จะเอาไงดีครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15382 โดย micmint
ตัวผมเองอยากสอบถามและหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
1.ผมเป็นหนี้บัตรกดเงินสด อิออนอยูประมาณ 15,000 บาทครับ
2.ผมเริ่มที่จะส่งยอดขั้นต่ำของมันไม่ไหวครับ (1,096) แต่ผมส่ง 1,200
3.ผมควรจะส่งต่อไปแบบมีเงินเหลือกินต่อเดือนน้อยลงหรือหยุดส่งแล้วเก็บเงินก้อนดี
(หมายเหตุผมเคยกดของมันมา 15,000 แล้วครั้งหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว แล้วผมปิดมันด้วยเงินก้อนเดียวเลย แต่มางวดหนี้จะปิดไม่ไหวแล้วส่งขั้นต่ำก็ไม่หมดสักทีครับ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15383 โดย สายลม
ก็ไปอ่านกระทู้ปักหมุดสิครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15384 โดย Napassawan

micmint เขียน: ตัวผมเองอยากสอบถามและหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ
1.ผมเป็นหนี้บัตรกดเงินสด อิออนอยูประมาณ 15,000 บาทครับ
2.ผมเริ่มที่จะส่งยอดขั้นต่ำของมันไม่ไหวครับ (1,096) แต่ผมส่ง 1,200
3.ผมควรจะส่งต่อไปแบบมีเงินเหลือกินต่อเดือนน้อยลงหรือหยุดส่งแล้วเก็บเงินก้อนดี
(หมายเหตุผมเคยกดของมันมา 15,000 แล้วครั้งหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว แล้วผมปิดมันด้วยเงินก้อนเดียวเลย แต่มางวดหนี้จะปิดไม่ไหวแล้วส่งขั้นต่ำก็ไม่หมดสักทีครับ)

มีหนี้รายเดียวใช่ไหม

ถ้าใช่ก็ส่งไปเถอะ ส่งให้เยอะกว่าเดิมก็หมดเร็วขึ้น

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15385 โดย micmint
มีรายเดียวครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15388 โดย Pych
ถ้าส่งมากกว่าขั้นต่ำไม่ไหว อยากให้ทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายขึ้นมาดูก่อนครับ
มีหนี้แค่รายเดียว ไม่จำเป็นก็ยังไม่อยากให้ใช้ Second-Way Out เผื่อทำบัญชีเสร็จอาจเห็นรอยรั่วของรายได้ และอาจจ่ายมากกว่าขั้นต่ำ เช่นส่งสักเดือนละ 1,500 บาท อย่าให้เกินวันครบกำหนดชำระนะครับ
ไม่งั้นโดนค่าปรับ ค่าติดตามทวงถามอีก 2-3 ร้อยบาท

ถ้าไม่แน่ใจยังไง ก็อ่านกระทู้ปักหมุดให้เข้าใจ แล้วลองตัดสินใจดูครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15391 โดย micmint
จะลองทบทวนดูครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15413 โดย Champcyber99
ส่งไม่ไหวก็หยุดจ่าย ไม่ไหวครับ ก็หยุดจ่ายซิครับ เก็บเงินกิน
มีกินมีใช้แล้ว เก็บเงินใช้หนี้
แล้วรู้ว่าตัวเองไม่ไหวยังไปกดเงินเขามาอีก ตัดบัตรทิ้งไป
คุณต้องอยู่ด้วยเงินตัวเอง
รู้จักระงับจิดใจว่ากูไม่มีกูไม่ผ่อน ก็อยากได้เก็บเงินซื้อสด

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15456 โดย Ly89
ถ้าไม่ใช่เป็นคนว่างงาน...หรือเงินเดือนน้อยจริงๆ ลองทำบัญชีรับจ่ายดู

ตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกไป น่าจะผ่อนไหวนะครับ....มีหนี้เจ้าเดียวเองและก็ไม่มากเท่าไหร่

แต่ถ้ายังไงก็ไม่ไหว...บีบรายจ่ายก็แล้วอะไรก็แล้ว ก็หยุดจ่ายไปซะเถอะครับ...อย่าฝืนถ้า

มันไม่ทำให้อะไรดีขึ้น.....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.544 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena