ขอปรึกษาข้อความหนังสือยืนยัน hair cut ยอดหนี้บัตรเครดิต amex

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13666 โดย kibkaeja
คือดิฉัน ได้โทรเข้าไปขอปิดบัญชีที่มียอดค้างชำระนานกว่า 2 ปี (ชำระล่าสุดวันที่ 30/9/53) ซึ่งในใบแจ้งยอดเึครดิตบูโรที่บริษัทส่งมาให้ 4x,xxx บาท ทางบริษัทฯ แจ้งยอดหนี้ปัจจุบัน 5x,xxx บาท พร้อมเสนอส่วนลดให้เลือก 2 ข้อค่ะ

1. ลดยอดบางส่วนเหลือ5x,xxx บาท เมื่อจ่ายครบ ทางบริษัทฯ จะทำการปิดบัญชี โดยไม่มีภาระผูกผันกับบริษัทฯอีกต่อไป
2. ลดยอดบางส่วนเหลือ 4x,xxx บาท เมื่อจ่ายครบ ทางบริษัทฯ จะทำการปิดบัญชี โดยไม่ติดใจทวงถามในส่วนที่เหลืออีกต่อไป

ซึ่งดิฉันตกลงกันทางโทรศัพท์กับเจ้าหน้าที่ว่าเลือกข้อ 2 เป็นการ Hair Cut และถามกับเจ้าหน้าที่ เธอก็แจ้งว่า ทางบริษัทปิดให้ แต่รายละเอียดที่ส่งเครดิตบูโรจะลงมามีตัดหนี้สูญ ทำให้เราไม่สามารถทำธุรกรรมการเงินในอนาคตได้ ก็เลยสงสัยเพราะดิฉัน Hair Cut กับบัตรหลายเจ้าก็ไม่เห็นประโยคนี้

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ สำหรับคนที่ทำ Hair Cut กับ Amex ค่ะ
คือไม่แน่ใจในการจ่ายค่ะ กลัวไม่จบ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13677 โดย Benten

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13683 โดย Pych
ถ้าอย่างนั้น ข้อ 2 ก็ไม่ใช่หนทางการ Haircut ตามที่ชมรมฯ บอกไว้ครับ

เพราะการ Haircut นั้นต้องถือว่า เจ้าหนี้ได้ยินยอมลดยอดหนี้ลงมาให้เหลือตามที่ได้ตกลงให้เราจ่าย

และเมื่อเราได้จ่ายไปครบถ้วนตามจำนวนเงินและภายในกำหนดเวลาที่ตกลงกันไว้

ต้องถือว่า เราได้ชำระหนี้ให้ครบถ้วนแล้ว และไม่มีภาระหนี้ดังกล่าวอีกต่อไปครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13694 โดย jackTs

kibkaeja เขียน: ทางบริษัทปิดให้ แต่รายละเอียดที่ส่งเครดิตบูโรจะลงมามีตัดหนี้สูญ ทำให้เราไม่สามารถทำธุรกรรมการเงินในอนาคตได้ ก็เลยสงสัยเพราะดิฉัน Hair Cut กับบัตรหลายเจ้าก็ไม่เห็นประโยคนี้

คุณไม่รู้บ้างเลยหรือครับ ว่า AMEX มัน"เจ๊ง "ไปตั้งแต่ปีมะโว๊แล้ว

ขอแนะนำว่าให้คุณไปเช็คข้อมูลของตัวคุณเอง ที่เครดิตบูโรเสียก่อนจะดีกว่าครับ

จะได้รู้ความจริงว่า สถานะตอนนี้ของคุณในเครดิตบูโร...มันเป็นอะไรกันแน่?

เมื่อเช็คข้อมูลเสร็จแล้ว ค่อยมาถามใหม่นะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13696 โดย kibkaeja
เช็คกับเครดิตบูโรแล้วค่ะ ขึ้นสถานะ 40 อยู่ระหว่างการชำระสินเชื่อเพื่อปิดบัญชี
แต่สงสัยว่าบริษัทมันเจ๋ง? แล้วทำไมถึงมีข้อมูลในเครดิตค่ะ

แล้วคุยกับเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า หากเลือกชำระข้อ 2 ทางบริษัทก็ออกหนังสือรับรองปิดบัญชีให้ตามจำนวนที่หนังสือแจ้งค่ะ
ในส่วนข้อความ ไม่ติดใจทวงถามส่วนที่เหลือ ก็จะตัดเป็นหนี้สูญของทางบริษัท แต่สถานบัญชีของดิฉันก็จะปิดบัญชีไป

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13706 โดย jackTs

kibkaeja เขียน: เช็คกับเครดิตบูโรแล้วค่ะ ขึ้นสถานะ 40 อยู่ระหว่างการชำระสินเชื่อเพื่อปิดบัญชี
แต่สงสัยว่าบริษัทมันเจ๋ง? แล้วทำไมถึงมีข้อมูลในเครดิตค่ะ

แล้วคุยกับเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า หากเลือกชำระข้อ 2 ทางบริษัทก็ออกหนังสือรับรองปิดบัญชีให้ตามจำนวนที่หนังสือแจ้งค่ะ
ในส่วนข้อความ ไม่ติดใจทวงถามส่วนที่เหลือ ก็จะตัดเป็นหนี้สูญของทางบริษัท แต่สถานบัญชีของดิฉันก็จะปิดบัญชีไป

มันก็หมายความว่า หากคุณไปจ่ายหนี้ตามข้อตกลงแล้ว สถานะของคุณก็จะถูกเปลี่ยนรหัสจาก

40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
โดยเปลี่ยนไปเป็น
X5 = ปิดบัญชี ภายหลังจากการติดตามทวงถาม

หรือเปลี่ยนไปเป็น

X7 = ปิดบัญชีเนื่องจากหนี้สูญ

หรืออาจเปลี่ยนเป็น

33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ

ตามนี้...อย่างใดอย่างหนึ่ง

โดยตัวเลขยอดหนี้คงค้าง ที่ปรากฏอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะกลายเป็น 0 (ศูนย์บาท)ด้วย และจะโชว์แสดงสถานะเช่นนี้ อยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีก 3 ปี
แล้วหลังจากนั้น ข้อมูลดังกล่าวทั้งหมดก็จะถูกลบหายออกไปจากเครดิตบูโร

ไปอ่านรายละเอียดเรื่องเครดิตบูโรได้จากในกระทู้นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29#3848

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.562 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena