เครียสเรื่องหนี้สินของพ่อที่ติดพันอยู่กับบ้านที่อาศัยอยู่

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14402 โดย nunewshadow
:crying:
พ่อเคยเอาบ้านไปเข้าโอดี ปัจุบันมีหนี้สินกับธนาคารกสิกรไทยอยู่ 3 ล้าน 3 แสนบาท
ปัจุบันพ่อมีอายุ 55 ปีแล้ว และหนี้สินก็ยังไม่ลดลงเลยเนื่องจากดอกเบี้ยปัจุบันอยู่ที่ 20%+
ไม่แน่ใจเท่าไรห่เหมือนกัน แต่ว่าผ่อนมาเดือนละ 25000 ทุกเดือน ผ่อนแต่ดอกไม่ได้เงินต้นสัดทีไม่มีเงินไปโปะ เป้นแบบนี้มา เกือบ 10 ปีแล้ว แล้วทางธนาคารก็กำลังจะขึ้นค่างวดชำระจาก 25000 เป้น 70000 บาท ซึ่งหนักหนาเกินไปพ่อผมเคย ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้วหลายครั้ง

ส่วนตัวผมกับพี่สาว เพิ่งเรียนจบ เงินเดือนรวมกันได้แค่ 34000 บาท ซึ่งไม่เพียงพอสำหรับกู้เงิน 3 ล้าน 3 แสนบาท
ผมจึงอยากขอความช่วยเหลือสอบถามว่า มีทางออกใดบ้างครับที่จะรีดอกเบี้ยใหม่โดยที่เอาผมและพี่สาวเป็นคนสานต่อหนี้ก้อนนี้ เพราะคุณพ่อไม่ไหวแล้วจริงๆครับ
ส่วนตัวผมและพี่สาวก็ศักยภาพทางการเงินไม่เพียงพอ จะขายบ้านคุณแม่ก็ไม่ยอม
เพราะบอกว่าบ้านหลังนี้ซื้อมาตั้งแต่เพิ่งแต่งงานใฟหม่ๆ เค้าจะตายอยู่ที่บ้านหลังนี้
ผมหนักใจมากเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14412 โดย Champcyber99
เวลานี้คุณพ่อคุณแม่ยังคิดที่ยังอยากได้ อิฐ หิน ปูน ทราย
ละจะตายอยู่ที่นี้อีกหรือมีหนี้ 3 ล้าน 3 แสนบาท
ยังไงก็โดนยึดอยู่ดี ผมเข้าใจครับคนเป็นลูกพูดมากอะไรมากนักไม่ได้
ทางออกที่ดีขายบ้าน แล้วคุณสองพี่น้องไปหาชื้อบ้านใหม่ให้ท่านอยู่
หลังเล็กลงมาหน่อย และผ่อนไหว ก็อยู่ได้
คุณยังคิดจะทำอะไรเกินตัวอีกหรือ
ตัวอย่างก็มีให้เห็น ก็คือคุณพ่อคุณไง
เงินเดือน 34000 บาท ทำอะไรไม่ได้ครับเลิกคิด
คิดให้ดีๆๆนะครับ
โชคดีครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14413 โดย Benten
เป็นกำลังใจให้นะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ข้างบนเป็นวิธีการที่เพื่อนสมาชิกในชมรมใช้เป็นแนวทางในการแก้ปัญหาหนี้ครับ คุณสามารถศึกษาเพิ่มเติมเรื่องที่เกี่ยวข้องในการแก้ปัญหาหนี้ได้จากกระทู้ปักหมุด และกระทู้อื่นๆในเว็บไซด์ของชมรมครับ

เรื่องหนี้สินของคุณที่เกี่ยวข้องกับบ้าน (เป็นความคิดของผมเอง การตัดสินใจต่างๆคุณควรศึกษาข้อมูลเพื่อใช้ในการอ้างอิงในการตัดสินใจ)

ถ้าเป็นผม ผมจะลองทำประเมินบ้านว่าถ้าขายออกได้เงินเท่าไร พอปิดบัญชีหนี้หรือไม่ ถ้าไม่พอ ก็บริหารจัดการหนี้ส่วนที่เหลือต่อไป ศึกษาวิธีการแก้ปัญหาหนี้ของชมรม เอาไปจัดการหนี้ครับ

ถ้าเงินเหลือ มากหรือน้อยเท่าไร พอซื้อหลังเล็กกว่าเดิม ราคาสมเหตุสมผล ก็ทำ ถ้าเงินเหลือไม่พอซื้อใหม่ ก็ เอาไปลงทุนที่ถูกวิธี อยู่บ้านเช่าก็ไม่ต้องเสียค่าโสฮุ่ยต่างๆเช่นค่าซ่อมแซม พอมีเงินพอค่อยซื้อหลังใหม่ครับ

ส่วนเรื่องปรับโครงสร้างหนี้คุณพ่อคุณเคยทำมาหลายครั้ง คุณคงพอสรุปได้ด้วยตัวเองว่ามันได้ผลหรือไม่ได้ผลครับ เพราะถ้าได้ผลคุณคงไม่ต้องเครียดวันนี้ ส่วนเรื่องคุณกับพี่สาวจะกู้หนี้โปะหนี้ ก็ดูเป็นดินพอกหางหมู ไม่หมดสักที อ่านกระทู้ปักหมุดจะทราบว่านี่ไม่ใช่วิธีการจัดการแก้ปัญหาหนี้ที่คนหมดหนี้แล้วเขาใช้ทำกัน

เรื่องคุณแม่ คงต้องคุยกับท่าน วันนี้ท่านอาจเสียใจและทุกคนต้องวิ่งเป็นหนูถีบจักเพื่อรักษาบ้านไว้ แต่สักวันถ้ามันหลังชนฝาจริงๆ เมื่อมันถึงเวลานั้น บ้านก็ไม่อยู่กับเราอยู่ดี และถ้าวางแผนไม่ดีวิ่งกันจนถึงวินาทีสุดท้าย หนี้พอกพูนมากกว่าราคาบ้าน จะยิ่งไม่เหลืิออะไรเลยครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอครับ ขอให้คุณโชคดีครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14415 โดย nunewshadow
ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกความเห้นนะครับ
ล่าสุดมีคนแนะนำเรื่อง soft loan มาเนื่องจากบ้านหลังที่ผมอยู่เป้นเขตภัยพิบัติน้ำท่วม อยากสอบถามว่า
กรณีผมนี้จะสามารถกู้ เงินโครงการ soft loan มาโปะหนี้ได้หรือไม่ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14420 โดย Pych
คนที่จะตอบว่าคุณกู้ผ่านไม่ผ่าน ต้องเป็นธนาคารที่ปล่อยกู้สินเชื่อตัวนั้นให้คุณครับ
แต่ละธนาคาร แต่ละเจ้าหน้าที่สินเชื่อ อีกทั้งนโยบายของผู้บริหารธนาคารแต่ละคน แต่ละครั้ง
ก็ไม่เหมือนกัน ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าคุณจะกู้ได้หรือไม่ได้ นอกจากธนาคารนั้น เท่านั้นครับ

ที่เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำมา ผมก็ยังคงยืนยันตามนั้นนะครับ
การไปกู้หนี้ใหม่มาโปะหนี้เก่า ซึ่งเป็นหนี้ก้อนใหญ่มาก
อีกทั้งรายได้ของครอบครัวคุณ มันไม่สัมพันธ์กับหนี้ก้อนใหญ่ขนาดนี้

ถ้าคุณยังรั้นที่จะเก็บบ้านหลังนี้ไว้ สุดท้ายคุณจะไม่เหลืออะไรเลย
ยอดหนี้สูงกว่า 1 ล้านบาท โดนฟ้องล้มละลายได้นะครับ

ไม่ได้ขู่นะครับ แต่เตือนด้วยความหวังดี

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14448 โดย Lyncns31
ผมว่า..ปล่อยดีกว่าครับ..อย่าไปทุรังเลย..

จ่ายแบบนี้ เท่ากับโยนเงินทิ้งน้ำ...ไม่มีวันหมด..

หาทางขยับขยายดีกว่า...ไปตายดาบหน้าเถอะ..

อยู่ตรงนี้..วันนึงเค้าก็จะมาไล่..เห็นด้วยกับทุกท่านนะ

อย่าดื้อ.ดีกว่าครับ..เจ็บตัวเปล่าๆ...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14453 โดย Ly89
เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ

ขายบ้ายดีกว่าครับ....วันนี้คุณกับครอบครัวเสียแค่บ้าน ซึ่งมันป็นสิ่งที่หาใหม่ได้ หากไม่ตายซะก่อน

ถ้าคุณยังดันทุรังไปหาหนี้ใหม่มาโปะหนี้เก่าอีก คุณจะเสียหลายๆอย่างเลยนะครับ เข่น

เวลา...เสียเวลาผ่อนซึ่งตามที่คุณบอก ผ่อนแต่ดอกเบี้ย ต้นไม่ลดเลย แล้วมันจะมีประโยขน์อันใด

โอกาศ...เสียโอกาศดีๆ ที่คุณจะเก็บหอมรอมริบ เพื่อสร้างอนาคตให้กับคุณเองและครอบครัวของคุณ

ความสุข....แต่ละเดือน ต้องหาเงินก้อนใหญ่เพื่อผ่อนเพียงดอกเบี้ย ซึ่งลำพังรายได้รวมๆกันก็ยังไม่พอ

แล้วคุณคิดว่า พ่อ แม่ คุณ พี่สาว ทุกๆคนในครอบครัว จะมีความสุขได้อย่างไรครับ....

อย่าแก้ปัญหาในทางที่ไม่ควรเลยครับ...จะยึดติดไปทำไมครับ ในเมื่อเราก็เกิดมาก็มีแต่ตัวเท่านั้น...

ทำเวลาที่เหลือ ให้เป็นเวลาแห่งความสุขของครอบครัว ดีกว่าต้องมาทนทำงานเพื่อจ่ายดอกเบี้ย

ให้กับคนที่ไม่รู้จัก แล้วอยู่แบบ อดๆอยากๆอีกต่อไปเลยครับ

ด้วยความหวังดี.....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.450 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena