นัดขึ้นศาลครั้งแรก Citi advance 16 ก.ค. 55

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14850 โดย meox1982
รบกวนผู้รู้เรื่องหน่อยค่่ะโดนหมายศาลครั้งแรกค่่ะ ไม่ได้คิดว่าจะไม่จ่ายหรอกนะคะแต่พอดีโดนโกงเลยทำให้ขาดสภาพคร่อง เป็นหนี้ Citi advance 60,000 บาท งวดละ 2,091 จ่ายมาได้ 14 งวด ถึงเดือน พ.ย. 53 เหลือ 50,554 บาท ยอดฟ้องตอนนี้ 68,884 บาท พอดีซื้อรถจากเพื่อนไม่มีใบซื้ขายไม่ได้เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อมาเรื่อยๆโดนโกง เพราะเราเชื่อคนง่ายเกินให้เจ้าของรถเอาเงินไปจ่ายค่างวดเองไม่คิดว่าเขาจะไม่จ่ายให้ตัวเองเสียเครดิต จนเขามายึดรถถึงรู้เรื่องต้องหาเงินมาจ่ายแล้วเราก็กลายเป็นมีหนี้เพิ่ม เริ่มจ่ายไม่ได้เพราะทั้งค่าบ้านค่าห้องพักที่ทำงานค่างวดรถหนี้ที่ยืมมาจ่ายเรื่องรถ ทำให้ต้องหยุด จ่ายหนี้ พอเราเสียเครดิต เจ้าของเดิมก็บังคับเราให้เปลี่ยนสัญญาเราติดเครดิตแล้วเลยต้องหาเงินมาปิดเลยเป็นสภาวะขาดสภาพต่อเนื่องมาถึงตอนนี้ จะทำไงดีคะถ้าเขาบังคับให้ใช้หนี้เรา เพราะตอนนี้เราก็ต้องจ่ายทั้งบ้าน หอพัก หนี้ที่ยืมมาปิดรถ ตอนนี้ก็ประนอมหนี้เฟิร์สช้อยส์ เหลือ 3 งวด งวดละ 3,000 บาท ยังไม่สามารถจะจ่ายอย่างอื่นได้เพราะเป็นเสาหลักครอบครัวด้วย เขาจะยึดทรัพท์เรามั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14856 โดย ชายกลาง
ใจเย็นๆครับลองอ่านกระทู้เก่าก่อนดีกว่าใหมครับตอนนี้งดการกู้ยืมอะไรต่างไปเลยนะครับส่วนรถขายได้ใหมครับถ้าขายได้ผมว่าช่วยคุณได้เยอะเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14869 โดย Champcyber99
มีหมายศาลไม่มีทางออก
ใครบอกทางออกมีที่สวนลุมไง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14878 โดย meox1982
ไม่มีทางประณีประนอมอย่างอื่นเลยเหรอคะนอกจากขายรถเพราะหนี้ต่างๆเราก็จ่ายหมดแล้วรวมทั้งหนี้เรื่องรถตอนนี้ก็เหลือ เฟิร์สช้อยส์ 3 งวด มีวิธียืดเวลาออกไปมั้ยคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14879 โดย ntps
ทางนะมีเสมอ สำหรับคนมีสติค่ะ ถามคุณว่า คุณมีหนี้เกินรายได้
แบบติดลบแบบนี้ คุณเครียดไหมค่ะ

การอยากมีรถในเวลาที่ไม่พร้อม ก็เหมือนกับคุณกำลังแบกหินบน
หลัง จะมีทำไม ความไม่รอบคอบ+ความไม่พร้อม ทำให้คุณต้อง
รับภาระหนี้รถมา แล้วไปกู้เงินมาเพื่อปิดหนี้รถ ไม่ใช่เรียกว่า
หมดหนี้ แต่เรียกว่า ย้ายหนี้ค่ะ หนี้ยังอยู่ที่เดิม แต่แค่ย้ายเจ้าหนี้

ชีวิตคนเมืองก็แบบนี้ มีงาน ต้องมีเฟอร์นิเจอร์ มีบ้าน มีรถ ถามว่า
ถ้าคุณมีความสามารถสร้างทรัพย์สินเหล่านี้ด้วยเงินคุณเอง ก็น่า
ภูมิใจมากๆ จริงไหมค่ะ แต่ถ้าได้เพราะการใช้เงินคนอื่น เงินอนาคต
ก็บอกได้อย่างเดียวว่า คุณกำลังลงบ่อหนี้

ถ้าคุณตื่น นั่งอ่านสิ่งที่ควรอ่านบนปักหมุดสีแดง วิธีแก้ปัญหาหนี้
ที่ทุกคนต้องอ่าน คุณอาจไม่ต้องตั้งคำถามแบบนี้ ที่นี่ เราสอนให้คน
จับปลาเป็น แนะให้ปลดหนี้ด้วยเงินออมของเรา แนะให้ปล่อยวาง
ในเวลาที่ควรทำ

หนี้ของคุณมาถึงขั้นฟ้องแล้ว จะยืดคงไม่นาน ก็ต้องจบด้วยการบอก
ว่า คุณจะชำระหนี้แบบไหน เท่าไร ในไม่ช้า ถ้าว่าง นำหมายศาล
พร้อมแนวทางของตัวเองที่จะปลดหนี้ไปหาคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์
ค่ะ

เมื่อใดที่คุณได้คำพิพากษามา แล้วคุณยังตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ เจ้าหนี้
คุณคงเลือกที่จะส่งไปกรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือนคุณเป็นอันดับแรก

แต่ถ้าเป็นแก้วจ๋า หนี้ไม่ถึงแสน แล้วมีรถที่สามารถช่วยได้ แก้วจ๋าจะ
เลือกปล่อยรถ เพื่อใช้หนี้ให้หมดทุกตัว แล้วค่อยเก็บเงินมาซื้อรถใหม่ๆ
ด้วยเงินตัวเองมาขับดีกว่า โก้กว่า น่าภูมิใจมากกว่ารถที่ได้มาก็มือ 2
แถมมีปัญหาตั้งแต่ออก start คิดดูว่า คุณต้องใช้เงินอีกมากแค่ไหนใน
การดูแลรถคันนี้ ในขณะที่ีคุณยังแบกหนี้ไว้บนบ่าด้วยนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14880 โดย meox1982

chaowalert เขียน: มีหมายศาลไม่มีทางออก
ใครบอกทางออกมีที่สวนลุมไง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29

อย่าว่าบ้านนอกเลยนะคะให้ไปสวนลุม กรุงเทพมหานครอยู่ไหนยังไม่เคยไป บ้านเกิดร้อยเอ็ด ทำงานขอนแก่น มาไกลสุดแค่นี้ค่่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14881 โดย meox1982

kaewja เขียน: ทางนะมีเสมอ สำหรับคนมีสติค่ะ ถามคุณว่า คุณมีหนี้เกินรายได้
แบบติดลบแบบนี้ คุณเครียดไหมค่ะ

การอยากมีรถในเวลาที่ไม่พร้อม ก็เหมือนกับคุณกำลังแบกหินบน
หลัง จะมีทำไม ความไม่รอบคอบ+ความไม่พร้อม ทำให้คุณต้อง
รับภาระหนี้รถมา แล้วไปกู้เงินมาเพื่อปิดหนี้รถ ไม่ใช่เรียกว่า
หมดหนี้ แต่เรียกว่า ย้ายหนี้ค่ะ หนี้ยังอยู่ที่เดิม แต่แค่ย้ายเจ้าหนี้

ชีวิตคนเมืองก็แบบนี้ มีงาน ต้องมีเฟอร์นิเจอร์ มีบ้าน มีรถ ถามว่า
ถ้าคุณมีความสามารถสร้างทรัพย์สินเหล่านี้ด้วยเงินคุณเอง ก็น่า
ภูมิใจมากๆ จริงไหมค่ะ แต่ถ้าได้เพราะการใช้เงินคนอื่น เงินอนาคต
ก็บอกได้อย่างเดียวว่า คุณกำลังลงบ่อหนี้

ถ้าคุณตื่น นั่งอ่านสิ่งที่ควรอ่านบนปักหมุดสีแดง วิธีแก้ปัญหาหนี้
ที่ทุกคนต้องอ่าน คุณอาจไม่ต้องตั้งคำถามแบบนี้ ที่นี่ เราสอนให้คน
จับปลาเป็น แนะให้ปลดหนี้ด้วยเงินออมของเรา แนะให้ปล่อยวาง
ในเวลาที่ควรทำ

หนี้ของคุณมาถึงขั้นฟ้องแล้ว จะยืดคงไม่นาน ก็ต้องจบด้วยการบอก
ว่า คุณจะชำระหนี้แบบไหน เท่าไร ในไม่ช้า ถ้าว่าง นำหมายศาล
พร้อมแนวทางของตัวเองที่จะปลดหนี้ไปหาคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์
ค่ะ

เมื่อใดที่คุณได้คำพิพากษามา แล้วคุณยังตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ เจ้าหนี้
คุณคงเลือกที่จะส่งไปกรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือนคุณเป็นอันดับแรก

แต่ถ้าเป็นแก้วจ๋า หนี้ไม่ถึงแสน แล้วมีรถที่สามารถช่วยได้ แก้วจ๋าจะ
เลือกปล่อยรถ เพื่อใช้หนี้ให้หมดทุกตัว แล้วค่อยเก็บเงินมาซื้อรถใหม่ๆ
ด้วยเงินตัวเองมาขับดีกว่า โก้กว่า น่าภูมิใจมากกว่ารถที่ได้มาก็มือ 2
แถมมีปัญหาตั้งแต่ออก start คิดดูว่า คุณต้องใช้เงินอีกมากแค่ไหนใน
การดูแลรถคันนี้ ในขณะที่ีคุณยังแบกหนี้ไว้บนบ่าด้วยนะค่ะ

ตอนที่ซื้อรถก็เงินตัวเองค่่ะ ไม่คิดว่าจะโดนโกง ขาดความรอบคอบจริง เพราะคิดว่าเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่เด็ก ปกติเราก็ไม่เคยใช้เงินเกินตัวค่ะแต่พอเกิดเรื่องเราจึงเริ่มเป็นหนี้ ตอนนี้คืออยากได้คำแนะนำการไปขึ้นศาลว่ามีวิธีผ่อนผันอะไรได้ไหม แต่ก็ขอบคุณมากนะคะที่แนะนำ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14883 โดย Champcyber99
ถ้าเช่นนั้นหาอ่านในกระทู้ปักมุดนะครับ
แล้วหาคำตอบในห้องสืบค้น มีเรื่องที่ตรงกับคุณอยู่

ห้องถาม - ตอบ ปัญหาหนี้
มีปัญหาเรามาคุยกันค่ะ ถามมา ตอบไป กับวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สุดขอบฟ้า

เรื่องเล่าชาวหนี้
ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สมาชิกได้ถ่ายทอดประสบการณ์ที่ตนเองเคยเจอมา

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
รวมกฎหมายหนี้ที่ทุกคนต้องทราบ

ห้องนิทรรศการเอกสาร "หนี้"
เอกสารเรื่องหนี้ที่รู้แล้วไม่ต้องตกใจ

เรื่องทุกเรื่องมีทางออกเสมอ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14890 โดย meox1982

chaowalert เขียน: ถ้าเช่นนั้นหาอ่านในกระทู้ปักมุดนะครับ
แล้วหาคำตอบในห้องสืบค้น มีเรื่องที่ตรงกับคุณอยู่

ห้องถาม - ตอบ ปัญหาหนี้
มีปัญหาเรามาคุยกันค่ะ ถามมา ตอบไป กับวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สุดขอบฟ้า

เรื่องเล่าชาวหนี้
ห้องนี้มีไว้เพื่อให้สมาชิกได้ถ่ายทอดประสบการณ์ที่ตนเองเคยเจอมา

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
รวมกฎหมายหนี้ที่ทุกคนต้องทราบ

ห้องนิทรรศการเอกสาร "หนี้"
เอกสารเรื่องหนี้ที่รู้แล้วไม่ต้องตกใจ

เรื่องทุกเรื่องมีทางออกเสมอ

ขอบคุณมากนะคะ ไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆ รู้สึกกลัวไปหมด

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14896 โดย thunder
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เป็นหนี้เจ้านี้เหมือนกัน วันนี้มันส่งคนมาทวงหนี้ถึงหน้าบ้าน เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วมันแจ้งว่าจะเข้ามาเอาสำเนาบัตรประชาชนประกอบการยื่นฟ้องเลยบอกมันไปว่าจะฟ้องก็ฟ้องเลยเพราะทุกอย่างมีแล้วตั้งแต่วันสมัครสินเชื่อ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14898 โดย meox1982

thunder เขียน: เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เป็นหนี้เจ้านี้เหมือนกัน วันนี้มันส่งคนมาทวงหนี้ถึงหน้าบ้าน เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วมันแจ้งว่าจะเข้ามาเอาสำเนาบัตรประชาชนประกอบการยื่นฟ้องเลยบอกมันไปว่าจะฟ้องก็ฟ้องเลยเพราะทุกอย่างมีแล้วตั้งแต่วันสมัครสินเชื่อ

มีด้วยเหรอคะมาเอาสำเนาะบัตรประชาชนเพื่อฟ้อง ไม่ใช้ต้องการมาข่มขู่ให้เราจ่ายหนี้ แล้วหาข้ออ้างเหรอคะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.584 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena