มีหนี้ ไม่หนี แต่อยู่ตางประเทศ ทำไงดีคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13656 โดย dao
ขอรบกวนพี่พี่ที่มีประสบการณ์ช่วยตอบปัญหานหน่อยคะ คือตอนนี้อยู่ต่างประเทศ มีหนี้บัตรเครดิตที่ัเมืองไทย ประมาณ 7 บัตร คะ ข้างชำระทุกใบมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วคะ ต้องการที่จะชำระทุกใบเพียงแต่ตอนนี้ไม่มีรายได้ และกำลังหางานแต่คงยังไม่ได้เร็วๆนี้คะ ได้อ่านปักหมุดทั้งหมดที่แนะนำให้อ่านเรียบร้อยคะ มีข้อสงสัยดังนี้คะ
1. มีใครพอจะทราบระยะเวลาโดยประมาณจากวันที่เราค้างชำระแล้วธนาคารจะดำเนินการฟ้องศาล บ้างคะ
2. ถ้าอีก2 ปีกลับไปต่อพาสพอร์ตที่เมืองไทยจะมีผลต่อการต่อพาสพร์อตหรือไม่คะ
ขอขอบคุณล่วงหน้า ผู้ที่ช่วยตอบปัญหาทุกท่านคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13673 โดย Champcyber99
1. มีใครพอจะทราบระยะเวลาโดยประมาณจากวันที่เราค้างชำระแล้วธนาคารจะดำเนินการฟ้องศาล บ้างคะ
ไม่มีใครตอบได้เพราะมันไม่แน่นอนครับ ธนาคารที่ฟ้องเราเร็วที่สุดที่สมาชิกบอกกันมา ก็คือซิตี้แบงค์ 4-5 เดือนฟ้อง
แต่บางคนเป็นปีก็มี
2. ถ้าอีก2 ปีกลับไปต่อพาสพอร์ตที่เมืองไทยจะมีผลต่อการต่อพาสพร์อตหรือไม่คะ
ไม่มีผมอะไร ยกเว้นถ้าคุณถูกฟ้องล้มละลาย มีผลแน่ (การที่เราจะถูกฟ้องล้มละลาย ได้นั้นต้องมีหนี้เจ้าเดียว 1000000 บาทขึ้นไปสำหรับบุคคลธรรมดา)
ถ้าคุณถูกฟ้องแล้วคุณไม่ไปศาล
ศาลท่านก็ตัดสินไปตามเจ้าหนี้ฟ้อง แล้วถ้าคุณไม่จ่ายเงินให้เจ้าหนี้ เจ้าหนี้ก็ทำการสืบทรัพย์คุณต่อไป
ถ้าเจ้าหนี้เจอทรัพย์ เช่น ที่ดินบ้าน เป็นต้น ยึดได้ทันที่โดยผ่านกรรมบังคับคดีเป็นผู้เดินเรื่องยึดต่อไป
ต้องการที่จะชำระทุกใบเพียงแต่ตอนนี้ไม่มีรายได้
แล้วจะคิดอะไรได้ละ ทำงานหาเงินกินก่อน การใช้หนี้ทำได้ตลอดชีวิต
โชคดีเด้อ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13690 โดย dao
ขอบคุณสำหรับคำตอบคะ หนี้ที่เป็นอยุ่วงเงินไม่ถึงล้านคะ คงไม่มีปัญหาต่อวีซ่า ตอนนี้ยังทำอะไรไม่ได้จริงจริง รอให้ได้งานโดยเร็ว สาธุ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.332 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena