คุณพ่อเป็นหนี้ central personal loan หมายศาลมาแล้ว รบกวนขอคำแนะนำค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15476 โดย Belle
คุณพ่ออายุ 65 ค่ะ ทำกิจการส่วนตัวเป็น หจก. เวลาทำบัญชี ระบุว่าเป็น ผจก ร้าน เงินเดือน 1 หมื่นบาท
ตอนนี้ผลกำไรร้าน ติดลบทุกเดือน เนื่องจากผ่อนหนี้ให้ supplier ที่ฟ้องร้องกันไป
แต่ยังทำร้านอยู่เนื่องจากต้องใช้หนี้ให้ supplier รายนี้ ค่าใช้จ่ายอื่นๆส่วนตัว ลูกๆให้ล้วนๆค่ะ

วันนี้เพิ่งได้รับหมายศาล พ่อเลยมาสารภาพว่ามีหนี้ก้อนนี้อีก ยอดเงินต้น 4 แสน ศาลนัดสิ้นเดือนนี้ค่ะ
คุณพ่อไม่สามารถจ่ายให้ได้แน่ๆค่ะ หนี้เก่า ลูกๆยังต้องช่วยกันอยู่เลย ผ่อนเดือนละ 6 หมื่น
ที่ร้านกำไรเดือนละ 3-4 หมื่น จ่ายหนี้เก่ายังไม่พอเลย ลูกๆก็ไม่ไหวแล้วเหมือนกัน

กรณีนี้เจ้าหนี้เค้าจะทำอย่างไรได้บ้างคะ
คุณพ่อไม่มีทรัพย์สินใดๆเลย เคยมีบ้าน แต่ก้อเอาไปเข้าโอดีแบงค์ ต่อมาจ่ายไม่ไหว
พี่สาวเลยทำเรื่องโอนบ้านมาเป็นของเค้า แล้วผ่อนเป็นผ่อนบ้านปกติแทน 3 ปีมาแล้วค่ะ
ที่เหลือไม่มีอะไรแล้ว

ส่วนรายได้ที่ร้าน บัญชีติดลบเพราะจ่ายหนี้ทุกเดือนค่ะ จะผ่อนครบสิ้นปีนี้แล้ว

สารภาพนะคะ ว่าไม่อยากใช้หนี้เลยค่ะ ลูกๆใช้หนี้ให้คุณพ่อจนแย่กันหมดแล้ว
คุณพ่อเองก้ออายุมากแล้ว ลูกๆไม่อยากให้ทำงานแล้ว
ลำพังพ่อกับแม่ ลูกๆเลี้ยงได้อยู่แล้ว แต่ใช้หนี้ด้วย เลี้ยงด้วย ไม่มีปัญญาจริงๆค่ะ
ที่สำคัญ ทุกครั้งที่ปลดหนี้ได้ ไม่เกิน1 ปี หนี้ใหม่มาตลอด
เค้าไม่ยอมรับว่ากิจการเค้ามันไม่ใช่ธุรกิจ แต่เอาเงินหมุนเงินคนอื่นมาใช้จ่าย
เลยอยากหยุดทุกอย่างแต่เพียงเท่านี้ ไม่ใช้หนี้ก้อนใหม่ ไม่ต้องทำงานน่ะค่ะ
ก่อนหน้าหมายศาลมา ตั้งใจว่าจะให้ทำร้านถึงแค่สิ้นปีนี้ให้หนี้ก้อนเดิมหมดค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรทำอย่างไรดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15480 โดย Ly89
อันดับแรก...คุณต้องลองเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมก่อนนะครับ

มาดูกันว่าจะสามารถสู้คดีได้หรือไม่....

แต่เป็นหนี้ ยังไงก็ต้องใช้คืน...จัดการแปรทรัพย์สินในส่วนของคุณพ่อ ให้เป็นเงิน

แล้วเจรจาต่อรองเท่าที่จะทำได้....เพราะถ้าถึงที่สุดแล้ว คุณพ่อยังไม่มีเงินใช้คืนเขา

เจ้าหนี้ก็สามารถตามหาทรัพย์สิน แล้วยื่นอายัดขายทอดตลาดได้อยู่ดี....

แต่ถ้าเอาทรัพย์สินเปลี่ยนเป็นเงินไปใช้เหนี้จนหมด....แล้วเจ้าหนี้ยังไม่พอใจ....ไม่มีอะไรเหลือแล้ว

เจ้าหนี้ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ......

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15484 โดย ntps
คุณพ่อคุณประมาณเลยวัยกลางคนมาแล้ว ชีวิตที่ผ่านมาเคยสมบุกสมบัน
ทำงาน เพื่อสร้างกิจการส่วนตัว นั้นคือ ความภาคภูมิใจของคุณพ่อ และ
ที่เขาทำไปก็เพื่อครอบครัว เพื่อภรรยา เพื่อลูกๆ รุ่นนี้เขามักทำใจไม่ได้
ที่ธุรกิจจะต้องล้มลง เพราะตัวเขา ทั้งที่ความผิดพลาดอาจเกิดจากปัจจัย
ภายนอกที่สุดจะบังคับได้ ขอให้คุณลูกเป็นกำลังใจให้กับคุณพ่อดีกว่าไหมค่ะ

คุณพ่อคุณท่านไม่ทราบเรื่องการปลดหนี้ที่ถูกต้องเป็นอย่างไร ท่านใช้วิธีผิดๆ
แบบที่พวกเราคนทำงานทำมา เพื่อให้ธุรกิจท่านไปรอด หรือรอดไปวันๆๆ
ที่บ้านแก้วจ๋าก็เป็นแบบนี้ค่ะ แก้วจ๋าเสียคุณพ่อไปเพราะท่านคิดมากเรื่อง
การค้า เส้นโลหิตแตกในสมองล้มลงในห้องน้ำ วันนั้นเรายังเด็ก ท่านไปเสีย
ที่เชียงใหม่ ไกลจากเรา แก้วจ๋าจึงหวังว่า แม้พวกคุณจะเหนื่อยใจจะขาด
ทำงานแทบตาย ต้องเอาเงินมาใช้หนี้แทนพ่อ ไม่สบายแบบคนอื่นๆ เขา
แต่ขอให้รู้ว่า คุณยังโชคดีที่มีคุณพ่อนั่งอยู่ข้างคุณนะค่ะ

เรื่องของหนี้ไม่ร้ายแรง ถ้าเราร่วมใจกันสู้ค่ะ โดยเฉพาะ central loan
ที่นี่ ยังมีส่วนลดให้คุณนะค่ะ ถ้ามีเงิน 50/50 ค่ะ แต่ถ้ายอดสูง เกินกำลัง
ตอนนี้ ลองเอาหมายไปที่สวนลุมให้คุณอาช่วยดำเนินชี้แนะทางสู้ก่อนค่ะ
เพื่อรอเก็บเงินค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15488 โดย Champcyber99
เดินทางผิดในการใช้หนี้ ไม่มีจุดหมายในการใช้หนี้
คิดใหม่ทำใหม่ แล้วอะไรๆก็จะดีขึ้น
รายได้ 3-4 หมื่น รายจ่าย 6 หมื่น จะทำเพื่ออะไร
วางแผนใหม่
เริ่มต้นที่คุณพ่อ สำรวจว่าพ่อมีอะไรบ้าง จะกำจัดอย่างไร
วันอาทิตร์ บ่ายโมงครึ่ง ถึงสี่โมงเย็น ที่สวนลุมครับมีทางออกแน่นอน

วันที่29-7-55 มีอบรมเรื่องหนี้ฟรี ถ้ามีเวลาไปได้ครับ ไปลงชื่อจองในกระทู้ปักมุด

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15502 โดย Belle
คุณแก้วจ๋าค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่ให้แง่คิดเรื่องคุณพ่อ ช่วยได้รู้สึกดีขึ้นมาบ้าง
ยอมรับเลยค่ะ ว่าหลังๆรู้สึกไม่ดีกับพ่อเลย T.T

คุณพ่อไม่เหลือทรัพย์สินใดๆให้แปลงเป็นเงินได้เลยน่ะค่ะ
ของมีค่าของพ่อกับแม่ก้อขายใช้หนี้ไปก่อนหน้านี้หมดแล้ว

ส่วนที่รายได้ 3-4 หมื่น แต่ต้องผ่อนหนี้เดือนละ 6 หมื่น มันเป็นคดีเช็คเด้งค่ะ
ยอมความกันได้เท่านี้ ส่วนที่เหลือ และ คชจ อื่นๆ ลูกๆช่วยกันออกค่ะ

แบบนี้เจ้าหนี้เค้าจะทำยังไงคะ คุณพ่อไม่มีทรัพย์สินใดๆเลยค่ะ
เค้าสามารถยึดของในร้านคุณพ่อแทนได้มั้ยคะ ที่ร้านมีสต้อคสินค้าประมาณ 2 แสนบาทน่ะค่ะ
กลัวถ้าเค้ายึดไป คงต้องปิดร้านเลย เพราะไม่มีทุนทำต่อแล้ว
ยังอยากให้คุณพ่อทำถึงสิ้นปีนี้ให้หนี้เก่าหมดก่อนน่ะค่ะ

หรือพอจะมีทางให้ยืดเวลาไปได้นานถึงสิ้นปีมั้ยคะ
คือถ้าหนี้เก่าหมด ลูกๆยังพอช่วยกันผ่อนหนี้ใหม่ได้น่ะค่ะ

ตอนนี้คุณพ่อเครียดจนบอกว่าจะหนีไปอยู่ ตจว กับเพื่อนซัก 5 ปีค่อยกลับมา
ลูกๆฟังแล้วเครียดกว่าเดิมเลย

จะพยายามชวนคุณพ่อไปสวนลุมนะคะ ก่อนชวนคงต้องไหว้พระให้ช่วยดลใจให้แกยอมไปเลยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15519 โดย Pych
คุณพ่อเป็นเจ้าบ้านในทะเบียนบ้านหรือเปล่าครับ
แล้วหจก. จดทะเบียนในนามของคุณพ่อด้วยหรือเปล่าครับ

อ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

อย่าหนีหนี้เลยครับ ชมรมฯ ของเราไม่เคยสนับสนุนให้ชักดาบครับ
ระยะเวลาการบังคับคดี 10 ปีหลังจากคำพิพากษาออกนะครับ

คุณได้ดูหนังเรื่อง วัยรุ่นพันล้าน ไหมครับ
ทำไม ต๊อบ ไม่หนีไปจีนกับครอบครัว
แต่ยืนยันที่จะหาเงินมาใช้ให้คุณพ่อ ให้ครอบครัว หนี้ 40 ล้าน นะครับ กับอายุยังไม่ถึง 20
(ต๊อบเจอขวดยานอนหลับเป็นสิบขวดซ่อนไว้ในห้องนอนคุณพ่อคุณแม่ด้วย)

ตอนนี้คุณพ่อของคุณก็อายุมากแล้ว จะให้ท่านหนีหนี้ หรือหาทางไม่ชำระหนี้
ผมคิดว่า ท่านก็คงรู้สึกผิด หรือรู้สึกไม่ดี ไปอีกนาน
ผมว่า ตอนนี้ที่ท่านเครียด ก็คงเพราะห่วงคุณแม่ของคุณและลูกๆ รวมทั้งตัวคุณ
รวมทั้งไม่อยากเป็นภาระให้ลูกๆ มากไปกว่านี้ ลำพังที่ท่านฝืนทำธุรกิจต่อ
ท่านก็คงเพียงหวังโชค หวังโอกาสที่ท่านจะช่วยแบ่งเบาภาระให้ครอบครัว
มากกว่าจะอยู่เฉยๆ นั่งดูลูกๆ เลี้ยงดู และใช้หนี้ให้

ยิ่งท่านอายุมากแล้ว เครียดมากๆ ย่อมไม่ดีต่อสุขภาพ
อีกทั้ง คนแก่ส่วนใหญ่ (ที่เป็นชาวพุทธ) มักจะเชื่อเรื่อง กฎแห่งกรรม

ผมไม่สนับสนุนให้คุณและคุณพ่อหาทางชักดาบแบบนี้เลยนะครับ
คุณพ่อของคุณตอนนี้คงให้อะไรคุณไม่ได้มากนักอีกแล้ว

แต่ท่านได้ให้ชีวิตคุณและลูกคนอื่นๆ ซึ่งมันยิ่งใหญ่และมีค่ามากกว่าสิ่งใดๆ ในโลก
ไม่มีอะไรจะมาทดแทนบุญคุณของคุณพ่อ คุณแม่ได้เลยนะครับ

เคยได้ยินไหมครับ

องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ตรัสเดรื่องพระคุณพ่อแม่ไว้ประมาณความได้ดังนี้

พระคุณของพ่อแม่นั้นมีมากเหลือประมาณมากเกินลูกจะทดแทนให้หมดได้โดยง่าย แม้ลูกนั้นแบกบิดามารดาของตนไว้บนบ่าทั้งสองข้างของตนนั้น ให้บิดามารดาอันอยู่บนบ่าปัสสาวะ อุจจาระ รดบ่าของลูก ตัวลูกนั้นต้องหาข้าวน้ำมาป้อนแก่บิดามารดา เมื่อได้อาหารแล้วต้องป้อนให้กับมือของตนเอง เวลาล่วงเลยผ่านไปตั้ง100ปี ก็ไม่อาจทดแทนบุญคุณพ่อและแม่หมดได้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15536 โดย ntps
ขอบใจหลายเด้อ น้องชายมาทีก็เก็บตกไปเพียบ :laughing:

ดีใจค่ะ ที่ช่วยให้คุณรู้สึกดีขึ้นค่ะ อย่างที่น้องชายอนาคินบอกค่ะ
หนีหนี้หนีไม่รอดหรอกค่ะ หันหน้าเผชิญปัญหาด้วยกันดีกว่าค่ะ
ท่านก็คงไม่อยากหนีหรอกค่ะ แต่ท่านคงละอายใจ ไม่อยากอยู่
เป็นภาระให้กับที่บ้านนะค่ะ

เรื่องของเช็คเด้ง เป็นคดีอาญาค่ะ ถ้าเจรจาจบได้ก็ดีค่ะ แต่ทุกสิ่ง
อย่าลืมเก็บหลักฐานนะค่ะ เรื่องเช็คเด้ง ถือว่าเรื่องปกติสำหรับคน
ทำธุรกิจสมัยนี้ ขายของไม่ได้เงิน ก็ไม่มีเงินจ่ายค่าวัตถุดิบที่ซื้อมา
สมัยเด็กเคยช่วยคุณพ่อทำบัญชี ลูกค้าจ่ายเช็คมามากมาย เราหลง
ดีใจ แต่กลับเป็นเช็คติดสปริงอยู่หลายใบค่ะ บางคนน่าเชื่อถือก็เก็บรอ
เขามีเงินเข้าบัญชี ยังคุยกันได้ แต่ก็มีบางคนหนีหายไปเลย ได้แต่
เช็คติดสปริงดูต่างหน้า :เฮ้อ: ของคุณพ่อคุณคงติดสปริงหนาแน่น
ไปหน่อยค่ะ ถ้าคุยกับเจ้าหนี้เสียแต่เนิ่นว่า ขอชะลอเข้าเช็คจนกว่า
คุณจะหาเงินมาได้ ดีกว่าให้เขาเอาไปเข้าบัญชีก่อนค่ะ ความรู้สึกจะ
ดีกว่ากันเยอะเลยค่ะ

ถ้าเป็นแก้วจ๋าในสมัยนี้ คงเข้าไปหาแล้วบอกท่านว่า ไม่เป็นไรค่ะ
เมื่อก่อนเราไม่มี วันนี้ถ้าเราต้องเป็น 0 เรารับได้ เพราะเรายังมี
กำลังพอที่จะลุกมาตั้งต้นใหม่ได้ค่ะ ไม่สายค่ะ แค่ยอมรับความจริง
คนเราพลาดกันได้ค่ะ แล้วพาท่านมาดูเวปชมรมนะค่ะ ว่าคุณเจอ
ทางออกของปัญหาแล้วค่ะ พิมพ์ให้ท่านอ่านวิธีแก้ปัญหาหนี้ก่อน
ก็ได้ค่ะ

แก้วจ๋ารู้จักครอบครัวหนึ่งอยู่ต่างจังหวัด เปิดร้านขายของ ลูกชาย
เห็นพ่อแม่กลุ้มเรื่องหนี้ หมุนจนไม่มีหมุน จึงมาค้นหาทางแก้หนี้ให้
กับคุณพ่อคุณแม่ กว่าท่านทั้ง 2 จะเข้าใจก็คุยกับแก้วจ๋าหลายรอบ
จนท่านมั่นใจ คลายกังวล ไม่กลัวเจ้าหนี้ แล้วลูกก็ลงชื่อท่านทั้ง 2
มารับการอบรมฟรีเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมาค่ะ ทุกวันนี้ยังโทรมาปรึกษา
ทุกครั้งที่ไม่แน่ใจค่ะ สิ้นเดือนนี้ เรามีอบรม ลองเชิญท่านมานะค่ะ
ของฟรีค่ะ

เรื่องหมายศาล ควรนำไปที่สวนลุม อาจเป็นคุณเอง เพราะคุณพ่อ
คงทำใจไปกับคุณไม่ง่ายนัก ปล่อยท่านสักพักนะค่ะ หรือให้ท่าน
คุยกับคุณอาไพโรจน์ก่อนก็ได้ค่ะ ในสายด่วนมีเบอร์ท่านค่ะ

เรื่องของ stock ของในร้าน ถ้าคุณพ่อคุณเป็นเจ้าของร้าน เป็นเจ้า
บ้าน (คิดว่าใช่นะ) ของในบ้านและร้านมีสิทธิถูกยึดค่ะ ถ้า คุณ
พ่อผ่านกระบวนการศาลมาแล้วยังไม่สามารถสรุปการชำระหนี้กันได้ค่ะ
แต่วันนั้นยังมาไม่ถึง เรามีทางออกเสมอค่ะ ถ้าเป็นไปได้ นำของขาย
ให้หมด ดีกว่ารอหรือปล่อยทิ้งไว้นะค่ะ ได้เงินไม่เท่าทุนดีกว่าไม่ได้
แม้แต่ทุนนะค่ะ

คำว่า พ่อ มีความหมายมากค่ะ การเป็นพ่อที่ดี ไม่ง่ายนะค่ะ และคุณพ่อ
คุณอาจไม่ใช่พ่อที่ดีที่สุด แต่แค่เป็นพ่อที่รักคุณที่สุดก็ประเสริฐแล้วค่ะ
ขอให้รักษาท่านไว้ค่ะ

มองปัญหาของชีวิตให้ทะลุค่ะ วัฎจักรของชีวิตของคนเรา เกิด แก่ เจ็บ ตาย
เกิดมาเราไม่มีอะไรติดตัวมา และสุดท้ายเราก็จากไปโดยไม่มีอะไรติดตัวไป
นอกจากความดีค่ะ

ขยันอ่านให้คุณพ่อมากๆ นะค่ะ =คุณได้สร้างบุญกุศลให้กับตัวเองที่ยิ่งใหญ่มากค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.598 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena