอ

แล้วจะทำยังไงต่ออ่ะคะ คือกระทู้นี้ไม่สามารถเข้ามาตอบได้ จะตั้งใหม่ก็ไม่ได้ ขอโทษจริงๆค่ะ

ผมลบกระทู้ที่คุณตั้งซ้ำซ้อนออกไปแล้ว ขอแนะนำให้คุณไปอ่านใน Link ที่คุณ tonhom ลงไว้ให้ก่อน
ถ้าอ่านจนหมดแล้วยังสงสัยอยู่อีก ก็ค่อยเข้ามาถามใหม่ ถามต่อในกระทู้เดิมอันนี้แหละ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15688 โดย Champcyber99
คำว่าคน มีเรื่องอะไรเกิดขึ้นก็แล้วแต่
เราต้องดูตัวเองก่อน ช่วยตัวเองก่อน. โดยการหาอ่านที่มันตรงกับตัวเรา
ถ้าไม่เข้าใจก็อ่านมันอีกสองสามรอบ

สิ่งที่จะบอกนะตอนนี้หยุดจ่ายทุกที่ทุกบัตรแล้วคุณจะไม่ทุก
แล้วตั้งใจหาอ่าน ในนี้

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15789 โดย teerawit1989
:cheer: ขอแชร์ประสบการณ์ครับเพื่อเป็นแนวทางเผื่อมีประโยชน์บางทีอาจจะไม่ไช่วิธีที่ดีที่สุด แต่เมื่อถึงจุดนั้นมันทำได้หมดทุกอย่าง

คุณเป็นหนี้เท่าผมเลย 2 แสนกว่าบาท คือผมเงินเดือน 15000 ไม่พอใช้หมุนบัตร 7 ใบจ่ายขั้นต่ำมานาน 2 ปี ซ้ำหนักด้วยเศรษฐกิจไม่ดีโดนเลิกจ้างออกจากงาน พร้อมภาระต้องส่งบ้านอีกไม่มีเงินเลยแม้แต่จะกิน ตอนนั้นเครียดมาก นอนไม่หลับ ปล่อยตัวโทรม เก็บตัว ไม่มีความสุขเลยชีวิตนี้ ไปทำงานก็โดนทวงหนี้ตลอด เคยคิดว่าทำไมชีวิตล้มเหลวเช่นนี้ ไม่กล้าบอกใคร กลัวโดนฟ้อง กลัวโทรศัพท์

เมื่อปี53 มาอ่านเจอชมรมหนี้เข้าก็ลองอ่านและทำตามดูเพราะไม่มีทางเลือกแล้ว พยายามอดทนทำทุกวิิถีทางทั้งทำบัญชี ประหยัดสุดๆ ไม่กินไม่เที่ยวไม่ไปไหน หารายได้พิเศษ ขยันทำงานแต่ก็ยังไม่พอค่าดอก พยายามจะขายรถแต่ก็ขายไม่ได้สักที พยายามหากู้เงินก้อนมาปิดก็ไม่มีใครให้เลย เคยหาที่พึ่งไปดูดวงหมอดูบอกให้ทำไรก็ทำ เช่นเปลี่ยนชื่อ จัดฮวงจุ้ยใหม่ เสริมดวง สวดมนต์ไหว้พระทำบุญ ก็จิตใจสงบขึ้นแต่หนี้ยังไม่เหนลดเลยครับ

สุดท้ายไม่ไหวแล้วก็พยายามหางานใหม่หลายที่ รออยู่นาน 6 เดือนได้งานที่ใหม่ได้บริษัทที่โอเคเลย เงินเดือนเพิ่มมาอีกเดือนละหมื่น และมีโอทีอีกก็พอได้กินบ้าง พยายามใช้หนี้มีเท่าไหร่ให้หมด ปลายปีได้โบนัสอีกแสนกว่าบาทเลยเอาไปจ่ายหนี้หมดเลย ไม่ได้ใช้ตังสักบาท เฮ้อพอกันทีบัตรเครดิตไม่เอาแล้ว สรุปแล้วใช้เวลาปลดหนี้ไป 1 ปีครึ่ง ถ้ารวมระยะเวลาเป็นหนี้ที่ลำบากคือ เกือบ 4 ปีได้

ต้องขอบคุณทางชมรมหนี้มากและเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่เป็นหนี้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15799 โดย BBNP
ใจเย็นนนนน ๆ ด่วน! ตั้งสติด่วน! ตั้งใจอ่านด่วน!

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16050 โดย ชายกลาง
ตั้งสติครับอ่านกระทู้เก่ามีคำตอบแล้วปรับเปลี่ยนตามแผนคุณเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.506 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena