อยากให้อ่านครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14639 โดย aoddy1977
  เมื่อเดือนพ.ค. ผมได้โทรไปที่1588 ว่าจะชำระหนี้.   เพราะอยากจะเคลียหนี้ไม่อยากหนี้
หนี้นี้เป็นหนี้บัตรกดเงินสดนะครับ.  และโทรไปบอกเจ้าหน้าที่ว่าจะปิดหนี้ทั้งหมดโดยขอลดหย่อน
เพราะได้เก็บเงินมาก้อนหนึ่งคิดว่าจะเคลียให้หมดนะครับ. ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าหนี้นี้ทางแบงค์ได้ส่งเรื่องให้อีกส่วนดูแลแล้วจะให้เจ้าหน้าที่ติดต่อกลับ.   และไม่นานผมก็ได้มีเจ้าหน้าที่ของบริษัทกฎหมายโทรมาผมก็ได้ถามเค้าว่าผมมีหนี้ทั้งหมดกะแบงค์เท่าไหร่เจ้าหน้าทีก็บอกว่ามีประมาณหกหมื่นกว่าบาท. ผมก็ได้ต่อรองว่าขอลดหย่อนได้ไหมเพราะเก็บเงินมาตั้งนานเพื่อเคลียร์หนี้ได้สามหมื่นกว่า.  เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่าจะส่งเรื่องไปที่แบงค์ว่าลดได้เท่าไหร่
แล้วอีกวันเจ้าหน้าที่ก็โทรมาแจ้งว่าทางแบงค์ลดให้เหลือสามหมื่นกว่า ผมก็ตกลง. เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้รอทางแบงค์ออกเอกสารลดหนี้มาแล้วจะส่งมาให้ผมไปจ่าย
พอผมไปจ่าย. ผมก็คิดว่าหมดกันแล้ว. พอวันนี้ผมลองไปเช็คเครดิตบูโรตรงบีทีเอสศาลาแดง. ก็เห็นว่าผมชำไรไปบัญชีเดียวแล้วอีกบัญชียังอยู่. ผมได้โทรไปถามเจ้าหน้าทีทางเจ้าหน้าที่บอกว่าเลยเวลาทำการไม่สามารถเช็คได้
แล้วทำไมครับคนหาเช้ากินค่ำไม่อยากเป็นหนี้หาทางปลดหนี้ทำไมต้องมาหลอกลวงกัน. ลวงกันนะคราบ.  ผมโทรไปบอกว่าจะปิดหนี้ทั้งหมดกับแบงค์. ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าจะมีเจ้าหน้าที่ๆรับผิดชอบโทรมา. ก็มีโทรมาคนเดียวผมก็คิดว่ามีแค่นี้
เพราะผมมีแค่บัตรกดกับแบงค์นั้นใบเดียว. เครมีเจ้าหน้าทีโทรมาวาจะเอาสินเชือเพิ่มไหมผมก็ตกลงโดยส่งแฟกเอกสารบัตรประชาชนไปให้แล้วก็มีเงินโอนเข้าบัตรชีผมก็ไม่รู้ว่า ผมจะเป็นหนี้กับแบงค์แยกเป็นสองบัญชี ครับ พอปิดหนี้ก็รู้สึกดีแต่พอเช็คแล้วเสียใจมากคราบ. อยากจะบอกคนที่อ่านนะคราบอย่าไปหลงเชื่อกับแบงค์มากนัก. ต้องเช็คเครดิตบูโรก่อนนขครับแล้วคุยกะแบงค์นะครับ
แบงค์ต่างชาติก็งี้นะครับ. อย่าหลงเชื่อมันมากเราต้องเช็คข้อมูลก่อนนะครับ
จะได้ไม่โง่แบบผมนะคราบ. ผมมีาัตรกดเงินสดกะแบงค์แค่ใบเดียว ผมก็คิดว่าหนี้รวมนี้เป็นหนี้ทั้งหมด
ผมก็โทรไปที่แบงค์ก็ ก็เพราะอยากปลดหนี้. พยายามเก็บเงินมาตั้งนานนะครับ
รู้งี้ไม่จ่ายยังจะรู้สึกดีซะกว่า. เพราะทุกครั้งที่ผมคุยผมบอกว่าหนี้ทั้งหมดที่ผมมีกะแบงค์นั้นมีเท่าไหร่. เขาก็แจ้งมาผมก็จ่ายพอเช็คกับเป็นว่าผมปิดบัญชีสินเชื่อ. พอโทรไปกับเจ้าหน้าที่ที่ผมติดต่อชำระ. (บริษัทกฎหมายนะครับ)เค้าก็บอกว่าเขารับผิดชอบแค่บัญชีเดียว
แล้วจะติดต่อทางแบงค์ให้แล้วจะแจ้งกลับคับ
แล้วทำไมcallcenter ผมโทรไปว่าจะชำระหนี้ทั้งหมดนะ. บอกผมว่าจะติดต่อเจ้าหน้าที่. ที่เกี่ยวข้องโทรมา
ก็เห็นมีโทรมาแค่คนเดียว
แบบนี้. เข้าค่ายหลอกล่วงไหมครับ. หนี้ผมนะตั้งแต่ปี 2006 แล้ว.
คนหาเช้ากินค่ำนะครับอยากปลดหนี้. ถ้าเจ้าหน้าที่ประสานงานให้ดีคงไม่เป็นแบบนี้. ผมคงหาทางจ่าย. อยู่แล้วแต่ตอนคุยบอกทั้งหมดมีแค่นี้นะครับ. ผมก็คนธรรมดานะครับ. จะรู้รายละเอียดไรมากมายเจ้าหน้าที่บอกว่ามียอดเท่านี้. ผมก็ยอมขอต่อรอง จ่ายก้อนเดียวเลย. เงินที่เก็บออมนะครับ. คิดแต่จะเอาเปอร์เซ็นต์กันอย่างเดียว. ไม่สนใจ
จะให้ข้อมูลไม่ครบก็ไม่สนใจ. ขอให้เช็คให้ดีนะครับ.
จะได้ไม่โง่แบบผม. ไม่รู้จะทำไงแล้วครับ
รายงานกระทู้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14647 โดย Benten
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวประสบการณ์ที่เล่าให้กันฟังนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14649 โดย aoddy1977
อยากทราบว่าผมสามารถร้องทุกข์กับศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงินได้ไหมครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14652 โดย Benten

aoddy1977 เขียน: อยากทราบว่าผมสามารถร้องทุกข์กับศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงินได้ไหมครับ

ตามความคิดเห็นของผม อ้างอิงจากการอ่านเรื่องราวที่คุณ aoddy1977 เขียนไว้

การร้องเรียนกับหน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้องสามารถทำได้ครับถ้าคุณเห็นว่าไม่เป็นธรรมกับคุณ แต่ทุกอย่างมีกระบวนการในการพิจารณาข้อมูลเรื่องราวการร้องเรียนครับ การตกลงต่างๆที่ทำกับเจ้าหนี้แล้วมีเอกสารยืนยันเพื่อประกอบการร้องเรียนมีความสำคัญครับ ต้องพิจารณาว่ากันไปตามหลักฐานครับ

คุณสามารถศึกษาตัวอย่างเอกสารต่างในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ แล้วลองเทียบกับที่คุณได้รับและดำเนินการไป นะครับ และก็ลองดูว่าคุณจะไปร้องเรียนหรือไม่ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14664 โดย jackTs

aoddy1977 เขียน:  อยากให้อ่านครับ

อ่านจนจบแล้วครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, Napassawan, Benten

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14673 โดย JLB
แล้วตอนก่อนจ่ายได้รับหนังสือยืนยันยอดเงินหรือเปล่าคะ หรือว่าได้ยอดจาก call center แล้วไปจ่ายเลย

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14680 โดย aoddy1977
คือติดต่อผ่านcallcenter ครับแล้วเค้าแจ้งว่าจะให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องโทรไปนะครับ
แล้วมีเจ้าหน้าที่โทรมาท่านเดียวผมก็คิดว่ามียอดเท่านั้นครับ. คุยกันแล้วขอลดหย่อนหนี้โดยรอเอกสารทางแบงค์แจ้งนะคราบว่าชำระเท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าพอได้เอกสารมีอายุสามวันนะครับนับจากวันที่ออกนะครับ
โดยเค้าให้เจ้าหน้าที่ส่งเอกสารมาให้คราบ. พอชำระแล้วส่งเอกสารชำระไปให้เจ้าหน้าที่ที่คุยด้วยนะคราบ
แล้วรอรับเอกสารยืนยันปิดวงเงินจากแบงค์ครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14681 โดย aoddy1977
แล้วผมได้ทำเรื่องขอแก้ไขข้อมูลเครดิตบูโรส่งทางไปรษณีคราบ
ทางเครดิตบูรโรก็ส่งเอกสารมาให้ว่าได้ทำการปรับให้เป็นศูนย์แล้วแต่ต้องรอ3ปีให้มันหลุดออกไปนะครับเพราะข้อมูลจะดูแบบย้อนหลัง3ปี. ที่ทำเพราะเพื่อนเครไปปิดหนี้แต่แบงค์ไม่ส่งเรื่องไปเครดิตบูโรนะครับเลยทำไว้เลยกันลืมนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.604 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena