สหกรณ์ออมทรัพย์กำลังจะฟ้อง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14969 โดย thitipat2517
เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ผมมีหนี้สหกรณ์ออมทรัพย์พนักงานสหกรณ์จำกัดที่จังหวัดแห่งหนึ่งยอดเหลือ399,000บาทจาก400,000บาท ตอนนี้ค้างจ่ายหลายงวด เพราะไม่มีเงินพอจ่าย แค่จะใช้แต่ละเดือนยังจะไม่พอเลยครับ ยอดส่งต่องวด 5พันกว่าบาทรวมต้นและดอกกำหนดส่ง120งวด และเขาโทรมาบอกว่าจะให้ทนายมาคุยกับกรรมการเพื่อทำการฟ้องผมโดยผมใช้โฉนดที่ดินของแม่ยายเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันและตอนนี้ผมไม่ได้เป็นสมาชิกสหกรณ์แล้วเพราะลาออกจากที่ทำงานเดิมจึงทำให้สิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพและมีเงินหุ้นอยู่40,000บาทยังถอนออกไม่ได้ จึงอยากขอคำแนะนำครับว่าควรดำเนินการอย่างไรเพราะเคยเจรจาขอประนอมหนี้เพื่อขอลดยอดจ่ายเขาก้ออ้างว่ากรรมการไม่ยอมแม้จะไปแจ้งกรมส่งเสริมสหกรณ์หรือใครที่มีอำนาจให้ช่วยก้อทำอะไรไม่ได้
1.เขาจะยึดที่ดินได้เลยมั้ยครับถ้าฟ้อง
2.ถ้าเขาฟ้องเราจะสามารถประนีประนอมในศาลเพื่อให้จ่ายน้อยลงได้ไหมครับ

สุดท้ายนี้รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ฐิติพัฒน์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14978 โดย Champcyber99
1.เขาจะยึดที่ดินได้เลยมั้ยครับถ้าฟ้องใช้โฉนดที่ดินของแม่ยายเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกัน
คำว่าค้ำประกันนะคุณไปทำเรื่องขายฝากที่สำนักงานที่ดินหรือเปล่าละ
ถ้าไม่ได้จดจำนองหรือขายฝากโดนเจ้าของที่เซ็นแล้วละก็ไม่สามารถยึดได้

2.ถ้าเขาฟ้องเราจะสามารถประนีประนอมในศาลเพื่อให้จ่ายน้อยลงได้ไหมครับ
ได้ ไม่จำเป็นต้องที่ศาลที่ไหนก็ตกลงกันได้

ถ้าคุณโดนฟ้องจริงคุณไม่มีเงินจ่ายเจ้าหนี้ก็จะตามไปหาทรัพย์สิน หรือสินสมรส
เพื่อให้กรมบังคับคดีทำการยึดต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14990 โดย jackTs

thitipat2517 เขียน: อยากขอคำแนะนำครับว่าควรดำเนินการอย่างไรเพราะเคยเจรจาขอประนอมหนี้เพื่อขอลดยอดจ่ายเขาก้ออ้างว่ากรรมการไม่ยอมแม้จะไปแจ้งกรมส่งเสริมสหกรณ์หรือใครที่มีอำนาจให้ช่วยก้อทำอะไรไม่ได้

ให้ตอบมาก่อน...ว่าทางสหกรณ์ที่ว่านั่นน่ะ
คิดดอกเบี้ยเท่าไหร่ต่อปี?...คิดเป็นแบบไหน? (แบบคงที่ หรือ แบบลดต้นลดดอก)

รายละเอียดที่สำคัญก็ไม่ยอมบอก แล้วจะให้คำแนะนำได้ยังไง?

thitipat2517 เขียน: 1.เขาจะยึดที่ดินได้เลยมั้ยครับถ้าฟ้อง

ถ้าหากสหกรณ์เป็น"เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์"ในทางกฏหมาย...ก็สามารถยึดได้ครับ แต่ต้องผ่านกระบวนการให้ศาลพิพากษาก่อน

thitipat2517 เขียน: 2.ถ้าเขาฟ้องเราจะสามารถประนีประนอมในศาลเพื่อให้จ่ายน้อยลงได้ไหมครับ

ไปศึกษาเรื่องหน้าที่ของศาลเสียก่อนนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

นกกระจอกเทศ เขียน: ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้ในระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15023 โดย thitipat2517
ดอกเบี้ยร้อยละ7ต่อปีคิดคงที่ครับ
โดยทำจำนองกับสนง.ที่ดินไว้ครับ
เจรจาขอลดต้นลดดอกแล้วกรรมการสหกรณ์ไม่ยอมครับ
เมื่อเจรจากันแล้วผมจ่ายให้สหกรณ์ได้มากสุดไม่เกิน1500บาทครับ
แต่เบื้องต้นเขาไม่ยอมต้อง3000ครับ

ผมเข้าใจครับว่าที่บอร์ดนี้เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิต
แต่ไม่รู้จะขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15027 โดย ntps
ผมมีหนี้สหกรณ์ออมทรัพย์พนักงานสหกรณ์จำกัดที่จังหวัดแห่งหนึ่ง
ยอดเหลือ399,000บาทจาก400,000บาท
มื่อเจรจากันแล้วผมจ่ายให้สหกรณ์ได้มากสุดไม่เกิน1500บาทครับ
แต่เบื้องต้นเขาไม่ยอมต้อง3000ครับ
กำหนดส่ง120งวด

ขอโทษค่ะ เวลาไปสร้างหนี้ เคยคิดไหมว่า มันหนัก เงินตั้ง 4แสน จะขอ
ผ่อนแค่เดือน พันห้า :-( แทนเจ้าหนี้เสียจริง มาเจอลูกหนี้แบบ
คุณ
ที่นี่ แม้จะเกลียดเจ้าหนี้ แต่ไม่ละเลยความยุติธรรม ใจเขาใจเรา
เดิมให้ผ่อน 5000 ว่าไม่ไหว เขาลดให้ 3000 ซึ่งพอสมน้ำสมเนื้อ
ยังขอต่อเหลือ พันห้า มันน้อยไปไหมกับยอดหนี้นะค่ะ

ไม่มี ทำไม่ได้ ก็ยอมรับความจริงว่า คุณต้อง 1 ให้ยึดที่ หรือ

2 ขายที่เองมาจ่ายหนี้

เพราะดอกเบี้ยสหกรณ์ก็ต่ำอยู่แล้ว แค่ร้อยละ 7 ต่อปี ยังต่ำกว่า
มาตราฐานศาลอนุมัติ ร้อยละ 7.5 ต่อปีนะคุณ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15050 โดย thitipat2517
เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ปัจจุบันเงินผมเหลือใช้ทั้งครอบครัว 9พันกว่าบาท
ภรรยาอยู่กับลูก2คนผมทำงานคนละที่ไหนจะค่าเช่าบ้านค่ากินแยกกันใช้จ่าย
แล้วแค่นี้เงินผมยังไม่พอใช้เลยครับ
แค่จะส่งใช้1500บาทยังคิดว่าต้องกัดฟัน
ที่ดินมีบ้ายอยู่ครับของแม่ยายจะให้ยึดหรือขายได้ยังไงครับ
สงสารคนแก่อายุจะ70แล้วครับ
สาเหตุที่ผมขาดส่งหนี้เพราะออกจากงานครับรายได้ลดลงรายจ่ายเพิ่มขึ้นต้องหยุดจ่าย
หนี้อย่างอื่นผมก้อมี
อีออนอีซี่เพาเวอร์พวกนี้ผมหยุดจ่ายมานานเพราะได้อ่านกระทู้แนะนำ
ถ้าผมมีเงินมากๆผมใช้คืนทั้งนั้นแหละครับ
เคยตกงาน8เดือนต้องกู้อันนั้นมาปิดอันนี้หมุนเป็นว่าเล่นจนตัน
ทุกวันนี้ภรรยาเครียดมากกินยาแก้ปวดหัวทุกวัน
ผมสงสารเค้ามาก
เลยต้องมาพึ่งบอร์ดนี้
ถ้าหมดหนทางจริงๆ
ก้อจะลองประกาศขายไตสักข้างดูครับ
หรือทำหนังสือขอความช่วยเหลือถึงนายกรัฐมนตรี
สุดท้ายก้อหวังว่าจะมีผู้ชี้แนะทางที่ทำให้ผมแก้ปัญหานี้ได้ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15056 โดย ntps
:upset: ที่นี่ ไม่ใช่ องค์กรการกุศล เพื่อช่วยคนเป็นสารพัดหนี้

ที่นี่ ไม่ใช่ supermarket หรือ 7/11 ร้านสะดวกซื้อ ไม่สามารถเนรมิตอะไรได้

แต่ที่นี่ เขาสอนให้คนเป็นหนี้รู้จักคิด แนะนำทางเดินที่ถูกต้องให้

ปลดหนี้ได้อย่างถาวร มีชีวิตและครอบครัวที่มีความสุขอย่างพอเพียง

ที่นี่ ไม่ใช่ ชมรมหนี้สหกรณ์ ที่จะมีเงินให้กู้อีก เราสอนให้รู้จัก

ปลดหนี้ด้วยเงินของตัวเอง เท่านั้น

คำพูดของคุณฟังแล้วไม่น่าสงสารหรอกนะ คุณมีเงินเหลือตั้ง 9 พันบาท

ลองมองออกไปดูคนอื่นที่เป็นหนี้ที่เขาตกงาน ไม่มีเงินสักบาท

เขายังไม่งอแง ร้องหาแต่ความช่วยเหลือจากคนอื่น ต้องดูที่ตัวเองก่อน

บอกว่า

1 เจ้าหนี้ให้จ่าย 3000 ขอต่อจ่าย 1500 นะ เพราะ คุณรู้ไหมว่า

ดอกเบี้ย 7% ของ 4 แสน เท่าไร ดังนั้น จ่ายไป 1500 เหลือไป

ตัดต้นเงินคุณเท่าไร รู้ไหม คิดไหม

ตอนที่ไปเอาเงินเขามา มันเกินกำลังตัวเองอยู่แล้ว แต่คุณดันทุรัง

พอจนทางก็มาร้องขายไต แบมือขอเงินรัฐบาล ถามว่า ตอนเอาเงินมา

คุณป่าวประกาศให้คนอื่นช่วยใช้เงินหรือเปล่าค่ะ ถ้ามีคน

แบบคุณประเทศชาติจะเป็นยังไง เป็นง่อย

2 คุณเห็นแก่ตัึว เอาที่คนแก่ไปค้ำ แล้วถ้าไม่มีจ่าย เขาก็ต้องยึดอยู่แล้ว

ซึ่งถ้าโฉนดไม่อยู่ที่คุณ คุณก็ขายไม่ได้อยู่ดี

เคยรู้จักคำว่า พอเพียงไหม ใช้ชีวิตแบบพอเพียงเป็นอย่างไร การหาบ้าน

เช่าที่ราคาไม่เกินฐานะ กินอยู่ไม่เกินความสามารถของตัวเอง ใช้เงินอย่าง

เห็นคุณค่า ไม่เอาเงินอนาคตมาใช้อย่างผิดๆ จมให้เป็น คุณจะไม่ต้องมาร้อง

แบบนี้ค่ะ

ทางออกมีเสมอ สำหรับคนที่ลุกมาสู้ความเป็นจริง ลุกมาใช้สติและปัญญา

คุณยังมีอวัยวะครบ ร่างกายไม่ได้พิกลพิการใดๆ ทำไมต้องรอให้คนมาช่วย

ฝ่ายเดียว รู้จักอ่าน รู้จักขวยขวายหางานที่ไม่ต้องลงทุน แต่ลงแรง เก็บออม

จากเล็กๆ น้อยๆ อย่าเกี่ยงงาน

เป็นดิฉัน จะเดินเข้าหาเจ้าหนี้ แล้วบอกความจริง ซึ่งคุณต้องทำการบ้านว่า

จริงๆ แล้วตัวเองและภรรยามีเงินเหลือเท่าไร หลังหักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นเท่านั้น

บัตรเครดิตอื่นๆ ต้องหยุดจ่าย

ขอโทษที่ต้องใช้ยาแรง เพราะอ่านแล้ว คุณไม่ได้ใส่ใจอ่านสิ่งที่พวกเราเจตนา

บอกเลย ไม่มีของฟรี โดยไม่ต้องออกแรงหา อย่าโทษโชคชะตา ถ้าคุณยังไม่สู้

อย่ามัวแต่แก้ตัว โดยไม่คิดแก้ไข :เฮ้อ:

ถ้ายังไม่มีสติ คิดไม่ออกก็คงต้องทำใจ การเป็นหนี้ ไม่ใช่โรคร้าย ไม่ใช่อาชญากร

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15059 โดย Napassawan

thitipat2517 เขียน: เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ปัจจุบันเงินผมเหลือใช้ทั้งครอบครัว 9พันกว่าบาท
ภรรยาอยู่กับลูก2คนผมทำงานคนละที่ไหนจะค่าเช่าบ้านค่ากินแยกกันใช้จ่าย
แล้วแค่นี้เงินผมยังไม่พอใช้เลยครับ
แค่จะส่งใช้1500บาทยังคิดว่าต้องกัดฟัน
ที่ดินมีบ้ายอยู่ครับของแม่ยายจะให้ยึดหรือขายได้ยังไงครับ
สงสารคนแก่อายุจะ70แล้วครับ
สาเหตุที่ผมขาดส่งหนี้เพราะออกจากงานครับรายได้ลดลงรายจ่ายเพิ่มขึ้นต้องหยุดจ่าย
หนี้อย่างอื่นผมก้อมี
อีออนอีซี่เพาเวอร์พวกนี้ผมหยุดจ่ายมานานเพราะได้อ่านกระทู้แนะนำ
ถ้าผมมีเงินมากๆผมใช้คืนทั้งนั้นแหละครับ
เคยตกงาน8เดือนต้องกู้อันนั้นมาปิดอันนี้หมุนเป็นว่าเล่นจนตัน
ทุกวันนี้ภรรยาเครียดมากกินยาแก้ปวดหัวทุกวัน
ผมสงสารเค้ามาก
เลยต้องมาพึ่งบอร์ดนี้
ถ้าหมดหนทางจริงๆ
ก้อจะลองประกาศขายไตสักข้างดูครับ
หรือทำหนังสือขอความช่วยเหลือถึงนายกรัฐมนตรี
สุดท้ายก้อหวังว่าจะมีผู้ชี้แนะทางที่ทำให้ผมแก้ปัญหานี้ได้ครับ

ไม่ใช่ว่าจะเข้ามาซ้ำเติมนะครับ

คุณทำงานวันละกี่ ชั่วโมง

หลังเลิกงานแล้วทำอะไรบ้าง

ทั้งครอบครัวรอแต่เงินเดือนอย่างเดียวหรือเปล่า

ป้าที่ผมรู้จักมา

เขาตื่นตี 4 ทำกับข้าวให้ลูก 4 คน ห่อไปทานที่โรงเรียน ประหยัดกว่าแยกกันกิน

ทำแซนวิชให้ลูกไปขายเพื่อนที่โรงเรียนบ้าง หารายได้พิเศษ

เมื่อก่อนส่งลูกขึ้น ปอ. ก็เปลี่ยสอนลูกให้นั้งรถเมลล์ ให้ช่วยกันประหยัด

รับจ้างทั่วไปเขาก็ทำ ทำทุกอย่างเท่าที่จะหาเงินได้

ประหยัดเท่าที่จะประหยัดได้ เพื่อที่จะได้มีเงินเหลือ

อย่าสร้างเงื่อนไขให้ตัวเอง แล้วมาร้องบอกคนอื่นว่าตัวเองถึงทางตันแล้ว

ลองกลับไปมองดู แยกกันอยู่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ สิ้นเปลืองอย่างไร

เปลี่ยนงานเพื่อ ไปอยู่ด้วยกัน เงินเดือนอาจน้อยกว่า แต่อาจทำให้การกินอยู่ประหยัดขึ้น

มีเวลามากขึ้น อาจทำให้หารายได้เสริมได้

ลองเปลี่ยนที่ตัวเองดูก่อน อย่าสร้างข้อจำกัดให้ตัวเอง

อย่าคิดประชดชีวิตเรื่องขายไตดันคิดขึ้นมาได้ เกิดพลาดไปตายขึ้นมา คนข้างหลังจะทำอย่างไร

หรือ เหลือไตข้างเดียวแล้วเกิดมันวายขึ้นมา ต้องเสียค่ารักษาเท่าไหร่

มองให้กว้าง ตั้งสติ สติสำคัญที่สุด

หนี้กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ไม่ใช่พึ่งก่อเมื่อคืน มันสะสมยาวนานมามาก

จะให้อยู่ดีแก้ได้เลยเพียงชั่วข้ามคืนเป็นไปไม่ได้

มันต้องใช้เวลาและความอดทน ใช้ความเพียรพยายามอย่างยิ่ง

ดูเวปนี้มาหลายปี คนถูกยึดบ้านยึดรถ ยึดที่มีมากมาย

หากมันจะถึงคราว ยังไงก้ต้องทำใจ หากมันขายไปแล้วล้างหนี้หมดมีเงินเหลือ

จะเอาไปตั้งต้นชีวิตใหม่ให้ดีกว่าเดิมไม่ผิดพลาดอย่างที่ผ่านมาก็ยังได้

ของคุณเขายังเจรจาลดยอดให้นับว่าดีเท่าไหร่

ที่เห็นๆมามันไม่ต่อรองลดอะไรทั้งสิ้น ไม่จ่ายทั้งหมด ก็ยึดขายทอดตลาด ไม่ง้อ

ทางออกมีมากมาย หากเราถอยออกมาสักก้าวแล้วมองปัญหาด้วยสติ

ลองปล่อยวาง ไม่ยึดติดกับทรัพย์สิน ของนอกกาย

ก็จะเห็นทางออกอีกมากมาย บางคนมัวแต่เครียด ไม่ปล่อยวาง

สุดท้ายก็ไม่เหลืออะไรเลย

ปัญหาใหญ่ต้องเริ่มแก้จากจุดเล็กๆ ก่อน ทั้งนั้น

ลองสำรวจตัวเองหรือยัง ว่าพยายามพอแล้วหรือ ขยับขยาย หรือ ลด อะไรไม่ได้อีกแล้วหรือ

หางานใหม่จะได้อยู่ด้วยกันลดภาระ ได้ไหม หางานพิเศษทำยังพอมีเวลาไหม

มีอีกมากมายที่คุณยังไม่เห็น แต่คุรก็พูดแล้วว่าไม่ได้

คุณ แก้วจ๋า ที่มาสอนคุณนั้น หนี้ 4 ล้านนะ ของคุณยังแค่จิ๊บๆ

คงช่วยอะไรไม่ได้มากแค่อยากให้คิดให้กว้าง อย่าสร้างข้อจำกัดให้ตัวเอง

ไม่เช่นนั้นก็คิดได้แค่กรอบที่คุรจำกัดตัวเองไว้

การที่คุณพยายามมาหาความรู้ก็ถือว่าเป็นความพยายามแล้ว

แต่เป็นเพียงแค่ก้าวแรกเท่านั้น คุณยังต้องพยายามอีกมาก

ไม่มีคำแนะนำที่คำเดียวปิ๊งแล้วทำให้คุณหมดหนี้หรอก

มีแต่ความอดทน และพยายามที่จะทำให้คุณหมดหนี้ได้

ทางไกลหมื่นลี้ เริ่มต้นด้วยก้าวแรก

Keep walking (Black ขึ้นไปเท่านั้นนะ Red มันบาดคอ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, ntps

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15071 โดย jackTs

thitipat2517 เขียน: ผมมีหนี้สหกรณ์ออมทรัพย์พนักงานสหกรณ์จำกัดที่จังหวัดแห่งหนึ่งยอดเหลือ399,000บาท
ดอกเบี้ยร้อยละ7ต่อปี คิดคงที่ครับ

เมื่อเจรจากันแล้วผมจ่ายให้สหกรณ์ได้มากสุดไม่เกิน1500บาทครับ

เงินต้น 399,000.-บาท
ดอกเบี้ย 7% ต่อปี

คิดเป็นดอกเบี้ยต่อปี = 399,000 ÷ 100 x 7 =27,930.-บาท ต่อปี
คิดเป็นดอกเบี้ยต่อเดือน = 27,930 ÷ 12 =2,327.50บาท ต่อเดือน

คุณต้องการจ่ายแค่ไม่เกิน 1,500.-บาท ต่อเดือน

1,500.-บาท ต่อเดือนที่ว่านี้ ยังไม่พอจ่ายเป็นค่าดอกเบี้ยรายเดือนเลยนะครับ

แล้วเจ้าหนี้ที่ไหนมันจะยอม?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.663 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena