รถหายไฟแนนท์อยุธยาแคปปิตอลได้เงินแล้วกัดไม่ปล่อย...!!!!!

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13669 โดย tuta
รถหายผ่อนกับ บริษัทอยุธยา แคปปิตอล ออโต้ ลีส จำกัด (มหาชน)
ประกันจ่ายค่าชดใช้+ค่างวดรถที่ผ่อน เกินกว่าที่ต้นเงินของบริษัทฯจ่าย แทนที่จะจบตามสัญญา
ระบุให้สิ้นสุดเมื่อรถหาย แต่บริษัทฯยังจะเอาเงินให้ได้แถมแจ้งเครดิตบูโรว่าค้างชำระอีกทั้งๆที่สัญญาได้สิ้นสุดแล้ว ประกันผมเป็นคนจ่าย แต่รถหายบริษัทฯได้รับเงินทดแทน ถ้าตามรถคืนมาสิทธิ์ก็เป็นของประกันอีก แล้วยังจะให้ผมจ่ายเงินส่วนต่างของยอดหนี้ที่ยังไม่ถึงอีก.....รถหายแทนที่จะเห็นใจกันเงินต้นก็ได้ไปแล้ว แถมยังมาซ้ำเติมความทุกข์ให้อีกสุดๆจริงๆ.........
ผมเลยยื่นเรื่องฟ้องขอความเห็นพี่ๆในนี้ด้วยครับ...........

วันที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555
เรียน ผู้จัดการ (และเจ้าหน้าที่ฝ่ายกฎหมาย)
บริษัท อยุธยา แคปปิตอล ออโต้ ลีส จำกัด (มหาชน)
คุณวิไลพร (เจ้าหน้าที่ประสานงาน 02-7773515)
เรื่อง ยอดหนี้ที่ค้างชำระ และสถานะเครดิตทางบูโร
ข้าพเจ้า ....................... ได้เช่าซื้อรถจักรยานยนต์ Honda รุ่น NF 125c เลขเครื่อง NF 125ce0123126 เลขตัวถัง NF 125c0123126 เลขทะเบียน สปบ 208 กรุงเทพมหานคร ตามสัญญาเช่าซื้อกับ
บริษัท อยุธยา แคปปิตอล ออโต้ ลีส จำกัด (มหาชน) สัญญาเลขที่ 12-AP18328 ลงวันที่ 26 กรกฏาคม 2553
ในราคาเงินสด 45,420.56 บาท แบ่งชำระเป็นรายงวด 36 เดือน รวมผลประโยชน์ค่าเช่าซื้อเป็นเงิน 77,214.96 บาท โดยแบ่งชำระเป็นงวดรายเดือน งวดละ 2,144.86 บาท ภาษีมูลค่าเพิ่ม 150.14 บาท รวมเป็นเงิน 2,295 บาท
และได้ทำประกันภัยกับบริษัท วิริยะประกันภัย เริ่มคุ้มครองวันที่ 24-7-2553 สิ้นสุดวันที่ 24-7-2555
ภายใต้เงื่อนไขคุ้มครองรถหาย ปีที่1 จ่าย 46,000 บาท ปีที่2 จ่าย 37,000 บาท
ข้าพเจ้าได้ผ่อนชำระตามสัญญามา 13 งวด (2,295 บาท x 13 งวด รวมเป็นเงิน 29,835 บาท) รถข้าพเจ้าได้หาย และแจ้งความไว้เป็นหลักฐาน พร้อมทั้งดำเนินการประสานงานกับบริษัทฯประกัน จนบริษัทฯได้รับเงินค่าประกันเป็นเงิน 37,000 บาท รวมกับเงินที่ข้าพเจ้าได้ผ่อนชำระไป 13 งวด เป็นเงิน 29,835 บาท รวม 66,835 บาท ซึ่งน่าจะเพียงพอกับการหักหนี้ในสัญญา ข้อที่ 7 (เพียงเท่าที่เจ้าของได้ใช้ จ่ายไปจริงตามความจำเป็นและมีเหตุอันสมควร ) จากยอดเงินต้น 45,420.56 บาท
ข้อที่ 7 ( ในกรณีรถสูญหาย ให้ถือสัญญานี้สิ้นสุดลง โดยหากไม่เป็นความผิดของผู้เช่า ผู้เช่าต้องรับผิดชอบค่าเสียหายหรือเบี้ยปรับหรือค่าใช่จ่ายเกี่ยวกับการทวงถาม การติดตามรถ ค่าทนายหรือค่าอื่นใด เพียงเท่าที่เจ้าของได้ใช้จ่ายไปจริงตามความจำเป็นและมีเหตุอันสมควร ) แต่หากเป็นความผิดของผู้เช่า ผู้เช่าจะต้องรับผิดชดใช้ค่าเสียหายเท่ากับจำนวนหนี้คงค้างชำระตามสัญญานี้
ข้าพเจ้าได้ติดต่อบริษัทฯ หลายครั้ง เพื่อหาข้อยุติ แต่บริษัทฯก็ยังอ้างและยึดถือข้อบังคับตลอดในสัญญา โดยให้ข้าพเจ้ารับผิดชอบหนี้ทั้งหมด โดยเจ้าหน้าที่คุณวิไลพรได้ชี้แจงดังต่อไป
- เงินที่ผ่อนชำระไป 13 งวด เป็นเงิน 29,835 บาท ที่ชำระเข้ามาระบบได้คิดคำนวนอัตโนมัติ โดยมีค่าเบี้ยปรับ ค่าชำระล่าช้า ค่าติดตามทวงถาม หักแล้วเหลือยอดเงิน 25,744 บาท

- บริษัทฯได้รับเงินชดเชยจากประกันฯ 37,000 บาท รวมกับเงินที่ข้าพเจ้าส่งมา 13 งวด ถูกหักค่าเบี้ยปรับเหลือเงิน25,744 บาท รวมเป็นเงินทั้งหมด 62,744 บาท ให้นำมาหักกับยอดหนี้เต็มรวมค่าเสียประโยชน์โดยไม่มีข้อยกเว้น ให้ถือตามสัญญาเดิมเป็นจำนวนเงิน 77,214.96 บาท นำมาลบกับยอด 62,744 บาท แล้วจึงเหลือยอดที่ค้างชำระ 14,471 บาท โดยบริษัทมีส่วนลดให้ 3,244 บาท จึงเหลือยอดที่จะต้องชำระจริง 11,227 บาท ไม่สามารถลดต่ำกว่านี้ได้อีกแล้ว เจ้าหน้าที่ยังยืนยันอีกที
ข้าพเจ้าได้ชี้แจงว่ารถหายและแจ้งความพร้อมกับนำกุญแจ(มาสเตอร์) นำส่งคืนบริษัทฯ โดยข้าพเจ้าอ้างสัญญาในข้อ 7 (ให้ถือสัญญานี้สิ้นสุดลง โดยหากไม่เป็นความผิดของผู้เช่า) แต่เจ้าหน้าที่ก็ยังยืนยันตามเดิม ทำให้ข้าพเจ้าและคนค้ำประกันเกิดความเสียหาย ติดแบล็คลิส กับเครดิตบูโร ถูกปฏิเสธการขอสินเชื่อและหมดโอกาสกับสถาบันการเงินต่างๆ โดยให้เหตุผลว่าข้าพเจ้ามียอดค้างชำระกับบริษัทฯดังกล่าว ติดเครดิตบูโรอยู่ไม่สามารถอนุมัติได้
ข้าพเจ้าจึงมาร้องขอความเป็นธรรม ในการกระทำของบริษัทฯดังกล่าว ไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขในสัญญา เรียกร้องค่าเสียหายเกินความเป็นจริง ไม่แจ้งสถานะปัจจุบันที่มีการชำระสิ้นสุดในสัญญากับศูนย์ข้อมูลเครดิตบูโร ทำให้ข้าพเจ้าหมดโอกาสและถูกปฏิเสธสินเชื่อทางการเงิน จากข้อมูลเครดิตที่แจ้งสถานะปัจจุบัน ค้างชำระ
ข้าพเจ้าขอหนังสือชี้แจงและคำยืนยันเพื่อหาข้อยุติอีกครั้งภายใน 7 วัน และให้แจ้งสถานะเครดิตบูโรเป็นปกติ หากเกินกำหนดดังกล่าว ข้าพเจ้าจะไปร้องต่อศาลและสื่อต่างๆเพื่อหาความยุติธรรมดังกล่าว
หนังสือนี้ทำขึ้น 4 ฉบับ โดยมอบให้กับทาง บริษัท อยุธยา แคปปิตอล ออโต้ ลีส จำกัด (มหาชน) 2 ฉบับ คุณวิไลพร 1 ฉบับ เจ้าหน้าที่พนักงานคดี (คุ้มครองผู้บริโภค) ศาลแพ่งกรุงเทพใต้ 1 ฉบับ เพื่อเป็นหลักฐาน

ขอแสดงความนับถือ

ผมว่าเหตุการณ์แบบนี้ไม่ได้เกิดกับผมคนเดียว แต่คนส่วนมากยอมเลยทำให้บริษัทฯได้ใจ เอารัดเอาเปรียบ และฉวยโอกาส โดยเอาเครดิตบูโรมาดิสเครดิตลูกค้า
ผมจะสู้จนถึงที่สุด ใครจะร่วมด้วยขอเชิญครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12168893/V12168893.html

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13674 โดย Champcyber99
ผมว่าเหตุการณ์แบบนี้ไม่ได้เกิดกับผมคนเดียว แต่คนส่วนมากยอมเลยทำให้บริษัทฯได้ใจ เอารัดเอาเปรียบ และฉวยโอกาส โดยเอาเครดิตบูโรมาดิสเครดิตลูกค้า
ผมจะสู้จนถึงที่สุด ใครจะร่วมด้วยขอเชิญครับ

ผมคิดว่าเจ้าหนี้ของคุณทำตามสัญญา เอาสัญญามาอ่านให้เข้าใจก่อน

เราต้องขอโทษด้วยครับชมรมนี้ไม่ร่วมมือกับคุณแน่นอนเพราะมันไม่ใช้เรื่องอะไรของเรา
แต่ถ้าเป็นเรื่องหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่เจ้าหนี้คิดดอกเบี้ยเกินความจริง ทวงหนี้โหด แล้วละก็ ผมร่วมมือกับคุณ 100%

ที่ชมรมเราไม่มีใครกลัว เครดิตบูโร

ผมว่าคุณมาผิดบ้านครับอ่านให้เข้าใจที่นี้คือ
ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13678 โดย Pych

จริงๆ แล้ว คุณได้คำตอบไปมากมายแล้วนี่ครับ

จากการเป็นกระทู้แนะนะในห้องรัชดา

แล้วทำไมคุณยังมาตั้งคำถามที่นี่อีกล่ะครับ

และที่สำคัญ ชมรมของเราชื่อ

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ครับ

รถหายไฟแนนท์อยุธยาแคปปิตอลได้เงินแล้วกัดไม่ปล่อย...!!!!!
www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12168893/V12168893.html

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13682 โดย tuta
ขอโทษครับ ถ้าไม่สมควรรบกวนลบกระทู้ออกเลยครับ
ผมแค่โยนหินถามทางว่าสิ่งที่ผมทำนั้นมันถูกต้องหรือเปล่า
กลัวจะเสียเวลาที่ทำครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13723 โดย Skynine

tuta เขียน: ขอโทษครับ ถ้าไม่สมควรรบกวนลบกระทู้ออกเลยครับ
ผมแค่โยนหินถามทางว่าสิ่งที่ผมทำนั้นมันถูกต้องหรือเปล่า
กลัวจะเสียเวลาที่ทำครับ

ณ ความเป็นจริง คุณไม่จำเป็นต้องมาโยนหินถามทางหรอก คำตอบคุณมีอยู่ในใจแล้ว....จริงไหม[/size][/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.601 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena