รบกวนขอคำแนะนำนะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15464 โดย densei27
เรียนทุกท่านครับ ตอนนี้ผมมีรายจ่ายหนี้ตามรายการต่อไปนี้ครับ
ชื่อธนาคาร ประเภท จำนวนยอดหนี้
UOB บัตรเครดิต 100000
UOB บัตรกดเงินสด 100000
UOB สินเชื่อเงินสด 170000
KTC บัตรเครดิต 100000
KTC บัตรกดเงินสด 100000
BAY บัตรเครดิต 90000
BAY สินเชื่อเงินสด 65000
Firstchoie สินเชื่อเงินสด 67000
quickcash สินเชื่อเงินสด 45000
ซิตี้แบงค์ บัตรกดเงินสด 37000
กสิกรไทย บัตรเครดิต 75000

แล้วก็มีค่าผ่อนบ้านเดือนละ 12000 , ผ่อนรถ 9000 บาท
ซึ่งเมื่อปลายปีที่แล้วผมทำงานบริษัท อยุ่มีเงินเดือน 60000 และมีงานนอกอีกเดือนละ 10000 บาท เลยสามารถหมุนจ่ายขั้นต่ำได้ตลอด
แต่ตอนนี้มีเหตุต้องมาทำที่ใหม่ ได้เงินเดือน 50000 ส่วนงานเหลือเดือนละ 5000 บาท ทำให้เริ้มหมุนไม่ไหวแล้ว และพอได้มารรุ้จัก web นี้และอ่านข้อมุลดู เลยจะขอคำปรึกษาว่า
1. ถ้าผมใช้วิธีหยุดจ่ายทั้งหมด ( เว้นไว้แต่ค่าบ้านกับค่ารถ ) แล้วค่อยต่อรองกับทีละธนาคาร พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
2. ถ้าผมใช้วิธีหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วมีโอกาสที่เรื่องจะต้องไปถึงศาลไหมครับ

รบกวนช่วยชี้แนะว่าจะทำอย่างรดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15472 โดย Chutatip
คุณยังอ่านข้อมูลในเว็บนี้ไม่พอครับ อ่านอีกเยอะๆ ทำความเข้าใจช้าๆไม่ต้องรีบ โดยเฉพาะกระทู้ปักหมุด แล้วคุณจะได้คำตอบที่คุณถามด้วยตัวเองครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15473 โดย noompla

densei27 เขียน: เรียนทุกท่านครับ ตอนนี้ผมมีรายจ่ายหนี้ตามรายการต่อไปนี้ครับ
ชื่อธนาคาร ประเภท จำนวนยอดหนี้
UOB บัตรเครดิต 100000
UOB บัตรกดเงินสด 100000
UOB สินเชื่อเงินสด 170000
KTC บัตรเครดิต 100000
KTC บัตรกดเงินสด 100000
BAY บัตรเครดิต 90000
BAY สินเชื่อเงินสด 65000
Firstchoie สินเชื่อเงินสด 67000
quickcash สินเชื่อเงินสด 45000
ซิตี้แบงค์ บัตรกดเงินสด 37000
กสิกรไทย บัตรเครดิต 75000

แล้วก็มีค่าผ่อนบ้านเดือนละ 12000 , ผ่อนรถ 9000 บาท
ซึ่งเมื่อปลายปีที่แล้วผมทำงานบริษัท อยุ่มีเงินเดือน 60000 และมีงานนอกอีกเดือนละ 10000 บาท เลยสามารถหมุนจ่ายขั้นต่ำได้ตลอด
แต่ตอนนี้มีเหตุต้องมาทำที่ใหม่ ได้เงินเดือน 50000 ส่วนงานเหลือเดือนละ 5000 บาท ทำให้เริ้มหมุนไม่ไหวแล้ว และพอได้มารรุ้จัก web นี้และอ่านข้อมุลดู เลยจะขอคำปรึกษาว่า
1. ถ้าผมใช้วิธีหยุดจ่ายทั้งหมด ( เว้นไว้แต่ค่าบ้านกับค่ารถ ) แล้วค่อยต่อรองกับทีละธนาคาร พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
2. ถ้าผมใช้วิธีหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วมีโอกาสที่เรื่องจะต้องไปถึงศาลไหมครับ

รบกวนช่วยชี้แนะว่าจะทำอย่างรดีครับ

เป็นไปได้ครับ

มีโอกาสครับ

ปล.หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถติดตามได้ที่กระทู้ปักหมด ขอให้ทำความเข้าใจน่ะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15474 โดย densei27
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังไล่อ่านอยู่ยอมรับว่า ตอนแรกมันเครียด เลยใจร้อนไปนิดนึง เดี๋ยวจะไปอ่านกระทู้ต่างๆครับ ถ้าติดจริงๆ ค่อยมาขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15498 โดย densei27
ขอสอบถามนิดนึงครับ พอดีอ่านข้อมุลแล้วกำลังวางแผนจะทำการ SECONDWAY OUT แต่มีประเด็นที่ว่า กลัวเรื่องการอายัดเงินเดือน โดยเงินเดือนของผมผ่านแบงค์ที่ไม่ได้มีหนี้บัตรอะไรเลย แต่ของภรรยาผม เขาเคยมีประเด็นที่ว่า ทางบริษัททวงนี้ส่งหนังสือให้หักเงินเดือนพนักงานนำส่งชำระนี้ เลยกลัวประเด็นนี้ว่า จะมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นไหมครับ ภรรยาผมทราบเรื่องที่ผมเป็นหนี้อยู่แล้ว แต่ฝั่งของภรรยาเองก็มีภาระใช้จ่ายของเธอเองอยุ่แล้วถ้าโดนหักเพราะผมอีกก็คงแย่ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15501 โดย ชายกลาง
อ่านกระทุ้เก่าก่อนดีใหมครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15511 โดย สายลม
ไปต่อกระทู้เดิมของคุณสิค่ะ กระทู้จะได้ไม่รกบอร์ด
อ่านกระทู้ปักหมุดให้เยอะๆสิ คุณบอกว่าจะอ่านให้มากๆไง
เรื่องอายัดเงินเดือน ต้องผ่านกระบวนการฟ้องศาล แล้วคุณไม่ทำตามคำพิพากษา
เรื่องจึงจะถูกส่งไปกรมบังคับคดี และทำการอายัดเงินเดือน ไปอ่านเรื่อง

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

แล้วเรื่องหนี้บัตร เป็นหนี้ส่วนบุคคล ไม่ใช่สามีเป็นหนี้แล้วไปอายัดเงินเดือนภรรยา ไม่ใช่ค่ะ
อ่านให้มากๆค่ะ จะได้มีความรู้ และรู้ทันเจ้าหนี้นะคะ
(รบกวน Admin รวมกระทู้ให้ด้วยนะคะ)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15513 โดย Shofrets
:ลั่ลล้า:

ถ้าวางแผนการเงินดีๆ กลัวอะไรกับการอายัดเงินเดือน ขี้คร้านคุณจะปิดบัญชีหมดก่อนโดนฟ้องศาล
การอายัดเงินเดือนกว่าจะโดนอายัดก็ต้องโดนฟ้องศาลก่อน แล้วคุณจะปล่อยให้อะไรผ่านไปโดยที่ไม่วางแผนหรือค่ะ
เริ่มต้นอ่านกระทู้ปักหมุดให้หมดแล้ว มาคิดดูใหม่ ว่ากลัวไหม ???

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15518 โดย Pych

densei27 เขียน: ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังไล่อ่านอยู่ยอมรับว่า ตอนแรกมันเครียด เลยใจร้อนไปนิดนึง เดี๋ยวจะไปอ่านกระทู้ต่างๆครับ ถ้าติดจริงๆ ค่อยมาขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ

densei27 เขียน: ขอสอบถามนิดนึงครับ พอดีอ่านข้อมุลแล้วกำลังวางแผนจะทำการ SECONDWAY OUT แต่มีประเด็นที่ว่า กลัวเรื่องการอายัดเงินเดือน โดยเงินเดือนของผมผ่านแบงค์ที่ไม่ได้มีหนี้บัตรอะไรเลย แต่ของภรรยาผม เขาเคยมีประเด็นที่ว่า ทางบริษัททวงนี้ส่งหนังสือให้หักเงินเดือนพนักงานนำส่งชำระนี้ เลยกลัวประเด็นนี้ว่า จะมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นไหมครับ ภรรยาผมทราบเรื่องที่ผมเป็นหนี้อยู่แล้ว แต่ฝั่งของภรรยาเองก็มีภาระใช้จ่ายของเธอเองอยุ่แล้วถ้าโดนหักเพราะผมอีกก็คงแย่ครับ

ไหนคุณบอกว่าจะกลับไปอ่านกระทู้ต่างๆ และถ้าติดจริงๆ จะค่อยมาขอความรู้
แต่ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง นอกจากจะมาถามคำถามที่มีคำตอบอยู่แล้วในกระทู้ปักหมุด
คุณยังทำผิดกฎกติกามารยาท (ซึ่งก็อยู่ในกระทู้ปักหมุดด้วยเช่นกัน)

แสดงว่าคุณเป็นคนใจร้อนมากๆ อ่านไม่ทันจบก็รีบมาถามคำถาม
การที่เป็รคนใจร้อน จะทำให้การแก้ปัญหาต่างๆ สำเร็จได้ยาก
อีกทั้งขาดความรอบคอบ ขาดความระมัดระวัง
จะทำให้คุณพลาดพลั้งเสียทีคนทวงหนี้ เสียทีเจ้าหนี้ เสียทีทนายโจทก์ (เวลาโดนฟ้อง) เอาง่ายๆ นะครับ

อ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมด ให้จบสักหนึ่งรอบ อ่านอย่างใจเย็นๆ ผมเชื่อว่าคุณซึ่งทำงานมีเงินเดือนมากขนาดนี้ คงไม่เหลือบ่ากว่าแรงหรอกใช่ไหมครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15695 โดย densei27
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่สั่งสอนครับ ตอนนี้กำลังอ่านกะทู้ปักหมุดต่างๆอยู่ และ กำลังเริ่มวางแผนจะหยุดชำระแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.514 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena