รบกวนด่วนค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15419 โดย charunthorn
รบกวนด่วนค่ะ was created by charunthorn
เนื่องจากตอนนี้เป็นหนี้หลายบัตรและได้ย้ายที่ทำงานที่บ้านทำให้ไม่ได้รับหมายศาลเลยอายุความน่าจะประมาณเจ็ด-แปดปี แต่เมื่อประมาณต้นเดือนมิ.ย.มีจนท.ของบ.ฯหนึ่งโทร.เข้ามาที่บ.ฯและแจ้งว่าเป็นหี้อยู่ประมาณ 4หมื่นกว่าบาทและให้ชำระยอดเดือนละ3พันคือต้นเดือนก.ค.นี้พร้อมทั้งแจ้งว่ามีเลขคดีแดงอยู่และเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้ว ไม่ทราบว่าจะต้องชำระให้เค้าเลยหรือไม่คะ เพราะพอขอเอกสารไม่มีให้เลยนอกจากเอกสารการชำระเงินที่ไม่มีจำนวนตัวเลข เครียดมากๆๆเลยค่ะเพราะจะต้องชำระวันนี้แล้ว หรือจะรอให้มีคำสั่งศาลตัดเงินเดือนดีไหมคะ เพราะตอนนี้จำไม่ได้ว่ามีที่ไหนบ้าง
ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15421 โดย Champcyber99
ที่นี้ไม่มีคำว่าด่วน

กดเข้าไปอ่านในนี้หัวมุมซ้ายมือ

ห้องถาม - ตอบ ปัญหาหนี้

ถ้าให้ตอบด่วนคิด 5000 บาท
ถ้าหาอ่านแล้วไม่เข้าใจมาถามฟรี
[/size]
ไปหาอ่าน

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15424 โดย charunthorn
เนื่องจากมีการย้ายบ้านและที่ทำงานทำให้ไม่ได้รับเอกสารอะไรเลย และมีทางบ.ฯหนึ่งโทร.มาให้ชำระเงินและบอกว่า คุณมีคดีแดงเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้วไม่ทราบว่าทางเราต้องชำระเงินกับทางบ.ฯเลยหรือติดต่อกับศาลก่อนคะเพราะเรื่องประมาณเจ็ดแปดปีแล้วไม่เคยได้รับเอกสารอะไรเลย(เป็นหนี้หลายบัตรค่ะ)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15425 โดย Champcyber99

charunthorn เขียน: เนื่องจากมีการย้ายบ้านและที่ทำงานทำให้ไม่ได้รับเอกสารอะไรเลย และมีทางบ.ฯหนึ่งโทร.มาให้ชำระเงินและบอกว่า คุณมีคดีแดงเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้วไม่ทราบว่าทางเราต้องชำระเงินกับทางบ.ฯเลยหรือติดต่อกับศาลก่อนคะเพราะเรื่องประมาณเจ็ดแปดปีแล้วไม่เคยได้รับเอกสารอะไรเลย(เป็นหนี้หลายบัตรค่ะ)

หมายเลขคดีแดง คือ ศาลตัดสินไปแล้ว
เรียนคุณcharunthorn ทางชมรมเราไม่อนุญาตให้สมาชิกตั้งกระทู้ใหม่ให้ใช้คนละกระทู้เท่านั้น
มีเรื่องอะไรไปต่อกระทู้เดิม

กระทู้นี้รอให้กรรมการมาย้ายครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15426 โดย ntps
ไม่มีคำว่าด่วน

คุณอายุขนาดนี้แล้วหรือ

เรื่องของตัวเอง อะไรๆ ก็อ้างว่า จำไม่ได้
แล้วจะมาร้องให้ใครช่วยได้ค่ะ ไปนั่งสงบสติอารมณ์ แล้วอ่าน
สิ่งที่น้องเขาให้ก่อนค่ะ ทำตัวลอยเหนือปัญหามาได้ตั้งหลายปี
พอตอนนี้ ตื่นเต้นตกใจกับคำว่า กรมบังคับคดี

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15427 โดย charunthorn
คือไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค่ะ ว่าจะต้องทำอะไรต่อจากนี้เลยขอความช่วยเหลือ ถ้าไม่ช่วยก้อไม่เปนไรค่ะ ขอบคุณนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15428 โดย Champcyber99

charunthorn เขียน: คือไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค่ะ ว่าจะต้องทำอะไรต่อจากนี้เลยขอความช่วยเหลือ ถ้าไม่ช่วยก้อไม่เปนไรค่ะ ขอบคุณนะคะ

แล้วกันคุณนี้อย่างไรนะ ผมบอกให้หาอ่าน
ในกระทู้ปักมุดมันมีทุกคำตอบที่คุณถามมาจะได้รู้เรื่องอื่นๆด้วย
ไม่งั้นไปอบรมฟรีที่นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=15077&Itemid=29

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15429 โดย ntps
สมาชิกที่นี่ก็ไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย

มาตั้งกระทู้ผิดๆ มากมาย โดยไม่คำนึงถึงกติกาของบ้านเขา
ยังมาใช้วาจาแบบนี้อีก บอกให้ไปตั้งสติ กลับมาพูด ถ้าไม่ช่วยก้อไม่เปนไรค่ะ

คุณไม่ใช่คนแรกที่ขาดสติ ไม่ดูกติกาของชมรม แถมมาปล่อยอารมณ์แต่เช้า
พวกเราไม่เป็นไรหรอก ถ้าคุณจะไป แต่ตัวคุณเองนะละ จะสติแตก
หนี้ที่คุณสร้างมากับมือ จะจำไม่ได้สักนิดก็เกินไป นอกจากเป็นคน
ไม่มีความรับผิดชอบอย่างหนัก เราเป็นหนี้กันทุกคน ไม่ใช่นักกฎหมาย
แต่ก็ปลดหนี้ได้หมด เจ๋งไหมละ เพราะเรามีบ้านหลังนี้ มีสมาชิกที่มีใจ
อาสามาช่วยเหลือ แต่ก่อนที่จะให้คนอื่นช่วย คุณต้องช่วยตัวเอง และ
ทำความเข้าใจกติกาเราด้วย ไม่ใช่เข้ามาสั่งบอกว่า ด่วน
ที่นี่ไม่มีเสริฟค่ะ ยิ่งด่วนยิ่งไม่มา

ถ้าคิดว่า หนี้จะหายเพราะย้ายบ้านย้ายที่ทำงาน ก็คิดผิดนะ และถ้า
คิดว่า วันนี้โลกต้องแตกเพราะเขามาบอกว่า จะบังคับคดี ต้องจ่าย
วันนี้ ก็คิดผิดเช่นกัน

ขอให้มีความสุขกับไฟที่ล้นก้นนะค่ะ ถ้ายังไม่เข้าใจในสิ่งที่เตือนกัน
และยังมีอัตตาสูงคงพูดกันไม่รู้เรื่องค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15430 โดย charunthorn
เพิ่งเข้ามาในเวปฯนี้ครั้งแรกค่ะ เลยไม่เข้าใจกฎกติกามารยาท ต่างๆๆ แต่นี้เพลียกว่าเดิมค่ะ :pray:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15433 โดย นานา

charunthorn เขียน: เนื่องจากตอนนี้เป็นหนี้หลายบัตรและได้ย้ายที่ทำงานที่บ้านทำให้ไม่ได้รับหมายศาลเลยอายุความน่าจะประมาณเจ็ด-แปดปี แต่เมื่อประมาณต้นเดือนมิ.ย.มีจนท.ของบ.ฯหนึ่งโทร.เข้ามาที่บ.ฯและแจ้งว่าเป็นหี้อยู่ประมาณ 4หมื่นกว่าบาทและให้ชำระยอดเดือนละ3พันคือต้นเดือนก.ค.นี้พร้อมทั้งแจ้งว่ามีเลขคดีแดงอยู่และเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้ว ไม่ทราบว่าจะต้องชำระให้เค้าเลยหรือไม่คะ เพราะพอขอเอกสารไม่มีให้เลยนอกจากเอกสารการชำระเงินที่ไม่มีจำนวนตัวเลข เครียดมากๆๆเลยค่ะเพราะจะต้องชำระวันนี้แล้ว หรือจะรอให้มีคำสั่งศาลตัดเงินเดือนดีไหมคะ เพราะตอนนี้จำไม่ได้ว่ามีที่ไหนบ้าง
ขอบคุณค่ะ

:สู้ๆ: เข้าไปดูในกระทู้ปักหมุดและศึกษากรถทู้เก่าๆที่ผ่านมานะค่ะ ใจเย็นๆหนทางแก้ไขมีอยู่ในนั้นค่ะ ปัญหาของคุณมีทางออกให้เวลากับการศึกษาข้อมูลนะค่ะ ใจเย็นๆค่ะ บางทีคุณอาจจะไม่จำเป็นต้องจ่ายเลยสักบาทก็ได้ เข้าไปอ่านค่ะ :bye:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15435 โดย Napassawan
ถ้าจะเข้ามาบ่นอย่างเดียวล่ะก็ ใครก็ช่วยไม่ได้หรอก

ลองอ่านกระทู้ปักหมุดอย่างในรูปข้างบนที่เพื่อนแปะไว้ให้ดูหรือยัง

ถ้ายังก็ไปอ่านก่อนซะ

ทำใจเย็นๆ เลิกน้อยใจ เพราะ มันไม่ช่วยอะไรหรอก

ตั้งสติ แล้วไปอ่านกระทู้ที่ทุกคนแนะนำก่อน

ใจเย็นๆ ไม่จ่ายมาตั้งหลายปี จะไปกลัวอะไร

ไอ้สิ่งที่คุณกลัวน่ะ ถ้าจะโดนมันก็โดนตั้งนานแล้ว มาจนถึงป่านนี้แล้ว

ใช้เวลาอ่านหน้าเวปอีกวันสองวัน หาความรู้ก่อนเถอะ

ที่นี่นะคือขุมทรัพย์ทางปัญญาของคนเป็นหนี้เลยนะ

ถ้ารอคำตอบอย่างเดียวไม่ได้ประโยชน์หรอก แก้ปัญหาได้ไม่จบ

ถ้าไม่มีความรู้ทั้งหมดอย่างครอบคลุม

ไปอ่านให้หมดก่อน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: นานา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15454 โดย Ly89

charunthorn เขียน: เพิ่งเข้ามาในเวปฯนี้ครั้งแรกค่ะ เลยไม่เข้าใจกฎกติกามารยาท ต่างๆๆ แต่นี้เพลียกว่าเดิมค่ะ :pray:

อย่ามัวแต่มาตั้งแง่แลงอนกันเลยครับ....

พี่เขาชี้ทางให้แล้ว...รีบเดิน รีบอ่านจะเป็นประโยชน์กับคุณมากกว่านะครับ....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15466 โดย jackTs

charunthorn เขียน: รบกวนด่วนค่ะ

อ่านก่อนแล้วจะเข้าใจ...ด่วน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2299&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15487 โดย สายลม
เหมือนที่สมาชิกท่านอื่นๆตอบไปค่ะ
“ตั้งสติ” ให้ได้ก่อนนะคะ หนีปัญหามาตั้งหลายปี หรือคุณอาจจะได้รับคำบอกเล่าจากคนอื่นแบบผิดๆว่า เป็นหนี้ไม่ต้องใช้ ฟ้องแล้วไม่มีอะไรให้ยึด เขาก็ทำอะไรเราไม่ได้ ล้วนเป็นความรู้และคำแนะนำที่ “ผิด”
เป็นหนี้เราต้องชดใช้ค่ะ เอาเงินเขามาก็ต้องคืนให้เขา แต่อย่าให้เดือดร้อนด้วยการไปหมุนเงิน หยิบยืมเงินคนอื่นเอามาใช้หนี้เดิม เรื่องผ่านมาหลายปีแล้ว ไปอ่านวิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านก่อน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29
อ่านแล้ว ลองดูในทะเบียนบ้านตัวเองสิว่า คุณขึ้นอยู่กับทะเบียนบ้านในเขตพื้นที่ไหน
ถ้าย้าย หลังจากหยุดชำระหนี้ในระหว่างสองสามปีแรก คุณอยู่ในท้องที่ไหน ไปเช็คหมายศาลในเขตที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้านสิว่า คุณโดนฟ้องกี่บัตรแล้ว ไปคัดคำพิพากษาออกมา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29
จะได้รู้ว่า โดนฟ้องไปกี่ใบ เหลืออีกกี่ใบที่เจ้าหนี้ยังไม่ฟ้อง แยกออกมา ทำบัญชีออกมาให้ชัดเจน
แล้วไปอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ เรื่อง อายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ
ค่อยๆอ่านไป ตั้งสติ เพราะคำอธิบายเรื่องกฎหมาย ประธานชมรมฯ และกรรมการหลายท่าน เขียนอธิบายด้วยภาษาง่ายๆ ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจอะไร ค่อยมาถามต่อในกระทู้นี้เหมือนเดิม
หากมีบัตรไหนฟ้องไปแล้ว จะเป็นเลขคดีแดง ให้ดูสิว่า คำพิพากษาให้ชำระหนี้ที่ยอดเท่าไหร่
คุณไปคำนวณบัญชีรายรับรายจ่ายประจำวันของคุณ เงินเดิอนเกินหมื่นไหม? เพราะถ้าไม่ถึงหมื่นอายัดไม่ได้ ถ้าเกินหมื่นอายัดได้ 30 % ไปอ่านในนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด
ตั้งสติและค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละเปราะ เป็นหนี้คะ ไม่ได้เป็นห่า เป็นกลาก เป็นเกลื้อน เป็นเอดส์ ที่สังคมจะต้องรังเกียจ
มีเงินมีสตางค์ ก็ใช้คืนเขาไป แต่ก็ต้องรู้ทันเจ้าหนี้ด้วยว่ามันคิดดอกเบี้ยเกินไปไหม?
อย่าไปหยิบยืมเงินใครมาจ่าย แก้ไขหนี้ด้วยความมีสติ เอาใจช่วย สู้ๆค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15639 โดย tonhom
ใจเย็นๆค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆตามที่กรรมการบอกครับ สู้ๆ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.871 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena