ตั้งใจติดต่อขอชำระหนี้ แต่กลับโดนเรียกให้จ่ายเยอะกว่าเดิม

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14642 โดย Mojijung
:wake: :wake: :cry2:
สวัสดีค่ะ Moji เพิ่งจะเป็นสมาชิกใหม่วันนี้นี่เอง ตอนนี้เป็นหนี้อยู่หลายสถาบันค่ะ แต่ละที่ก็ตั้งแต่ปี 2004 เห็นเพื่อนๆหลายๆคนจ่ายนี่แบบที่เจ้าหนี้ให้ส่วนลดเราเลยอยากปิดให้มันจบบ้างทีนี้เลยขอเอกสารจากบูโรดูว่าเรามีนี้เท่าไหร่ ทีนี้เราก็เริ่มเก็บเงินกะว่าจะได้ส่วนลดแบบเพื่อนแน่นอน เริ่มแรกบัตร GE แคปปิตอลโทรมา 2 เดือนหลังจากขอเอกสารทางการเงินจากบูโร เจ้าหนี้ให้ส่วนลดที่ 50%ดีใจมากรีบปิดเลยในวันนั้น จากนั้นก็ได้เอกสานรับรองว่ามีการปิดบัญชีแล้ว คราวนี้เริ่มเก็บใหม่เพื่อบัตรต่อไปเล็งไว้ของสแตนดาร์ด กับยอดที่แจ้งไว้ที่บูโรคือ 30112 บาท เอาล่ะมีเงินอยู่ประมาณ 28000 อยากปิดบัญชี เลยติดต่อไปที่แบงค์เอง ปารกฏว่าทางแบงค์บอกว่าเรื่องของเราไปอยู่ที่บริษัทไอคอนแล้ว เค้าไม่มีข้อมูลเรา (อันนี้หมายความว่ายังงัยค่ะ) เลยให้เบอร์โทรมา พอติดต่อไปได้คุยกับเจ้าหน้าที่ชื่อคุณ พัชนีญาเราก็บอกไปว่ามีความประสงค์อยากปิดบัญชีเค้าก็แจ้งว่าเรามียอดรวมทั้งหมด 60000!! ตกใจมากค่ะ ยังงัยก็ไม่มีเงินจ่ายก้อนนี้แน่นอน แต่มีเงินอยู่ 28000 แต่คงไม่สามรถให้หมอได้ เค้าเลนให้ส่งคำร้องไปเพื่อที่จะได้คุยกับเจ้านายให้ เราก็โทรถามว่าได้มั้ยเค้าบอกนายไม่ให้ยอดที่เราขอ เพราะเราขอจ่ายที่ 50%(คืดด้วยความคิดที่ว่าน่าจะได้เหมือนของ GE) แต่นายให้ที่ 35000 จากยอด60000 แล้วลูกหนี้อย่างเราจะเอาเงินเยอะขนาดนั้นจากไหนมาจ่าย ก็บอกเค้าว่าไม่มีจริงๆงันขอปิดที่ 20000 เค้าก็บอกว่างัยจะให้นายโทรมาคุย เราก้รอจนดิฉันโทรเข้าไปวันนี้บอกว่ายังไม่มีใครโทรมาเลย จากนั้นไม่เกิน 10 นาที่ เจ้านายของคุณพัชนีญาโทร เริ่มแรกพูดจาโอเคแจกแจงว่าเรามีหนี้เท่าไหร่ แต่ตังเลขที่เราขอไปมันมากเกินไปไม่มีที่ไหนให้หรอก เค้าตกลงให้ที่ 40000 ปิดบัญชีทันที นี่มันมากกว่าเมื่อวานนี่นา เค้าบอกว่าใช่เพราะยอดเมื่อวานเป็นยอดที่ไม่การันตรีว่าทางเจ้าหนี้คือ สแตนดาร์ดจะปิดให้หรือเปล่าแต่ถ้าจ่ายยอด 40000 เค้าปิดให้แน่นอน ดิฉันพูดไม่ออกเลยค่ะเค้าบอกว่าเลือกเอาจะเอาแบบไหน ปิดที่ยอด 40000 หรือจะผ่อนจ่ายที่ยอด 60000 อีก 20นาทีจะโทรมาเอาคำตอบแต่ก็ไม่ได้โทรมาเลย คาดว่าพรุ่งนี้คงจะโทรมาแน่นอน
หลังจากนั้นเครียดมากแต่ด้วยความโชดดีได้มาเจอชมรมนี้เลยอยากขอคำแนะนำว่าจะทำอ่างไรต่อไปดีสำหรับเคสของสแตนดาร์ด

เคสที่สอง KTC กรุงไทยสินเชื่อ เพราะด้วยความที่ยังงัยก็ไม่มีตังค์จ่ายแน่ๆกับยอดของสแตนดาร์ด เลยอยากเอายอดนี้ไปโป็ะของที่อื่น ก็คือที่นี่ ยอดที่มีในบูโรคือ เงินกู้เดี่ยว 20000 ยอดค้างรวมดอกเบี้ยทังหมดคืด 35600 โทรเข้าไปที่แบงค์หลังจากคุยกับสแตนดาร์ดแล้ว แล้วได้คุยกับทนายของแบงค์เองชื่อคุณ นคารัตน์ แกบอกว่าตัวเลขที่เราได้จากบูโรมันเป็นของปีที่แล้วซึ่งปีนี้มันอยู่ที่ 42000 แนะนำให้จ่ายที่ 36000 เพื่อปิดบัญชี เวรกรรมไม่มีเงินเยอะขนาดนั้นในมือทำยังงัยดี เค้าเลยบอกว่างันพรุ่งนี่ยื่นขอคำร้องเข้ามาแต่คงได้ไม่เกิน 34000 - 35000 พี่เค้าบอกว่ายังงัยก็ต้องจ่ายอยู่ดียอดนี้แหละ แนะนำให้ทำเป็นแบ่งจ่ายเดือนนี้ก็ให้จ่ายที่ 28000 แล้วเดือนกน้าก็ค่อยจ่ายส่วนที่เหลือ เพราะถ้าไม่จ่ายเรื่องของดิฉันตอนนี้อยู่ในสถานะดำเนินเรื่องตามกฏหมาย

การที่ดิฉันติดต่อเข้าไปก็เพื่อจะขอชำระแบบ H/C แต่กลับทำไม่ได้เลยยิ่งกลับมาเครียดอีก เงินมีเราก็อยากจะจ่าย ในแบบที่มันไม่เอาเปรียบกันแต่ยิ่งของสแตนดารดยิ่งหนัก เป็นเพราะไม่ได้มีโอกาสรู้จักชมรมนี้มาก่อนเลยติดต่อเค้าไปแบบคนไมารู้อะไรเลย รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14644 โดย Benten
แนะนำให้อ่านทำความเข้าใจกระทูปักหมุดก่อนครับ

เรื่อง Hair-cut แปะไว้ให้แล้วนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14645 โดย Benten

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14656 โดย Chutatip
ในเมื่อได้ข้อตกลงที่ยังไม่เป็นที่พอใจ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เก็บเงินไว้กับตัวรอให้มีข้อตกลงดีๆก่อนก็ได้ ระหว่างนั้นคุณก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ

ไม่ต้องตกใจอะไรมากครับ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆแล้วคุณก็จะรู้ว่าควรทำยังไง

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14657 โดย Chutatip
อ้อ....แล้วอยากจะบอกว่าการที่เราไปง้อเขาต่างกับการที่เขามาง้อเรานะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14674 โดย JLB

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14684 โดย Mojijung
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำและกำลังใจ ตอนนี้ก็คิดว่าตัวเองโชคดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของชมรมนี้ เราไม่ได้ต้องการที่จะหนีหนี้ เราเอาของเค้ามาเราก็ต้องคืนเค้าแต่ต้องเป็นการคืนแบบที่ไม่ใช่ทำนาบนหลังคนแบบนี้ ขอบคุณมากจริงๆค่ะจะอ่านและศึกษาข้อมูลเยอะเพื่อเป็นประโยชน์กับตัวเอง

คุณ Van พูดถูกค่ะ เพราะเราไปง้อเค้ามันไม่เหมือนกัน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14686 โดย ntps

ตอนนี้ก็คิดว่าตัวเองโชคดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของชมรมนี้

ถ้างั้น ต้องเริ่มขยันอ่านนี้นะค่ะ คุณน้องอนาคินเขาทำไว้
ให้เข้าใจง่ายๆ ว่า ควรเริ่มอ่านส่งไหนก่อนค่ะ

คนเป็นหนี้ทุกคน อยากปลดหนี้เร็วๆ ทั้งนั้นค่ะ แต่หากคุณจะปลดหนี้ อย่างเป็น
ธรรม คือ จ่ายชำระเงินในจำนวนที่เราไม่ถูกเอาเปรียบจนเกินพอดีนั้น คุณต้องใจ
เย็น และในเวลาเดียวกัน ขยันทำการบ้านมากๆ ด้วยการลดค่าใช้จ่าย เก็บเงินออม
ไว้ในที่ที่ปลอดภัย แล้วรอวันของคุณโดยไม่ต้องเสียเงินโทรไปหาเจ้าหนี้ค่ะ

แก้วจ๋ามักยกตัวอย่างว่า หากเราไปตลาด พอใจผลไม้อย่างหยึ่งที่ยังดูใหม่ สด
น่ากินมากๆ แม่ค้ามักบอกราคาสูงมากกว่าราคาต้นทุน เพราะเขาขายของเพื่อ
กำไร แต่ถ้าของชิ้นนั้นวางขายมาแล้วสักพักใหญ่ ของชิ้นนั้นจะเริ่มเน่า เริ่มไม่
มีใครจะเอา แม่ค้าก็ต้องลดราคา จะดีใจสุดๆ ถ้ามีคนขอซื้อจริงไหมค่ะ หรืออาจ
เร่ขายของนั้น ด้วยการชักจูง เรียกร้องให้คนเดินเข้ามาชม

อุปมาอุปมัย เช่นเดียวกับหนี้ หากคุณอ่านเรื่อง นิยาม hair cut แล้วคุณจะเข้าใจ
เจ้าหนี้ และไม่ร้อนรนที่จะโทรหาเขา หรือนั่งเครียด หน้านิ่วคิ้วเป็นโบว์ ที่อุตส่าห์
โทรไปจะจ่ายหนี้ กลับไม่มีเยื่อไยไมตรีให้คุณ

ของในระบบ เขาก็ต้องไปตามขั้นตอนของระบบค่ะ คุณนกกระจอกเทศพูดบ่อยว่า
คุณอยากเป็นคนถูกง้อ หรือ เป็นคนต้องง้อเขา เลือกเอาค่ะ

อ้อ เรื่องเขาขู่ดำเนินการทางกฏหมายนะ ฟังเข้าหูซ้ายทะลุหูขวาบ้างนะ อ่านแล้ว
จะรู้ว่า ทำไมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14746 โดย Mojijung
คุณแก้วคะ
ขอบคุณมาก มากค่ะสำหรับคำแนะนำ เพราะด้วยความไม่รู้เลยโทรหาเจ้าหนี้ ตอนนี้ตั้งสติได้มากขึ้นค่ะวันนี้เจ้าหนี้คงโทรมาตามแต่ทำงานยุ่งมากเลยไม่ได้รับ แต่จากนี้ก็จะทำตามข้อแนะนำค่ะ จะศึกษาข้อมูลเยอะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14751 โดย Champcyber99
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ ที่เรามีเพื่อน มีพี่ และน้องๆ อ่านหาความรู้จากกระทู้ปักมุด
อีกหน่อนเจ้าหนี้มา เจอไอ้นี้

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.742 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena