KTC 2 ใบสุดท้ายในชีวิต หมายศาลมาแล้ว

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14103 โดย aboutpop
มาแล้วครับ หมายศาล ต้องไปขึ้นศาลที่ ต่างจังหวัด วันที่ 26 นี้ ตอนนี้ผมอยู่ กทม ครับ

ก่อนอื่น ต้องบอกก่อนว่า วันอาทิตย์นี้(17 มิย) ผมไปสวนลุมแน่นอนครับ มีเรื่องจะปรึกษาหลายเรื่องเลยครับ

เรื่องที่อยากจะถามจะไปถามที่สวนลุม แล้วกัน แต่มีเรื่องปลีกย่อย เล็กๆ ที่ขอแชร์ครับ

ไม่รู้ว่าใครเป็นเหมือนผมบ้าง ปัจจุบัน ผมอยู่ กทม. ครับ

ผมมีบัตร KTC 2ใบ ใบนึงเป็นบัตรเครดิท อีกไปเป็น บัตรกดเงินสด

ทำบัตรมาตั้งแต่ปี 2551 ครับ ยอดหนี้รวม 2 ไบ 120,000 บาท

ผมหยุดจ่าย(ขั้นต่ำ)มาตั้งแต่ เดือนสิงหาคม ปี 2554 ครับ

โดนโทรถาม รับบ้างไม่รับบ้าง ตลอด

จนช่วงน้ำท่วม มีเหตุให้เปลี่ยนเบอร์กะทันหัน เลยขาดการติดต่อไป

พอถึงช่วงเดือน เมษา ได้รับจดหมายเตือนก่อนฟ้องครับ ส่งมาที่บ้านนอก

หลังจากนั้นก็แจ้งย้ายที่อยู่และเปลี่ยนเบอร์โทรไป

ซึ่งกำชับว่า ถ้ามี หมายศาล หรือ จดหมาย ใดๆ ให้ส่งมาตามที่อยู่ใหม่ เพราะว่าถ้าส่งไปที่อยู่ตามบัตร ปชช อาจจะรู้เรื่องช้าครับ เพราะที่บ้านไม่ค่อยมีคนอยู่ ถึงมีคนอยู่ก็เป็น คุณลุง ซึ่งไม่รู้หรือไม่ทราบอะไร

หมายศาลอันนี้ โชคดีมากเลยที่น้องชาย กลับไปบ้านพอดี เลยเอากลับมาให้ครับ ไม่งั้นก็ไม่รู้เรื่องเลย

เพราะไม่มีการโทรบอก ใดๆเลย ตกใจพอสมควร ถ้าน้องไปช้ากว่านี้อีก 10 วัน อาจจะผิดนัดศาล แต่ยังไงก็อ่านบอร์ดนี้ เตรียมตัวก่อนไปอยู่แล้วครับ ขอบคุณมากๆ

1. จึงอยากจะถามว่า ปกติ เค้าส่งหมายศาลแล้วไม่มีการโทรแจ้งเหรอครับ หรือ ถึงส่งให้กับมือผู้รับที่บ้าน แล้วเค้าจะรู้ได้ไงว่าผมจะรู้ เพราะ คุณลุงที่อยู่บ้านก็ทำแต่สวน เลยเซนๆรับมา แล้วถ้าไม่มีคนอยู่ เหมือนกะว่า คนส่งหมาย จะเรียกบ้านข้างๆ ด้วย น่ากลัวสุดๆ

อีกประเด็นนึงคือ ผมได้ลาออกจากการเป็นพนักงานประจำ ตอน กุมภาพันธ์ 2554 และไม่ได้ทำงานแบบรับเงินเดือน มาปีกว่าแล้วครับ ตอนนี้ผมรับจ้างทั่วไป เช่น ถ่ายรูป รับซ่อมคอมตามบ้าน ซึ่งรายได้ไม่แน่นอน ราว 8000-10000 บาทต่อเดือน นอกจากนั้นผมเล่นเกมส์ออนไลน์ และขายไอเทมในเกมเลี้ยงชีพครับ

รายจ่ายผมมี ค่าเช่าบ้าน เดือนละ 10000

และหนี้สินอื่นคือ ค่ากองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.) จ่ายอยู่ราวๆปีละ 10000 บาท มาตลอดครับ ไม่เคยขาดส่ง ตอนนี้เหลือหนี้กยศ.ที่ต้อง ชดใช้อยู่ราวๆ 6-7หมื่นครับ

2. จึงอยากจะถามว่า ผมควรจะไกล่เกลี่ย และหาเงินมา H/C แบบ ผ่อนชำระได้หรือไม่ และควร H/C แบบ ผ่อนได้หรือไม่ครับ อีกประมาณ 3-4 เดือน ผมจะมีรายได้ จากงานอื่นๆเข้ามาอีก และมีเงินเหลือราวๆเดือนละ 15000 บาทต่อเดือน

หรือไม่ไกล่เกลี่ย เพราะผมคงทำงานไม่มีเงินเดือนแน่ๆ อีกหลายปีครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14105 โดย Ly89

aboutpop เขียน: 1. จึงอยากจะถามว่า ปกติ เค้าส่งหมายศาลแล้วไม่มีการโทรแจ้งเหรอครับ หรือ ถึงส่งให้กับมือผู้รับที่บ้าน แล้วเค้าจะรู้ได้ไงว่าผมจะรู้ เพราะ คุณลุงที่อยู่บ้านก็ทำแต่สวน เลยเซนๆรับมา แล้วถ้าไม่มีคนอยู่ เหมือนกะว่า คนส่งหมาย จะเรียกบ้านข้างๆ ด้วย น่ากลัวสุดๆ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29

2. จึงอยากจะถามว่า ผมควรจะไกล่เกลี่ย และหาเงินมา H/C แบบ ผ่อนชำระได้หรือไม่ และควร H/C แบบ ผ่อนได้หรือไม่ครับ อีกประมาณ 3-4 เดือน ผมจะมีรายได้ จากงานอื่นๆเข้ามาอีก และมีเงินเหลือราวๆเดือนละ 15000 บาทต่อเดือน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14117 โดย Champcyber99
สองใบสุดท้ายแล้วสู้อีกนิด ถึงจะไปศาลก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหลับ
คุณaboutpop
เจ้าหนี้รายนี้พูดยากช่วงแรกๆ ส่วนลดน้อย แต่ก็มีสมาชิกได้ 50% นะครับ
โชคดีครับ :สู้ๆ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14119 โดย aboutpop
ขอบคุณข้อมูลมากครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14140 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ

มี ของเคทีซี เหมือนกัน หยุดมา 1 ปี แล้ว สงสัยใกล้ฟ้องแล้วมั้ง

เสนอส่วนลดให้น้อยมาก คือ ลดให้แต่ดอกเบี้ย ตอนหลังหยุด

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ช่วงนี้หน้าฝน ก็ต้องมีเปียกปอนกันบ้าง แต่ยังงัยก็ต้องฝ่าฝนไปถึงบ้านให้ได้

สู้ๆ ครับ :wo: :wo:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14186 โดย Nok2865
นโยบายแฮร์คัทของ KTC เปลี่ยนไปค่ะ คำว่า "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" ยังใช้ได้ตลอดกับการแฮร์คัท
ตอนนี้ค่ายนี้ราคาแฮร์คัท ห่วยสุดๆ ไม่ให้เลย ให้ผ่อนหน้าศาล(ประนอมยอมความ) แบบคิดดอก สมาชิกได้ต่ำสุด 7.5 % ต่อปี ผ่อน 36 งวด อัตราดอกเบี้ยแล้วแต่จะต่อรอง
ถ้าจะแฮร์คัท ลดให้จากยอดฟ้องแค่หมื่นสองหมื่น (บุญหัวแล้ว) เขี้ยวโคตรๆ
คิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฎหมายที่กำหนดแบบสุดๆ ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนสำหรับค่ายนี้ อะไรทำให้คนไทยทำร้ายคนไทยด้วยกันแบบนี้ไม่เข้าใจ
เขี้ยวดีนัก ก็ไม่ต้องไปแฮร์คัท จ่ายแบบให้มันได้ช้าที่สุด หรือไปอ่านในนี้
แต่เป็นแค่มุมมอง ข้อเสนอแนะ ไม่ได้บอกให้คุณทำตาม ไปคิดเอาเอง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14190 โดย meawpung

กอบัว เขียน: นโยบายแฮร์คัทของ KTC เปลี่ยนไปค่ะ คำว่า "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" ยังใช้ได้ตลอดกับการแฮร์คัท
ตอนนี้ค่ายนี้ราคาแฮร์คัท ห่วยสุดๆ ไม่ให้เลย ให้ผ่อนหน้าศาล(ประนอมยอมความ) แบบคิดดอก สมาชิกได้ต่ำสุด 7.5 % ต่อปี ผ่อน 36 งวด อัตราดอกเบี้ยแล้วแต่จะต่อรอง
ถ้าจะแฮร์คัท ลดให้จากยอดฟ้องแค่หมื่นสองหมื่น (บุญหัวแล้ว) เขี้ยวโคตรๆ
คิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฎหมายที่กำหนดแบบสุดๆ ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนสำหรับค่ายนี้ อะไรทำให้คนไทยทำร้ายคนไทยด้วยกันแบบนี้ไม่เข้าใจ
เขี้ยวดีนัก ก็ไม่ต้องไปแฮร์คัท จ่ายแบบให้มันได้ช้าที่สุด หรือไปอ่านในนี้
แต่เป็นแค่มุมมอง ข้อเสนอแนะ ไม่ได้บอกให้คุณทำตาม ไปคิดเอาเอง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

กรุงไทย ก็มาจากภาษีของพวกเรานี่แหละครับ

รอขึ้นศาลอยู่เหมือนกันครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14192 โดย Chutatip
ผมมี KTC ก็แบบนี้เหมือนกันครับ ผมหยุดตั้งแต่เดือน 6/54 ตอนนี้ครบปีพอดี ยอดรวม 120,000 จากไม่ถึงแสน มีโทรมาบอกว่าจะส่งฟ้องสิ้นเดือนนี้ ถ้าจะปิดก้อนเดียวก็ได้แต่ให้ส่วนลดน้อยมาก ลดไม่กี่พันจากยอดฟ้อง(กรูจะบ้า อยากจะบอกว่าถ้ามีเงินขนาดนั้นไม่ปล่อยมาถึงตอนนี้หรอก)

จนท.ก็บอกว่าปล่อยไปตามระบบก็แล้วกัน รอฟ้องแล้วค่อยมาทำยอมจะผ่อนเป็นขั้นบันได 3 ปีก็ได้ ผมก็เลยถามว่างั้นตกลงผ่อน 3 ปีตอนนี้เลยได้ไม๊ เขาบอกว่าไม่ได้ต้องรอให้ฟ้องก่อนแล้วค่อยมาตกลงกัน

ผมก็เลยงงๆว่า อารายฟระ กรูจะจ่ายผ่อนก็ไม่เอาอีก จะฟ้องท่าเดียวเลย ฟ้องก็ฟ้องวะ

คิดๆดูก็เหมือนกับนโยบายของ KTC ตอนนี้คือไม่ค่อยโทรทวง ปล่อยไปเรื่อยๆให้ ด/บ และค่าธรรมเนียมทบไปเยอะๆก่อนเป็นปีถึงค่อยส่งฟ้อง ไม่ลดไม่อะไรทั้งนั้น ถ้าจะปิดก็ปิดยอดรวมอย่างเดียวเลย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14211 โดย hua_sc

กอบัว เขียน: นโยบายแฮร์คัทของ KTC เปลี่ยนไปค่ะ คำว่า "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" ยังใช้ได้ตลอดกับการแฮร์คัท

ถึงว่าไม่ค่อยโทรทวง พูดจาหวาน เสนาะหู
ถ้าเป็นอย่างที่คุณกอบัวว่า มา
คงต้องไปยอมความหน้าศาลให้มันได้คืนช้าๆ ไป

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14212 โดย hua_sc

van เขียน: ผมมี KTC ก็แบบนี้เหมือนกันครับ ผมหยุดตั้งแต่เดือน 6/54 ตอนนี้ครบปีพอดี ยอดรวม 120,000 จากไม่ถึงแสน มีโทรมาบอกว่าจะส่งฟ้องสิ้นเดือนนี้ ถ้าจะปิดก้อนเดียวก็ได้แต่ให้ส่วนลดน้อยมาก ลดไม่กี่พันจากยอดฟ้อง(กรูจะบ้า อยากจะบอกว่าถ้ามีเงินขนาดนั้นไม่ปล่อยมาถึงตอนนี้หรอก)

จนท.ก็บอกว่าปล่อยไปตามระบบก็แล้วกัน รอฟ้องแล้วค่อยมาทำยอมจะผ่อนเป็นขั้นบันได 3 ปีก็ได้ ผมก็เลยถามว่างั้นตกลงผ่อน 3 ปีตอนนี้เลยได้ไม๊ เขาบอกว่าไม่ได้ต้องรอให้ฟ้องก่อนแล้วค่อยมาตกลงกัน

ผมก็เลยงงๆว่า อารายฟระ กรูจะจ่ายผ่อนก็ไม่เอาอีก จะฟ้องท่าเดียวเลย ฟ้องก็ฟ้องวะ

คิดๆดูก็เหมือนกับนโยบายของ KTC ตอนนี้คือไม่ค่อยโทรทวง ปล่อยไปเรื่อยๆให้ ด/บ และค่าธรรมเนียมทบไปเยอะๆก่อนเป็นปีถึงค่อยส่งฟ้อง ไม่ลดไม่อะไรทั้งนั้น ถ้าจะปิดก็ปิดยอดรวมอย่างเดียวเลย

น้ำผึ้งอาบยาพิษ
ตอนแรกคิดว่าน้ำผึ้งเดือนหา
หวังมาตลอดว่าน่าจะลดสักครึ้่งนึง

หมดความหวังนั่งน้ำตาริน ข้าวปลาไม่กินนั่งรินกินแต่น้ำข้าว

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14213 โดย hua_sc
สู้เด้อ สู้เด้อ สู้เด้อ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14245 โดย Ploylyly
คุยกันเมื่อเดือนที่แล้ว ยอดปัจจุบัน 63,000 ยอดหยุด 52,000 หยุดได้ 1 ปีดอกเบี้ยบานตะไท เสนอปิด 55,000 งวดเดียว ไม่ไหว ก็เลยปล่อยไปก่อน ลดน้อยมาก ลดแค่ดอกเบี้ย
เดือนนี้เงียบ ไม่โทรมาเลย สงสัยเตรียมส่งฟ้องรึเปล่าก็ไม่รู้ ฟ้องก็ฟ้อง มีประสบการณ์จากยูโอบีแล้ว

สู้ๆ :wake: :wake:

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ แล้วขอให้หมดหนี้ไวๆ เช่นกันครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15588 โดย meawpung
เจ้าของกระทู้เป็นเยี่ยงไรบ้างป่านนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.637 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena