อยากสอบถามผู้รู้ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13817 โดย king_rayong
ผมมีหนี้อยู่หลายบัตร โดนทวงหนี้ตั้งแต่ปี 2010 จนถึงเดือน พฤษภาคม 2012 เริ่มทยอย h/c หนี้หลายเจ้าเช่น
1.ธนชาติ สินเชื่อสารพัดนึกยอด 96000 ให้ผมปิดยอดที่ 77000 ปิดเรียบร้อย
2.ธ.กรุงเทพ บัตรเครดิต ยอด 20000 ปิดเรียบร้อย
3.HSBC โอนหนี้ให้ธ.กรุงศรี ยอด 27000 ให้ผมปิด 19000 ปิดเรียบร้อย
4.Easy buy ยอดหนี้ 58000 ปิดที่ 30000 ปิดเรียบร้อย
5.บัตรกรุงไทย สินเชื่อเงินสด + บัตรเครดิต ยอดฟ้อง 122000 ขึ้นศาลด้วย ให้ผมผ่อนเดือนละ 2000/36งวด
กำลังเจรจาขอส่วนลดต่อรองยากมาก ให้ผมปิดที่ 95000 รอเอกสารไปจ่ายเงินอยู่
เงินทั้งหมดที่ผมปืดยอดหนี้ ผมตัดสินใจขายรถยนต์ มาปิดหนี้เบื่อมากกับการโดนท้วงทุกวัน ยอมใช้มอเตอร์ไซค์ดีกว่าเงินเหลือใช้เยอะด้วย

สิ่งที่ผมอยากจะถามผู้รู้ครับ ผมอยากจะซื้อบ้านสักหลังในชีวิต ผมจะซื้อได้ไหมครับตอนนี้เช่าเค้าอยู่ ในเมื่อผมเคลีย
หนี้ให้เป็น 0 ทั้งหมดแล้ว บริษัทมีสวิสดิการกับ ธอส อยากมีบ้านเป็นของตังเอง รบกวนผู้รู้ด้วยครับ[/b

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13821 โดย Nok2865
.
ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้(ห้ามถามปัญหาหนี้)

กอบัวจะย้ายคำถามคุณไปห้องถามตอบปัญหานี้นะคะ
แล้วต่อไปให้มาถามที่กระทู้นี้กระทู้เดิม ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่
แล้วไปอ่านกระทู้นี้ อ่านให้หมด
เครดิตบูโร เกณฑ์การติด Blacklist,ระยะเวลาในการติดบูโร อธิบายตัวเลขสถานะบัญชี
www.ncb.co.th/salfenquiry.htmบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (National credit Bureau Co.Ltd)
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12215วิธีเช็คเครดิตบูโร ,ยังไงๆ ก็ต้องติดแบล็กลิส 3 ปีนับจากวันจ่ายหนี้หมด

แล้วไปอ่านอันนี้ ข้อความท้ายๆ ตอบจนขี้เกียจตอบแล้ว โพสกันไม่รู้จะโพสยังไงแล้ว
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13823 โดย Nok2865
จำหนังสือแฮร์คัททีชมรมฯ เน้นนักเน้นหนาได้ไหมว่า
ให้เก็บเอาไว้ให้ดีๆ เพราะมีความสำคัญหลายอย่าง
- เป็นยันต์กันผี หากเจ้าหนี้มันหน้าด้าน หน้งหนาฟ้องเราอีก เราเอาหนังสือนี้ยันมันได้ว่า "กรูจ่ายแล้วเว้ย"
- สามารถเอาไปปลดเครดิตบูโรได้ด้วยตนเอง
-ใบแฮร์คัททุกใบ พร้อมใบเสร็จ และถ้ามีใบสิ้นสุดภาระหนี้ด้วย ครบ 3 ใบ(ต่อหนึ่งเจ้าหนี้) สามารถยื่นซื้อบ้าน รถ และอะไรต่ออะไรได้ ก่อนจะครบ 3 ปีด้วยซ้ำไป
ธนาคารและสถาบันการเงินใดๆ ก็อยากปล่อยสินเชื่อให้กับคนที่มีวินัย มีเงิน ในการทำธุรกรรมทั้งนั้น
ถ้าคุณมีเงินดาวน์มากพอ มีเงินหมุนเวียน มีหลักฐานน่าเชื่อถือได้ มีใบแฮร์คัท คุณก็เป็น "หนี้" ได้อีก
ไม่ต้องรีบหรอกค่ะ
เป็นหนี้มาตั้งนาน ไม่เข็ดหรือไง?
หอบเงินใส่เข่งไปสักล้าน สองล้าน ซื้อสดไปเลย :laughing:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13826 โดย king_rayong
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จริงๆแล้วผมก็ไม่อยากเป็นหนี้แล้ว เนื่องจากผมต้องเลี้ยงดูมารดา ผมมาทำงานที่ระยอง
เป็นคนกรุงเทพ ไม่มีบ้านที่กรุงเทพ เลยต้องจำยอมหาที่อยู่ไว้รองรับ ยามที่มารดาผมแก่ชรา สงสัยต้องซื้อลอตเตอรี่
เพื่อจะถูกเงินล้านบ้างซะแล้วครับ :-(

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13841 โดย Champcyber99
เป็นหนี้การซื้ออสังหาริมทรัพย์ เป็นหนี้ที่ดี และเป็นการลงทุนอีกอย่างหนึ่ง ถ้าเราผ่อนไหว
คิดให้ดีก่อนจะทำอะไรว่าเราไหวไม่
ส่วนหนี้ บัตรเครดิตและสินเชื่อ ไม่ใช่เงินที่เราจะนำมาลงทุน
อย่าคิดนำเงินในบัตร ไปดาวน์ อะไรต่อมิอะไร
ถ้าทำคิดผิด
ก่อนอื่นใช้หนี้ ให้หมดก่อน แล้วเก็บเงินสักปีสองปี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.384 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena