หยุดจ่ายมาก 4-5 ปี ควรทำไงต่อค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1387 โดย BigM
พอดีหยุดชำระหนี้สินทุกอย่างทั้งแบงค์และ non bank มาตั้งแต่กลางปี 2549 จนถึงปัจจุบันก็ประมาณ 4 ปีเกือบ 5 ปีแล้วค่ะ เนื่องจากว่าตอนนั้นออกจากงาน พอคลอดลูกคนเล็กก็มาเลี้ยงลูกอยู่เฉยๆ เลยไม่มีรายได้ ส่วนจดหมายที่ทวงหนี้เขาจะส่งไปอีกบ้านนึงตามทะเบียนบ้าน ไม่ได้สนใจจดหมายที่ส่งมาเลยส่วนมากจะทิ้งตลอด

แต่เนื่องจากตอนนี้ลูกเข้าเรียนแล้ว แล้วอยากจะกลับไปทำงานซึ้งถ้ากลับไปทำงาน ทางพวก bank และ non bank ต่างๆ คงจะรู้จากพวกประกันสังคม และภาษี และคงจะมาตามทวงกันเป็นแถว แต่ก็ทำใจแล้วว่าจะต้องจ่าย

อยากทราบว่าจะต้องทำยังไงบ้างค่ะ จากจดหมายทวงที่ผ่านๆมาจะเป็นจากสำนักงานทนายความ ไม่เคยเห็นหมายศาลนะค่ะ ถ้าจำไม่ผิด แต่ก็มีของ KTC ที่ยังส่งเป็นใบแจ้งหนี้คิดดอกอยู่

เลยอยากรบกวนขอสอบถามว่าถ้าลักษณะนี้ต้องทำยังไงต่อไปค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1390 โดย Pych
ไปเช็คเครดิตบูโรก่อนก็ดีนะครับ
เพราะในรายงานข้อมูลเครดิต ที่ได้จากเครดิตบูโร จะมีรายละเอียดพอสมควรเลยทีเดียว รวมถึง วันที่ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย ซึ่งจะใช้ประกอบการพิจารณาอายุความได้ครับ
อีกทั้งจะได้ดูสถานะว่า มีบัญชีไหนเป็น แบบต่อไปนี้หรือไม่

30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
31 = อยู่ในระหว่างชำระหนี้ตามคำพิพากษา ตามยอม
32 = ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ

ดูรายละเอียดจากกระทู้ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29 นะครับ

ทีนี้ ถ้าหมดอายุความ คุณจะได้ขอส่วนลด และใช้หนี้ปิดบัญชีแบบสบายๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: BigM

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1391 โดย Pych
ขอฝากให้อ่านอีกกระทู้นะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

อายุความในการฟ้องสำหรับ "หนี้" ที่ผิดนัดชำระ...ให้นับจาก
วันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย...จนถึงวันที่ฟ้องคดี

สำหรับอายุความของหนี้สินประเภทต่างๆ...เท่าที่ผมได้เคยสอบถามกับผู้รู้ทางกฏหมาย...ได้ความมาตามนี้ครับ

- หนี้บัตรเครดิต...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 2 ปี
- หนี้วงเงินเบิกเกินบัญชี...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 10 ปี
- หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล...อายุความ = 5 ปี (สัญญากู้ยืมที่มีการผ่อนต้นคืนพร้อมดอกเบี้ยเป็นงวดๆ)
- หนี้เงินกู้...อายุความ = 10 ปี (สัญญากู้ยืมที่กำหนดชำระเงินต้นคืนทั้งหมดในครั้งเดียว)
- หนี้ที่เกิดจาก สัญญาเช่าซื้อ...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 2 ปี

ยังมีต่อครับ ...

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1392 โดย Champcyber99

Nueng เขียน: พอดีหยุดชำระหนี้สินทุกอย่างทั้งแบงค์และ non bank มาตั้งแต่กลางปี 2549 จนถึงปัจจุบันก็ประมาณ 4 ปีเกือบ 5 ปีแล้วค่ะ เนื่องจากว่าตอนนั้นออกจากงาน พอคลอดลูกคนเล็กก็มาเลี้ยงลูกอยู่เฉยๆ เลยไม่มีรายได้ ส่วนจดหมายที่ทวงหนี้เขาจะส่งไปอีกบ้านนึงตามทะเบียนบ้าน ไม่ได้สนใจจดหมายที่ส่งมาเลยส่วนมากจะทิ้งตลอด

แต่เนื่องจากตอนนี้ลูกเข้าเรียนแล้ว แล้วอยากจะกลับไปทำงานซึ้งถ้ากลับไปทำงาน ทางพวก bank และ non bank ต่างๆ คงจะรู้จากพวกประกันสังคม และภาษี และคงจะมาตามทวงกันเป็นแถว แต่ก็ทำใจแล้วว่าจะต้องจ่าย

อยากทราบว่าจะต้องทำยังไงบ้างค่ะ จากจดหมายทวงที่ผ่านๆมาจะเป็นจากสำนักงานทนายความ ไม่เคยเห็นหมายศาลนะค่ะ ถ้าจำไม่ผิด แต่ก็มีของ KTC ที่ยังส่งเป็นใบแจ้งหนี้คิดดอกอยู่

เลยอยากรบกวนขอสอบถามว่าถ้าลักษณะนี้ต้องทำยังไงต่อไปค่ะ

ไปขอคัดหมายศาลก่อนครับจะได้รู้ว่าจะทำอะไรต่อดีใช้บัตรประชนใบเดียวหรือที่เครดิตบูโร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1754 โดย BigM
วันนี้ไปเช็คบูโรมาแล้วค่ะ รายละเอียดดังนี้

1. ซิตี้แบงค์ - สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี ยอดหนี้ 30/9/11 - 24,912 แต่ 30/11/11 ยอดเพิ่มเป็น 41,207 บาท สถานะบัญชี 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี

2. UOB - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 22,289 บาท ค้างชำระ 211-240 วัน สถานะบัญชี 40

3. TMB - สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 27,456 บาท ค้างชำระ >300 วัน สถานะบัญชี 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน

4. KTC - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 8,584 บาท ค้างชำชำระ >300 วัน สถานะบัญชี 40 (ตัวหนี้ดอกเบี้ยเดินอยู่เพิ่มขึ้นเดือนละไม่ถึง 100 บาท)

5. KTC - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 28,508 บาท ค้างชำชำระ >300 วัน สถานะบัญชี 40 (ตัวหนี้ดอกเบี้ยเดินอยู่เพิ่มขึ้นเดือนละ 200 กว่าบาท)

6. กรุงศรี - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 21,191 บาท ค้างชำระ 211-240 วัน สถานะบัญชี 40

7. AEON - สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 0 บาท สถานะบัญชี 11 ปิดบัญชี

8. Easy Buy - สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 26,010 บาท ค้างชำระ >300 วัน สถานะบัญชี 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน

9. Easy Buy - สินเชื่อเช่าซื้ออื่นๆ ยอดหนี้ 2,142 บาท ค้างชำระ >300 วัน สถานะบัญชี 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน

10. AYCAP อยุธยาแคปปิตอล - สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 5,923 บาท ค้างชำระ 211-240 วัน สถานะบัญชี 40

11. AYCAP อยุธยาแคปปิตอล - สินเชื่อบุคคล ยอดหนี้ 0 บาท สถานะบัญชี 11 ปิดบัญชี

12. TCS เทสโก้ - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 21,178 บาท ค้างชำระ 211-240 วัน สถานะบัญชี 40

13. เจเนอรัล คาร์ด - บัตรเครดิต ยอดหนี้ 27,598 บาท ค้างชำระ 211-240 วัน สถานะบัญชี 40

หมดแล้วค่ะ สรุปแล้วคือมีสถานะ 11 ปิดบัญชี 2 ตัว ยอดหนี้ 0 ไม่ต้องไปทำไรมันใช่ปะค่ะ
สถานะ 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน กับ สถานะ 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี

สถานะ 20 กะ 40 ต้องทำยังไงดีค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1755 โดย BigM
ลืมแจ้งไปนิดค่ะ การชำระหนี้ครั้งสุดท้ายของทุกรายการจะอยู่ในเดือน 3/06, 4/06 และมีแค่รายการเดียวที่ชำระครั้งสุดท้าย 7/06 ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1757 โดย BigM
ถ้าดูตามอายุความ บัตรเครดิตทุกสำนัก เราจ่ายวันสุดท้ายเมื่อ เดือน 4 ปี 06 แสดงว่า หมดอายุความแล้วทุกตัว ใช่หรือเปล่าค่ะ

สินเชื่อเช่าซื้ออื่น ๆ จ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อ เดือน 3 ปี 06 แสดงว่า หมดอายุความแล้วทุกตัว ใช่หรือเปล่าค่ะ

ถ้าเป็นตามนั้นแสดงว่ามี 6 บัตรเครดิต และ 1 สินเชื่อเช่าซื้อ = 7 รายการที่หมดอายุความไปแล้ว แล้วอย่างงี้ต้องทำยังไงค่ะ หรือไม่ต้องสนใจชั่งมันไปได้เลยเพราะหมดอายุความไปแล้ว

และเหลือ 1 รายการที่เปินการเบิกเกินบัญชี และ 4 รายการที่เป็นสินเชื่อบุคคล = 5 รายการ ที่ยังไม่หมดอายุความ ต้องทำไงกะมันดี

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ถ้าต้องจ่ายคงจะยังจ่ายได้ไม่เยอะเพราะว่าเงินเก็บก็ไม่มี ส่วนงานก็กำลังจะหางานไม่รู้จะได้เงินเดือนดีหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายในบ้านก็เยอะเพราะลูก 2 คน จะทำไงกะมันดีค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1758 โดย Ly89
ความเห็นของผมนะครับ....

ไม่ต้องไปทำอะไรกับตัวไหนทั้งนั้น...หางานทำได้เลยครับ...เมื่อมันหาคุณพบแล้วมันก็จะ

กระหน่ำทวงคุณล่ะ...เหมือนที่คุณคาดการณ์ไว้...ตั้งรับไว้ให้ดี ไม่ต้องกลัว...เพราะว่า...

หนี้ทุกตัว ถ้าคุณแน่ใจว่า ชำระครั้งสุดท้ายเมื่อ 7/06 ก็หมายความว่า ผ่านมา 5 ปีกว่าแล้ว

หมดอายุความในการฟ้องแล้ว เพราะในบูโร ไม่มีตัวไหนที่แสดงว่าอยู่ในกระบวนการกฏหมาย

แต่ไม่ใช่ว่าฟ้องไม่ได้ ฟ้องได้ครับ ถ้าเกิดว่ามันฟ้องขึ้นมาจริงๆ คุณต้องสู้คดี เรื่องอายุความครับ

อย่าปล่อยให้พิพากษาไปเฉยๆล่ะ เดี๋ยวมันจะตามอายัดเงินเดือนได้..หรือยึดทรัพย์ได้ครับ

พยายามเก็บเงินให้ได้มากๆ...แล้วเจรจาปิดบัญชีในราคาที่ต่ำสุดๆไปเลยครับ...เพราะมัน

ไม่สามารถจะบังคับคดีได้อีกแล้ว

ถ้ามันขู่เรื่องฟ้องศาลก็ไต้องตกใจ หรือลนลานไปกับมันนะครับ เพราะตอนนี้คุณถือไพ่เหนือกว่าครับ...

....งงมั๊ย....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1761 โดย BigM
แสดงว่าพวกที่หมดอายุความแล้วเขาก็ยังฟ้องเราได้อยู่ ก็ปล่อยให้เค้าฟ้องไป แล้วเราค่อยไปต่อสู้ที่ศาลเรื่องอายุความว่าหมดอายุไปแล้ว เพลอๆ ถ้าศาลยกฟ้องเราก็ไม่ต้องจ่ายเลยซักบาท

ส่วนที่ยังไม่หมดอายุความก็รอให้มันติดต่อมา เราค่อยขอเจรจาลดหนี้ ไปทีละตัว ถ้าตัวไหนรอไม่ได้ก็ปล่อยให้ฟ้องไปแล้วค่อยรอศาลพิจารณาเอาว่าจะสรุปออกมาแบบไหนใช่ป่ะค่ะ

แล้วตามปกติศาลจะพิจารณามาประมาณไหนค่ะ ถ้าหมดอายุความแล้วยกฟ้องไปเลยหรือเปล่า แล้วถ้ายังไม่หมดอายุความศาลจะให้เราจ่ายแบบประมาณไหน ค่ะ ถ้าเกิดในกรณีที่เขาลดยอดหนี้ให้แล้วแต่เราไม่มีเงินก้อนไปชำระอะค่ะ

แล้วปกติกว่าเขาจะตามเราเจอว่าเราไปทำงานที่ไหนต้องใช้เวลากี่เดือนค่ะ แล้วเขาจะติดต่อมาที่บ้าน หรือบริษัทที่เราทำงานอยู่ก่อน จะได้เตรียมตัวรับมือถูกอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1769 โดย Ly89

Nueng เขียน: แสดงว่าพวกที่หมดอายุความแล้วเขาก็ยังฟ้องเราได้อยู่ ก็ปล่อยให้เค้าฟ้องไป แล้วเราค่อยไปต่อสู้ที่ศาลเรื่องอายุความว่าหมดอายุไปแล้ว เพลอๆ ถ้าศาลยกฟ้องเราก็ไม่ต้องจ่ายเลยซักบาท

ใช่แล้วครับ...ถ้าเรายื่นคำให้การสู้คดี ศาลจะยกฟ้องครับ แต่คุณยังต้องใช้หนี้คืนเขาอยู่นะครับ ไม่ได้แปลว่าหมดหนี้ เพียงแต่ให้ต่อรองราคาแฮร์คัทให้ต่ำสุดๆไปเลยครับ

ส่วนที่ยังไม่หมดอายุความก็รอให้มันติดต่อมา เราค่อยขอเจรจาลดหนี้ ไปทีละตัว ถ้าตัวไหนรอไม่ได้ก็ปล่อยให้ฟ้องไปแล้วค่อยรอศาลพิจารณาเอาว่าจะสรุปออกมาแบบไหนใช่ป่ะค่ะ

ถูกต้องครับ...แต่คุณมีแค่ซิตี้ ที่เป็นวงเงินเบิกเกินบัญชีเจ้าเดียวนี่ครับ..ถ้าฟ้องก็ทำยอมต่อหน้าศาลได้ครับ

แล้วตามปกติศาลจะพิจารณามาประมาณไหนค่ะ ถ้าหมดอายุความแล้วยกฟ้องไปเลยหรือเปล่า แล้วถ้ายังไม่หมดอายุความศาลจะให้เราจ่ายแบบประมาณไหน ค่ะ ถ้าเกิดในกรณีที่เขาลดยอดหนี้ให้แล้วแต่เราไม่มีเงินก้อนไปชำระอะค่ะ

หมดอายุความ ถ้ายื่นคำให้การสู้คดี ศาลจะยกฟ้องครับ
แต่ถ้าไม่หมด สามารถเจรจาทำยอม ขอผ่อนกับเจ้าหนี้ต่อหน้าศาลได้ครับ แล้วแต่จะตกลงกัน
แต่ถ้าให้ศาลตัดสินเลย คงต้องอยู่ที่ดุลพินิจของท่านครับ แต่ดอกเบี้ยไม่เกินกฏหมายกำหนดแน่นอนครับ

แล้วปกติกว่าเขาจะตามเราเจอว่าเราไปทำงานที่ไหนต้องใช้เวลากี่เดือนค่ะ แล้วเขาจะติดต่อมาที่บ้านหรือบริษัทที่เราทำงานอยู่ก่อน จะได้เตรียมตัวรับมือถูกอ่ะค่ะ

ใช้เวลาเท่าไหร่ไม่รู้ครับ แล้วแต่ความขยันของมัน มันจะติดต่อทุกที่ที่มันรู้ครับ คุณควรบอกคนที่ทำงานใหม่ให้รับรู้ด้วยนะครับ..

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1817 โดย BigM
รบกวนถามอีกนิดนะค่ะ คือในเอกสารบูโร สมมุติว่า ชำระครั้งสุดท้าย 04-04-2006 แต่ในวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) จะเป็น 03-05-2011 อ่ะค่ะ งง เพราะมันหลังจากที่เราชำระครั้งสุดท้ายนานมาก แต่บางตัวห่างกันนิดเดียว

บางตัวชำระครั้งสุดท้ายวันที่ 05-07-2006 ในวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) จะเป็น 05-04-2006 ตามความเข้าใจคิดว่าคงจะดูจากวันที่เราเริ่มต้นจ่ายช้าหรือเปล่าค่ะ

เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าไอ้หัวข้อ วันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) หมายถึงเขานับจากอะไรค่ะ

และอีกเรื่องที่สงสัยคือ ทำไม KTC ถึงยังเป็น ที่เดียวที่ยังคิดดอกอยู่ตลอดค่ะ จดหมายที่ส่งมาก็ยังเป็นใบแจ้งหนี้นะค่ะ ไม่ได้เป็นเอกสารจากสำนักทนายความเหมือนที่อื่น มีความหมายอะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่า

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1827 โดย Mommyangel

Nueng เขียน: แสดงว่าพวกที่หมดอายุความแล้วเขาก็ยังฟ้องเราได้อยู่ ก็ปล่อยให้เค้าฟ้องไป แล้วเราค่อยไปต่อสู้ที่ศาลเรื่องอายุความว่าหมดอายุไปแล้ว เพลอๆ ถ้าศาลยกฟ้องเราก็ไม่ต้องจ่ายเลยซักบาท

ศาลยกฟ้องหมายความว่าฟ้องไม่ได้หมดอายุความ...เราก็ยังมีหน้าที่ต้องจ่ายคืนเขาอยู่ดีนะคะ..อย่าคิดว่าศาลยกฟ้องแล้วไม่ต้องจ่าย..จะเบี้ยวหนี้เขาหรือคะ..จ่ายในจำนวนที่เราจ่ายได้...เพราะถ้าเราไม่จ่ายเราก็ยังได้ชื่อว่าเป็นหนี้เขาอยู่เหมือนเดิม

เมื่อไหร่..ที่คุณทำงานเป็นหลักแหล่ง..รับรองว่าเขาโทรหาคุณแน่...เดี๋ยวนี้ข้อมูลมันถึงกันหมด...แล้วขั้นตอนต่อไปก็คือเจรจาขอส่วนลด..เพื่อปิดบัญชี..หรือไม่ก็รอให้เขาฟ้องไป..มันก็จะไปเหมือนกับข้างบน

อ่านกระทู้ปักหมุดข้างบน..นะคะ..จะได้เข้าใจว่าต้องทำยังไงบ้าง...วิธีแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน

แล้วปกติกว่าเขาจะตามเราเจอว่าเราไปทำงานที่ไหนต้องใช้เวลากี่เดือนค่ะ แล้วเขาจะติดต่อมาที่บ้าน หรือบริษัทที่เราทำงานอยู่ก่อน จะได้เตรียมตัวรับมือถูกอ่ะค่ะ

คำตอบ...วนๆ อยู่ในนี้แล้ว

ขอบคุณค่ะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1830 โดย Ly89

Nueng เขียน: รบกวนถามอีกนิดนะค่ะ คือในเอกสารบูโร สมมุติว่า ชำระครั้งสุดท้าย 04-04-2006 แต่ในวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) จะเป็น 03-05-2011 อ่ะค่ะ งง เพราะมันหลังจากที่เราชำระครั้งสุดท้ายนานมาก แต่บางตัวห่างกันนิดเดียว

บางตัวชำระครั้งสุดท้ายวันที่ 05-07-2006 ในวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) จะเป็น 05-04-2006 ตามความเข้าใจคิดว่าคงจะดูจากวันที่เราเริ่มต้นจ่ายช้าหรือเปล่าค่ะ

เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าไอ้หัวข้อ วันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระ (ถ้ามี) หมายถึงเขานับจากอะไรค่ะ

และอีกเรื่องที่สงสัยคือ ทำไม KTC ถึงยังเป็น ที่เดียวที่ยังคิดดอกอยู่ตลอดค่ะ จดหมายที่ส่งมาก็ยังเป็นใบแจ้งหนี้นะค่ะ ไม่ได้เป็นเอกสารจากสำนักทนายความเหมือนที่อื่น มีความหมายอะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่า

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ

ง่ายๆเลยครับ.....ชำระครั้งสุดท้าย คือบิลสุดท้ายที่เราชำระ วันเริ่มต้นผิดชำระ คือบิลแรกที่ไม่ได้ชำระ

ถ้าคุณแน่ใจว่า คุณไม่ได้จ่ายอะไรเลยตั้งแต่ปี 2006 แต่ข้อมูลบอกว่า เริ่มต้นผิดชำระปี 2011

ไม่แน่ใจนะครับว่า จะมีผีตนไหนใจดีมาหยอดให้คุณหรือเปล่า...อันนี้ต้องเช็คที่เจ้าหนี้โดยตรง

แล้วก็ต้องสู้กันสักตั้งล่ะครับ....ร้องเรียนผ่าน ธปท.ได้ครับ...

ส่วน ktc. ไม่ต้องไปสนใจครับ ของผมก็มี ทั้งของ สนง. และของเจ้าหนี้เอง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1853 โดย BigM
ไม่มีใครจ่ายให้แน่นอนค่ะ ระบบน่าจะผิดพลาดนะ เพราะถ้าดูจากบูโรที่ย้อนไป 25 เดือน วันที่ 30-11-2009 ยอด 22,289 บาท วันที่ 31-05-2011 ยอด 22,289 บาท วันที่ 30-11-2011 หนี้ก็ยังเป็น 22,289 บาท ยอดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง เพราะถ้ามีจ่ายจริง ยอดก็ต้องมีลดลง เลยคิดว่าน่าจะผิดที่ระบบนะค่ะ

คิดถูกหรือเปล่าเอ่ยยยยยย????

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1854 โดย Ly89

Nueng เขียน: ไม่มีใครจ่ายให้แน่นอนค่ะ ระบบน่าจะผิดพลาดนะ เพราะถ้าดูจากบูโรที่ย้อนไป 25 เดือน วันที่ 30-11-2009 ยอด 22,289 บาท วันที่ 31-05-2011 ยอด 22,289 บาท วันที่ 30-11-2011 หนี้ก็ยังเป็น 22,289 บาท ยอดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง เพราะถ้ามีจ่ายจริง ยอดก็ต้องมีลดลง เลยคิดว่าน่าจะผิดที่ระบบนะค่ะ

ลองเช็คดูให้ดีๆนะครับ...มันมีผลเกี่ยวกับอายุความ...เวลามันฟ้อง คุณจะสู้เรื่องอายุความไม่ได้นะครับ

เจ้าหนี้มันแอบหยอดเงินให้คุณ ก็เพื่อผลประโยชน์ของมันเอง มันไม่ได้เอาไปตัดอะไรให้หรอกครับ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1877 โดย BigM

batk เขียน:

Nueng เขียน: ไม่มีใครจ่ายให้แน่นอนค่ะ ระบบน่าจะผิดพลาดนะ เพราะถ้าดูจากบูโรที่ย้อนไป 25 เดือน วันที่ 30-11-2009 ยอด 22,289 บาท วันที่ 31-05-2011 ยอด 22,289 บาท วันที่ 30-11-2011 หนี้ก็ยังเป็น 22,289 บาท ยอดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง เพราะถ้ามีจ่ายจริง ยอดก็ต้องมีลดลง เลยคิดว่าน่าจะผิดที่ระบบนะค่ะ

ลองเช็คดูให้ดีๆนะครับ...มันมีผลเกี่ยวกับอายุความ...เวลามันฟ้อง คุณจะสู้เรื่องอายุความไม่ได้นะครับ

เจ้าหนี้มันแอบหยอดเงินให้คุณ ก็เพื่อผลประโยชน์ของมันเอง มันไม่ได้เอาไปตัดอะไรให้หรอกครับ....

อ้าววววว...........เวรกรรมละงั้น มีการหยอดเงินเองด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งจารู้ แต่ไม่มีใครมาจ่ายให้หนึ่งอยู่แล้วหละแน่นอนล้านเปอร์เซ็นต์เลย แล้วงี้ทำไงต่อไปอะค่ะ หรือถ้าขึ้นศาลเราก็ยืนยันกะศาลอย่างเดียวละว่าเราไม่ได้เป็นคนจ่าย

หน้าตาในบูโรเป็นแบบนี้อะค่ะตามรูปที่แนบเลย

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1884 โดย Ly89
ลองตรวจสอบดูให้แน่ใจก่อนครับ ว่ามันเป็นที่ระบบอย่างที่คุณว่าหรือเปล่า...

แต่ถ้าไม่ใช่ ถ้าผีจ่ายให้จริง ก็แจ้งความ ลงบันทึกประจำวันไว้ เพื่อเอาไว้ต่อสู้ในชั้นศาลได้

ลองอ่านเล่นๆก่อนนะครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=25406

ยังไงก็....รอผู้รู้ขั้นเทพอีกทีนะครับ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2003 โดย BigM

batk เขียน: ลองตรวจสอบดูให้แน่ใจก่อนครับ ว่ามันเป็นที่ระบบอย่างที่คุณว่าหรือเปล่า...

แต่ถ้าไม่ใช่ ถ้าผีจ่ายให้จริง ก็แจ้งความ ลงบันทึกประจำวันไว้ เพื่อเอาไว้ต่อสู้ในชั้นศาลได้

ลองอ่านเล่นๆก่อนนะครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=25406

ยังไงก็....รอผู้รู้ขั้นเทพอีกทีนะครับ....

แล้วจะต้องตรวจสอบจากไหนค่ะ ต้องโทรไปที่บัตร หรือที่ไหนค่ะถึงจะทราบได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2022 โดย jackTs

Nueng เขียน: ไม่มีใครจ่ายให้แน่นอนค่ะ ระบบน่าจะผิดพลาดนะ

ระบบไม่ผิดพลาดหรอกครับ...ตัวคุณเอง อ่านแล้วเข้าใจผิดไปเองหรือเปล่า?

Nueng เขียน: เพราะถ้าดูจากบูโรที่ย้อนไป 25 เดือน วันที่ 30-11-2009 ยอด 22,289 บาท
วันที่ 31-05-2011 ยอด 22,289 บาท

เป็นวันที่ Update ข้อมูลในเครดิตบูโร

Nueng เขียน: วันที่ 30-11-2011 หนี้ก็ยังเป็น 22,289 บาท

ก็เป็นวันที่ Update ข้อมูลใหม่ เหมือนกัน
เห็นไหมว่า ผ่านมาตั้ง 6 เดือนแล้ว ยอดหนี้ก็ยังคงเป็น 22,289 บาท เท่าเดิมอยู่เลย

Nueng เขียน: ยอดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง เพราะถ้ามีจ่ายจริง ยอดก็ต้องมีลดลง

ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น...
แต่ถ้ามีการจ่ายแต่น้อยๆ...แล้วทางเจ้าหนี้มันก็เอาไปตัดเป็น ค่าดอกเบี้ย , ค่าล่าช้า , ค่าเบี้ยปรับ เสียก่อน...ก็จะไม่เหลือพอนำไปหักเงินต้น (เงินต้นก็จะเหลือเท่าเดิม)

Nueng เขียน: เลยคิดว่าน่าจะผิดที่ระบบนะค่ะ

ระบบไม่ผิดหรอกครับ...ตัวคุณ น่ะมีความเข้าใจในการอ่านสถานะของเครดิตบูโรหรือเปล่า?

Nueng เขียน: คิดถูกหรือเปล่าเอ่ยยยยยย????

น่าจะคิดผิดนะ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2024 โดย jackTs
เรียน คุณ Anakin

ฝาก Censor หมายเลขบัญชี(เลขที่บัญชี) ที่อยู่ในรูปภาพที่นำมาลงด้วยนะครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.807 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena