หนี้ก่อนสมรส

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14460 โดย k12
มีข้อข้องใจจะสอบถามผู้รู้ดังนี้คะ
-สามีเป็นหนี้เป็นบัตรเครดิตและสินเชื่อหลายสถาบันก่อนจดเบียนสมรส (หนี้เกิดก่อนจดทะเบียนสมรสแต่เงินที่กู้ เค้านำมาเป็นสินสอดตอนแต่งงานคะ) ขณะนี้มีคำพิพากษาแล้วปล่อยให้อายัดเงินเดือน แต่มีที่รอคิวซึ่งพิพากษาแล้วอยู่อีกหลายที่ด้วย ไม่ทราบว่าหนี้ส่วนหนี้เค้าจะมาฟ้องร้องกับดิฉันได้หรือไม่
- ส่วนที่รอคิวอายัดเงินเดือน เค้าจะมาสืบทรัพย์หรือยึดทรัพย์ของดิฉันด้วยหรือไม่
(ดิฉันมีเงินเดือนประจำ ,เงินฝากธนาคาร,และเป็นผู้จัดการมรดกของทางบ้านก่อนจะจดทะเบียนสมรสซึ่งยังไม่มีการโอนแบ่งทรัพย์สินกัน)
(ในส่วนของสามีไม่มีทรัพย์สิน มีเฉพาะเงินเดือน และรถยนต์กำลังผ่อนอยู่คงเหลือ30 งวด)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14468 โดย Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14484 โดย Champcyber99
มีข้อข้องใจจะสอบถามผู้รู้ดังนี้คะ
-สามีเป็นหนี้เป็นบัตรเครดิตและสินเชื่อหลายสถาบันก่อนจดเบียนสมรส (หนี้เกิดก่อนจดทะเบียนสมรสแต่เงินที่กู้ เค้านำมาเป็นสินสอดตอนแต่งงานคะ) ขณะนี้มีคำพิพากษาแล้วปล่อยให้อายัดเงินเดือน แต่มีที่รอคิวซึ่งพิพากษาแล้วอยู่อีกหลายที่ด้วย ไม่ทราบว่าหนี้ส่วนหนี้เค้าจะมาฟ้องร้องกับดิฉันได้หรือไม่

ไม่ได้ครับ เจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์ฟ้องคุณ เพราะเรื่องเงินเดือนเป็นของแต่ละคน ถึงจะจดทะเบียนสมรส เจ้าหนี้สามีก็ไม่มีสิทธิ์ฟ้อง
แต่เจ้าหนี้อายัดเงินในบัณชีของคุณได้ 50% เพราะเจ้าหนี้ถือว่าเป็นสินสมรถครับ

ดิฉันมีเงินเดือนประจำ ,เงินฝากธนาคาร,และเป็นผู้จัดการมรดกของทางบ้านก่อนจะจดทะเบียนสมรสซึ่งยังไม่มีการโอนแบ่งทรัพย์สินกัน)

เจ้าหนี้เขาไม่มีสิทธิ์ไปรู้เรื่องของการมีทรัพย์ของคนอื่นๆได้ ยกเว้นวันใดทรัพย์สินต่างๆโอนมาเป็นชื่อคุณ
และคุณถือกรรมสิทธิ์ เจ้าหนี้อายัดได้ ครึ่งหนึ่ง ถือว่าหามาได้ในระหว่างสมรถครับ

คุณก็น้าจะรู้นะครับว่าการมีทะเบียนสมรถนั้นทุกอย่างคนละครึ่ง ก็แค่กระดาษแผ่นเดียว จะมีมันทำไม่ละครับ
สำหลับคนมีหนี้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14542 โดย k12
ขอถามเนื่องว่า
-การจดทดเบียนหย่าจะมีผลทางการเงินทันทีหรือไม่คะ /เพิ่งจดทะเบียนกันเดือนเมษายน 2555 ไม่ถึง 3 เดือนจะจดทะเบียนหย่าได้หรือไม่/ ในการจดทะเบียนสมรสกับคู่สมรสเดิมอีกครั้งมีข้อกำหนดว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่

(พวกธุรกรรมการเงินบัญชีเงินฝากต่างๆยังไม่ได้เปลี่ยนใหม่เลยคะ เพราะเพิ่งจดทดเบียนกันได้ไม่นาน แต่พวกบัตรประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้านได้แก้ไขตามทะเบียนสมรสแล้วในวันที่จดทะเบียน)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14556 โดย Ly89
พอดีว่าชมรมนี้เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ผมจึงไม่สามารถตอบได้ว่า 3 เดือนจะจดทะเบียนหย่าได้หรือไม่

และในการจดทะเบียนสมรสกับคู่สมรสเดิมอีกครั้งมีข้อกำหนดว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่

อันนี้ต้องไปถามนายทะเบียนที่เขต หรืออำเภอเอาเองครับ....

แต่ก็เคยได้ยินข่าวอยู่นะ....จดทะเบียนวันนี้ พรุ่งนี้ไปอย่า อาทิตย์หน้ากลับมาคืนดีกัน ก็ไปจดใหม่

แต่การที่จะหย่าการเมือง จะต้องทำให้มันถูกเวลา ไม่ใช่ว่าพอเจอหมายศาลฟ้องมาแล้ว ก็รีบไปอย่า

ไปโอนทรัพย์สิน...เดี๋ยวจะกลายเป็นคดีอาญาเอาได้ ถือเป็นการ ยักย้ายถ่ายโอนทรัพย์เพื่อไม่ต้องใช้หนี้

จะทำอะไรก็รีบๆทำซะ.....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16405 โดย k12
หากมีการมอบอำนาจให้บุคคลอื่นไปศาลแทน กรณีตกลงกับโจทย์ไม่ได้ อยากขอให้ศาลตัดสินโดยขอความเมตตาเรื่องดอกเบื้ย(ไม่ได้ยื่นคำให้การ) สามารถทำได้โดยผู้รับมอบอำนาจทำแทนได้เลยหรือไม่คะ หรือว่าต้องเลื่อนไปก่อน ให้จำเลยไปศาลเองเท่านั้น
อีกประการ สอบถามดังนี้คะ กรณีทำยอมแล้วมิได้ชำระตามยอม หากโจทย์เข้าสู่ขั้นตอนการอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ มูลหนี้และอัตราดอกเบี้ยที่จะอายัดจะเป็นไปตามสัญญายอมความหรือไม่ หรือจะอิงจากไหนคะ (ในสัญญายอมความโจทย์ไม่ได้ระบุอัตราดอกเบี้ยกรณีผิดนัดไว้)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16410 โดย Champcyber99
การที่คุณมอบอำนาจให้ใครไปศาลแทนก็แล้วแต่
ไม่ว่าจะทนายความ หรือบุคคลธรรมดา จำเลยไม่จำเป็นต้องไปก็ได้
และตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ ศาลท่านก็ตัดสิน
แต่ถ้าไปนัดแรกจำเลยมีโอกาส ขอเลื่อนศาล 1 นัด
การคิดเงินจากศาลตัดสินแล้ว
ให้ดูจากยอดเงินที่มีเจ้าหน้าที่ศาลส่งใบคําพิพากษา มาให้
ไม่มีคำว่าผิดนัดอีกต่อไป
เจ้าหนี้หมหมดสิทธิ์ไปแล้ว ถ้าคุณไม่ทำตามที่ยอมความไว้
เจ้าหนี้ก็ทำการอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ ต่อไป
จบ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16411 โดย Ly89

k12 เขียน: หากมีการมอบอำนาจให้บุคคลอื่นไปศาลแทน กรณีตกลงกับโจทย์ไม่ได้ อยากขอให้ศาลตัดสินโดยขอความเมตตาเรื่องดอกเบื้ย(ไม่ได้ยื่นคำให้การ) สามารถทำได้โดยผู้รับมอบอำนาจทำแทนได้เลยหรือไม่คะ หรือว่าต้องเลื่อนไปก่อน ให้จำเลยไปศาลเองเท่านั้น

สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น ไปศาลแทนได้หรือไม่

การมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ที่มิใช่ทนายความ) เพื่อให้ติดต่อกระทำนิติกรรมใดๆ แทนตัวจำเลยนั้น...สามารถกระทำได้
โดยการทำเป็นหนังสือมอบอำนาจให้แก่บุคคลผู้นั้นไป และที่สำคัญ "ต้องติดอาการสแตมป์" เป็นจำนวนเงิน 30 บาทด้วย (อันที่จริงติดอาการสแตมป์เพียงแค่ 10 บาทก็ได้ แต่จะเป็นการมอบอำนาจได้เพียงแค่ ชั่วครั้ง-ชั่วคราว แบบเป็น ครั้ง-ต่อครั้ง เท่านั้น...แต่ถ้าติดอาการสแตมป์ 30 บาท จะเป็นการมอบอำนาจในระยะยาว ตลอดจนกว่านิติกรรมนั้นจะเสร็จสิ้น)

แต่การมอบอำนาจเช่นนี้ มีข้อจำกัดอยู่ว่า...ให้สามารถกระทำนิติกรรมแทนจำเลยได้เพียงแค่บางอย่างเท่านั้น เช่น

- ขอถ่ายเอกสารคดีที่เกี่ยวข้องกับจำเลย แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาไกล่เกลี่ยกับโจทก์(โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมายื่นเอกสาร “คำให้การ ในการต่อสู้คดี” แทนตัวจำเลย (ยื่นเอกสารอย่างเดียวเท่านั้น ยื่นเสร็จแล้วกลับบ้านไปเลย)
- ขอมาฟังคำพิพากษาของศาล แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาส่งเอกสารให้กับศาล ว่าจำเลยไม่สามารถเดินทางมาศาลตามนัด ในวันนี้ได้ จึงขอมาเป็นตัวแทนจำเลยในวันนี้ เพื่อขอความเมตตาจากศาล ให้ช่วยเลื่อนคดีออกไปก่อน...ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
เช่น...จำเลยประสบอุบัติเหตุถูกรถชน(โดยมีหลักฐานเป็นใบแจ้งความ หรือใบบันทึกประจำวันของตำรวจ มาแสดงให้เห็นด้วย) หรือ จำเลย ป่วย , ไม่สบาย ขณะนี้ยังรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล(โดยมีหลักฐานเป็นใบรับรองแพทย์ มาแสดงให้เห็นด้วย)...เป็นต้น

แต่ถ้าเป็นการมอบอำนาจให้บุคคลอื่น ให้มาขึ้นศาลแทนตัวจำเลย เพื่อการสืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)นั้น...ไม่สามารถทำได้ครับ

ต่อให้จ้างทนายความมาขึ้นศาลแทน แต่ตัวจำเลยกลับไม่ยอมมาศาลในวันที่สืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)...ยังทำไม่ได้เลยนะครับ

ถ้าสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ไม่ว่าจะเป็นบุคคลทั่วไป หรือแม้กระทั่งทนายความก็ตาม) ให้สามารถสู้คดีแทนตัวจำเลยได้ทุกประการ...ป่านนี้ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร คงมอบหมายอำนาจให้ ทนายความ , คนขับรถ , คนสวน มาขึ้นศาลแทนไปนานแล้วล่ะครับ

อ้างอิง....
ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29#8748

อีกประการ สอบถามดังนี้คะ กรณีทำยอมแล้วมิได้ชำระตามยอม หากโจทย์เข้าสู่ขั้นตอนการอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ มูลหนี้และอัตราดอกเบี้ยที่จะอายัดจะเป็นไปตามสัญญายอมความหรือไม่ หรือจะอิงจากไหนคะ (ในสัญญายอมความโจทย์ไม่ได้ระบุอัตราดอกเบี้ยกรณีผิดนัดไว้)

ดอกเบี้ยสูงสุดตามกฏหมาย 15% ต่อปีครับ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16429 โดย Wanlop
แนะนำให้จำเลยไปเองดีกว่าครับ จะสู้จะยอมหรือขอส่วนลดเจรจาเองเป็นดีที่สุดครับ ส่วนดอกเบี้ยพิพาทษาตามยอมกระทู้บนครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16456 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16563 โดย k12

chaowalert เขียน: การที่คุณมอบอำนาจให้ใครไปศาลแทนก็แล้วแต่
ไม่ว่าจะทนายความ หรือบุคคลธรรมดา จำเลยไม่จำเป็นต้องไปก็ได้
และตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ ศาลท่านก็ตัดสิน
แต่ถ้าไปนัดแรกจำเลยมีโอกาส ขอเลื่อนศาล 1 นัด
การคิดเงินจากศาลตัดสินแล้ว
ให้ดูจากยอดเงินที่มีเจ้าหน้าที่ศาลส่งใบคําพิพากษา มาให้
ไม่มีคำว่าผิดนัดอีกต่อไป
เจ้าหนี้หมหมดสิทธิ์ไปแล้ว ถ้าคุณไม่ทำตามที่ยอมความไว้
เจ้าหนี้ก็ทำการอายัดเงินเดือนหรืออายัดทรัพย์ ต่อไป
จบ

ข้อแรกยังงี้คะ เมื่อตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ แล้วศาลตัดสินคือตัดสินในวันนั้นเลยใช่มั้ยคะ กรณีเป็นผู้รับมอบอำนาจอยากขอความเมตตาเรื่องอัตราดอกเบี้ยจากศาลแทนจำเลย(ไม่ได้ยื่นคำให้การ) สามารถทำได้หรือเปล่าคะ คือสงสัยว่าเมื่อเข้าห้องพิพากษาคดี ผู้รับมอบอำนาจทำขั้นตอนนี้แทนจำเลยได้หรือไม่ หรือในขั้นตอนนี้ต้องเป็นจำเลยมาเองเท่านั้น

ที่จะสอบถามในประเด็นที่สองคนละคดีกับข้อแรกคะคือว่า กรณีเซ็นยอมความคือตกลงผ่อนกับโจทย์ได้แล้วเซ็นยอมตอนนัดไกล่เกลี่ย ไม่ได้ให้ศาลตัดสิน ทางเจ้าหน้าที่ศาลจะให้กระดาษมาแค่ใบเดียวในวันที่เซ็นยอมเลย (เงื่อนไขตามที่ตกลงจะชำระหนี้ให้กับโจทย์) โดยไม่มีคำพิพากษาส่งมาที่บ้านอีกมิใช่หรือคะ
คือสงสัยว่าจากนั้นไม่ได้ชำระตามสัญญายอมความที่เซ็นไป เช่น ยอดทั้งสิ้น 148000 ให้ชำระ 48 งวด งวดละไม่ต่ำกว่า 3100 บาท อัตราดอกเบี้ยร้อยละ 12 ต่อปีจากต้นเงิน 120000
แล้วมิได้ชำระตามนั้น เมื่อเข้าสู่การอายัดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนเจ้าหนี้จะคิดเงินต้นหรือดอกเบี้ยจากไหนคะจากสัญญาที่ยอมความกันหรือเปล่า เพราะไม่ได้มีคำพิพากษาส่งมาที่บ้านเลยคะ มีอะไรแค่ใบเดียวได้มาตอนวันเซ็นยอมแล้ว

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16564 โดย k12

batk เขียน:

k12 เขียน: หากมีการมอบอำนาจให้บุคคลอื่นไปศาลแทน กรณีตกลงกับโจทย์ไม่ได้ อยากขอให้ศาลตัดสินโดยขอความเมตตาเรื่องดอกเบื้ย(ไม่ได้ยื่นคำให้การ) สามารถทำได้โดยผู้รับมอบอำนาจทำแทนได้เลยหรือไม่คะ หรือว่าต้องเลื่อนไปก่อน ให้จำเลยไปศาลเองเท่านั้น

สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น ไปศาลแทนได้หรือไม่

การมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ที่มิใช่ทนายความ) เพื่อให้ติดต่อกระทำนิติกรรมใดๆ แทนตัวจำเลยนั้น...สามารถกระทำได้
โดยการทำเป็นหนังสือมอบอำนาจให้แก่บุคคลผู้นั้นไป และที่สำคัญ "ต้องติดอาการสแตมป์" เป็นจำนวนเงิน 30 บาทด้วย (อันที่จริงติดอาการสแตมป์เพียงแค่ 10 บาทก็ได้ แต่จะเป็นการมอบอำนาจได้เพียงแค่ ชั่วครั้ง-ชั่วคราว แบบเป็น ครั้ง-ต่อครั้ง เท่านั้น...แต่ถ้าติดอาการสแตมป์ 30 บาท จะเป็นการมอบอำนาจในระยะยาว ตลอดจนกว่านิติกรรมนั้นจะเสร็จสิ้น)

แต่การมอบอำนาจเช่นนี้ มีข้อจำกัดอยู่ว่า...ให้สามารถกระทำนิติกรรมแทนจำเลยได้เพียงแค่บางอย่างเท่านั้น เช่น

- ขอถ่ายเอกสารคดีที่เกี่ยวข้องกับจำเลย แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาไกล่เกลี่ยกับโจทก์(โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมายื่นเอกสาร “คำให้การ ในการต่อสู้คดี” แทนตัวจำเลย (ยื่นเอกสารอย่างเดียวเท่านั้น ยื่นเสร็จแล้วกลับบ้านไปเลย)
- ขอมาฟังคำพิพากษาของศาล แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาส่งเอกสารให้กับศาล ว่าจำเลยไม่สามารถเดินทางมาศาลตามนัด ในวันนี้ได้ จึงขอมาเป็นตัวแทนจำเลยในวันนี้ เพื่อขอความเมตตาจากศาล ให้ช่วยเลื่อนคดีออกไปก่อน...ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้
เช่น...จำเลยประสบอุบัติเหตุถูกรถชน(โดยมีหลักฐานเป็นใบแจ้งความ หรือใบบันทึกประจำวันของตำรวจ มาแสดงให้เห็นด้วย) หรือ จำเลย ป่วย , ไม่สบาย ขณะนี้ยังรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล(โดยมีหลักฐานเป็นใบรับรองแพทย์ มาแสดงให้เห็นด้วย)...เป็นต้น

แต่ถ้าเป็นการมอบอำนาจให้บุคคลอื่น ให้มาขึ้นศาลแทนตัวจำเลย เพื่อการสืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)นั้น...ไม่สามารถทำได้ครับ

ต่อให้จ้างทนายความมาขึ้นศาลแทน แต่ตัวจำเลยกลับไม่ยอมมาศาลในวันที่สืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)...ยังทำไม่ได้เลยนะครับ

ถ้าสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ไม่ว่าจะเป็นบุคคลทั่วไป หรือแม้กระทั่งทนายความก็ตาม) ให้สามารถสู้คดีแทนตัวจำเลยได้ทุกประการ...ป่านนี้ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร คงมอบหมายอำนาจให้ ทนายความ , คนขับรถ , คนสวน มาขึ้นศาลแทนไปนานแล้วล่ะครับ

อ้างอิง....
ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29#8748

ดอกเบี้ยสูงสุดตามกฏหมาย 15% ต่อปีครับ...

ขอบคุณมากนะคะ ผู้ตอบ ตอบได้ชัดเจนและเข้าใจได้ดีมากคะ
เพิ่มเติมนะคะ ประการแรกเข้าใจแล้วคะ ขอถามเพิ่มว่าหากตกลงกับโจทย์ไม่ได้แล้วศาลตัดสิน ผู้รับมอบอำนาจจะขอความเมตตาจากศาลเรื่องดอกเบี้ยแทนจำเลยได้หรือไม่คะ (ไม่ได้ยื่นคำให้การสู้คดี)
ที่ผู้ตอบให้ความรู้ว่า มาไกล่เกลี่ย(โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง ก็เลยคิดว่าหากเป็นดังที่ถามจะได้มั้ยหนอ

ประการที่สอง ดอกเบี้ย 15 % แล้ว เงินต้นคิดตามสัญญายอมที่เซ็นไปใช่มั้ยคะ (ในสัญยายอมระบุเงินต้น 148000 ผ่อน 3100*48 อัตราดอกเบี้ยดอกเบี้ย 12.5 จากต้นเงิน120000 ไม่ได้ระบุอัตราดอกเบี้ยผิดนัด)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16567 โดย jackTs

k12 เขียน: เพิ่มเติมนะคะ ประการแรกเข้าใจแล้วคะ ขอถามเพิ่มว่าหากตกลงกับโจทย์ไม่ได้แล้วศาลตัดสิน ผู้รับมอบอำนาจจะขอความเมตตาจากศาลเรื่องดอกเบี้ยแทนจำเลยได้หรือไม่คะ (ไม่ได้ยื่นคำให้การสู้คดี)

ไม่ได้ครับ

จำเลยสามารถแต่งตั้ง"ทนายความ"ให้ไปขึ้นศาล ในฐานะตัวแทนของจำเลยได้
แต่ถ้าหากเป็นบุคคลธรรมดาอื่นๆทั่วไป ที่มิใช่"ทนายความ" จะไม่มีโอกาสพบหรือได้พูดคุยกับศาลเลย ยกเว้นแต่บุคคลผู้นั้นจะทำหน้าที่เป็น"พยาน ปาก"ในการสอบสวนคดี ในชั้นสู้คดีความ

ที่ผู้ตอบให้ความรู้ว่า มาไกล่เกลี่ย(โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง ก็เลยคิดว่าหากเป็นดังที่ถามจะได้มั้ยหนอ

ขอตอบซ้ำอีกครั้งว่า...ไม่ได้ครับ

ประการที่สอง ดอกเบี้ย 15 % แล้ว เงินต้นคิดตามสัญญายอมที่เซ็นไปใช่มั้ยคะ (ในสัญยายอมระบุเงินต้น 148000 ผ่อน 3100*48 อัตราดอกเบี้ยดอกเบี้ย 12.5 จากต้นเงิน120000 ไม่ได้ระบุอัตราดอกเบี้ยผิดนัด)

ผมว่าคุณไปอ่านกระทู้นี้ก่อนดีกว่านะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16587 โดย Ly89

k12 เขียน: ประการที่สอง ดอกเบี้ย 15 % แล้ว เงินต้นคิดตามสัญญายอมที่เซ็นไปใช่มั้ยคะ (ในสัญยายอมระบุเงินต้น 148000 ผ่อน 3100*48 อัตราดอกเบี้ยดอกเบี้ย 12.5 จากต้นเงิน120000 ไม่ได้ระบุอัตราดอกเบี้ยผิดนัด)

โดยที่ตัวของลูกหนี้ จะต้องมีความมั่นใจเป็นอย่างสูงว่า หากเซ็นต์ชื่อลงในสัญญาแล้ว จะต้องปฎิบัติให้ได้ตามข้อตกลงในสัญญา เพราะในสัญญาฉบับนี้ มีลายเซ็นต์ของผู้พิพากษาลงนามเป็นพยานถึง 2 ท่าน หากลูกหนี้ไม่สามารถจ่ายตามข้อตกลงได้ สัญญาทั้งหมดจะถือว่าเป็น“โมฆะ” และจะถูกย้อนให้กลับไปใช้ตัวเลขมูลหนี้ทั้งหมด ในอัตราสูงสุดของหมายฟ้องในครั้งแรกทันที
อ้างอิง
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ขอบคุณพี่นกครับ....ขนาดตอบและวางลิงค์แทบทุกวันยังลืมๆเลยครับ....

.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16650 โดย k12
ได้รับหมายศาลสินเชื่อส่วนบุคคลธนาคารทหารไทย แต่เมื่ออ่านรายละเอียดคำบรรยายฟ้องผิด
ย่อๆดังนี้คะ โจทย์บรรยายว่า
โอนเงินกู้ให้จำเลยเข้าบัญชีธนาคารทหารไทย จำกัด(มหาชน) สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ 2 หมายเลขบัญชี 281-XXXXXX-8 ชื่อนายเอ รักเมืองไทย(ชื่อจำเลย) เลขบัญชีเงินกู้ XXXX จำนวนเงิน XXXXXXบาท และไห้ถือว่าจำเลยได้รับเงินกู้ไปจากโจทย์ครบถ้วนแล้ว ไม่ว่าจำเลยจะเบิก-ถอนต้นเงินกู้จากบัญชีดังกล่าวหรือไม่ก็ตาม)
จุดที่ผิดคือธนาคารที่โจทย์โอนเงินเข้าไม่ใ่ช่ธนาคารทหารไทยแต่เป็นธนาคารไทยพานิชย์ สาขาและเลขบัญชี รวมทั้งชื่อจำเลยเป็นของบัญชีธนาคารไทยพานิชย์ทั้งสิ้น
หลักฐานท้ายคำฟ้องที่โจทย์นามมา ก็บัญชีธนาคารไทยพานิชย์แต่บรรยายฟ้องเป็นธนาคารทหารไทย

บัญชีพยานหลังสุดของคำฟ้องที่เป็นตาราง ก็ระบุ รายการเดินบัญชีธนาคารทหารไทย(ที่ถูกคือไทยพานิชย์) จำกัด(มหาชน) สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ 2 ประเภทบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ หมายเลขบัญชี 281-XXXXXX-8 ชื่อนายเอ รักเมืองไทย(ชื่อจำเลย) รายการเดินบัญชีระหว่างวันที่ 1 เมษายน จนถึง 30 มิถุนายน 2555

การบรรยายฟ้องผิดลักษณะนี้สามารถเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลหากเรายื่นคำให้การได้หรือไม่คะ

ตอนแรกอ่านแล้วงงมาก พอจับใจความได้ถึงทราบว่าทนายโจทย์บรรยายผิด

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16654 โดย Napassawan

k12 เขียน: ได้รับหมายศาลสินเชื่อส่วนบุคคลธนาคารทหารไทย แต่เมื่ออ่านรายละเอียดคำบรรยายฟ้องผิด
โอนเงินกู้ให้จำเลยเข้าบัญชีธนาคารทหารไทย จำกัด(มหาชน) สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ 2 หมายเลขบัญชี 281-XXXXXX-8 ชื่อนายเอ รักเมืองไทย(ชื่อจำเลย) เลขบัญชีเงินกู้ XXXX จำนวนเงิน XXXXXXบาท และไห้ถือว่าจำเลยได้รับเงินกู้ไปจากโจทย์ครบถ้วนแล้ว ไม่ว่าจำเลยจะเบิก-ถอนต้นเงินกู้จากบัญชีดังกล่าวหรือไม่ก็ตาม)
จุดที่ผิดคือธนาคารที่โจทย์โอนเงินเข้าไม่ใ่ช่ธนาคารทหารไทยแต่เป็นธนาคารไทยพานิชย์ สาขาและเลขบัญชี รวมทั้งชื่อจำเลยเป็นของบัญชีธนาคารไทยพานิชย์ทั้งสิ้น
หลักฐานท้ายคำฟ้องที่โจทย์นามมา ก็บัญชีธนาคารไทยพานิชย์แต่บรรยายฟ้องเป็นธนาคารทหารไทย

บัญชีพยานหลังสุดของคำฟ้องที่เป็นตาราง ก็ระบุ รายการเดินบัญชีธนาคารทหารไทย(ที่ถูกคือไทยพานิชย์) จำกัด(มหาชน) สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ 2 ประเภทบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ หมายเลขบัญชี 281-XXXXXX-8 ชื่อนายเอ รักเมืองไทย(ชื่อจำเลย) รายการเดินบัญชีระหว่างวันที่ 1 เมษายน จนถึง 30 มิถุนายน 2555

การบรรยายฟ้องผิดลักษณะนี้สามารถเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลหากเรายื่นคำให้การได้หรือไม่คะ

ตอนแรกอ่านแล้วงงมาก พอจับใจความได้ถึงทราบว่าทนายโจทย์บรรยายผิด

กฎ กติกา มารยาท ในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16662 โดย k12

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16745 โดย Pych

k12 เขียน: ได้รับหมายศาลสินเชื่อส่วนบุคคลธนาคารทหารไทย แต่เมื่ออ่านรายละเอียดคำบรรยายฟ้องผิด

คุณแย้งได้ แต่มันก็ไม่มีผลทำให้คุณชนะคดีนะครับ เพียงแต่ทำให้การสืบพยานใช้เวลานานขึ้น เพราะการบรรยายฟ้องที่ผิดจากความเป็นจริง ไม่ได้มีผลโดยตรงในการหักล้างข้อกฎหมายที่โจทก์ใช้เป็นประเด็นในการฟ้อง เพราะแย้งไปว่า ผิดธนาคาร แต่คุณก็ได้รับเงินกู้มาตามจำนวนนั้นจริงๆ ซึ่งทางโจทก์สามารถยื่นคำร้องขอแก้ไขคำฟ้องในส่วนนี้ได้ ซึ่งไม่ได้เป็นผลให้ยกฟ้องแต่อย่างใด (โดยโจทก์ต้องยื่นคำร้องขอแก้ไขคำฟ้องต่อศาล ก่อนวันสืบพยาน ไม่น้อยกว่า 7 วัน)

ถ้าจะยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี มันต้องแย้งในประเด็นที่ทนายโจทก์มันเขียนฟ้องมา เช่นดอกเบี้ยเกินจากที่กฎหมายกำหนด หมดอายุความไปแล้ว หรือคุณไม่ได้รับเงินตามจำนวนที่ทนายโจทก์อ้างมา เป็นต้น

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.782 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena