เอกสารยืนยันการลดหนี้ ทำไมของผมมันไม่เหมือนกับของคนอื่นเลยครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15037 โดย firefish
ผมอ่านบอร์ดนี้มานานแล้วครับตั้งแต่เป็นหนี้และตอนนี้เริ่มรัดตัวก็เริ่มหยุดจ่ายทุกบัตรมาได้ 8 เดือนแล้วครับ
ตอนนี้เท่าที่มีก็

บัตรเครดิตกรุงศรี 68,000บาท แต่ได้หนังสือยืนยันการลดหนี้เหลือ 45,000 บาท.....ใบหนี้ปิดไปแล้วครับ
บัตรเครดิตktc 150,000 บาท ตัวนี้ไม่ยอมลดเลยครับ จู่ๆ ก็มีหมายศาลมาที่บ้าน รอขึ้นศาลวันที่ 27 กค นี้ครับ
บัตรเครดิตนครหลวง(ปัจจุบันเป็น ธนชาติ) 47,000 บาท ตัวนี้ก็ไม่ยอมลดครับ ขู่ว่าจะส่งฟ้องท่าเดียว

...อันสุดท้ายอันนี้แหละครับที่ทำให้ผมต้องมาตั้งกระทู้
บัตรเครดิตธนาคารกสิกรครับ ยอด 67,000 บาท
วันนี้มีเจ้าหน้าจากสำนักงานกฎหมายโทรมาว่า

เจ้าหน้าที่ : จะปิดยอดไหมคะ
firefish : แต่พอจะมีส่วนลดที่มากกว่านี้บ้างได้ไหมครับ (ก่อนหน้านั้นสักเดือนสองเดือนเคยคุยกันแล้วเรื่องส่วนลด)
เจ้าหน้าที่ : คะ 47,000 บาท okไหมคะ
firefish : ok ครับ
เจ้าหน้าที่ : แต่คุณต้อง Fax สำเนาบัตรประชาชน และ เอกสารภาระหนี้ของสถาบันการเงินอื่นมาก่อนนะคะ
firefish : ไม่ครับ ผมขอหนังสือยืนยันการลดหนี้ก่อนครับ เพราะของกรุงศรีที่ผมปิดไปไม่เห็นต้องfaxเอกสารอะไรไปให้เลยครับ( และผมเคยอ่านในบอร์ดนี้ผมจำได้ว่า"ไม่ว่าทางสำนักงานกฏหมายจะขอเอกสารอะไรก็แล้วแต่ อย่าให้เป็นอันขาด จนกว่าจะมีหนังสือยืนยันการลดหนี้" )
firefish : จะเอาสำเนาบัตรประชาชนกับเอกสารภาระหนี้ของสถาบันการเงินอื่นไปทำอะไรเหรอครับ
เจ้าหน้าที่ : เอาไปเป็นหลักฐานเพื่อเสนอทางแบงค์ว่าคุณมีภาระหนี้และต้องการที่จะขอการลดหนี้ไงคะ(ผมฟังแล้วมันยังไงกันแน่ ทะแม่งๆ)
firefish : นั้นคุณ fax หนังสือยืนยันการลดหนี้มาก่อนละกันครับ
เจ้าหน้าที่ : ได้ค่ะ และทางคุณพร้อมจะปิดยอดเมือ่ไรค่ะ
firefish : ถ้าผมได้หนังสือก็พร้อมที่จะปิดเลยครับ
เจ้าหน้าที่ : ถ้างั้นขอให้คุณปิดยอดวันที่ 28นี้เลยนะค่ะ จะได้ตัดยอดตรงรอบพอดี

แล้วเจ้าหน้าเค้าก็ fax หนังสือยืนยันการลดหนี้มาให้ แต่มันไม่เหมือนกับของชาวบ้านเขาเลยครับ(ผมว่ามันแปลกๆ) รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยดูและแนะนำด้วยนะครับ ว่าผมควรทำไงต่อไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15039 โดย jackTs

firefish เขียน: เอกสารยืนยันการลดหนี้ ทำไมของผมมันไม่เหมือนกับของคนอื่นเลยครับ

ทำไมจะไม่เหมือน...ไปดูดีๆสิครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15040 โดย ntps
เป็นหนังสือขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ตามปกติ
แต่เขานำมาปรับให้เป็นหนังสือยืนยันชำระหนี้ตามตกลงค่ะ ถ้าคุณเห็น หรือ
อ่านว่า ได้ใจความสำคัญตามที่ตกลงก็ใช้ได้ค่ะ เช่น

หนี้ยอดเดิม....ตกลงให้ชำระหนี้ที่.....จบหนี้ เป็นต้น

เห็นมีคำว่า จบหนี้ก็ใช้ได้ค่ะ

ส่วนเรื่อง FAX เอกสารให้เขานะ ไม่เคยบอกเป็นกฎตายตัวว่า ห้าม ค่ะ
ทุกอย่างขึ้นกับนโยบายแต่ละที่ค่ะ บางแบงค์ก็ขอ บางแบงค์ไม่เอาเป็นต้น
อย่ามากลัวกับสิ่งที่ไม่ต้องกลัวค่ะ

สิ่งที่ต้องได้อีกฉบับที่สำคัญคือ หนังสือปิดหนี้ค่ะ จะต้องได้หลังจ่าย
อีก 60 วัน โดยประมาณค่ะ อย่าลืมเก็บใบเสร็จด้วยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15182 โดย firefish
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ และ คุณ kaewja มากครับ ตอนนี้ผมได้ปิดยอดเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ก็เหลือแต่รอหนังสือยืนยันการปืดหนี้เพียงอย่างเดียวครับ ขอบคุณมากครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15218 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ (o_O) (o_O) (o_O)

ยังงัยรอหนังสือยืนยัน 2 สัปดาห์ ถ้าไม่มา เราโทรจิกมั่ง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15223 โดย juthatip.jj
ของเราก็เป็นแบบนี้ค่ะ แล้วก็ได้รับหนังสือยืนยันกลับมาเรียบร้อย ไม่มีปัญหาค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.428 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena