อยากช่วยที่บ้านครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13432 โดย tape
สวัสดีครับ คือที่บ้านมีปัญหาที่ รายรับน้อยกว่ารายจ่ายครับ

ซึ่งรายจ่ายต่อวัน ประมาณ 7000 บาท มากจากการส่งค่าเล่นแชร์ แล้วก็กู้นอกระบบที่เสียดอกเบี้ย

รายรับ วันละประมาณ 1500 บาทครับ

ที่บ้านทำอาชีพค้าขาย ตอนเช้ามืดทำกับข้าวส่งคนใส่บาตร พอขายของใส่บาตรเสร็จก็จัดร้านขายของชำ(โชวห่วย) แล้วระหว่างขายโชวห่วย ก็ขายอาหารตามสั่งไปด้วยครับ รายได้รวมๆกันแล้วประมาณ 1500-2000 บาท

ซึ่งเห็นได้ว่า มันไม่พอ จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกๆท่าน

ถ้าถามว่าทำไมถึงต้องส่งรายวันเยอะขนาดนั้น เพราะในอดีต มีสมาชิกในครอบครัวล้มป่วย เสียค่ารักษาพยาบาลไปเกือบๆล้านบาท ซึ่งเงินที่รักษาพยาบาลนั้นก็ไปกู้มา จึงเป็นดินพอกหาง จนดอกกินเนื้อมาถึงทุกวันนี้

เรื่องการประนอมนี้ การเจรจากับเจ้าหนี้ ลองทำแล้ว เจ้าหนี้ไม่ยอม ถ้าจะหักดิบไม่จ่ายเลย เงินจะขาดระบบหมุนไม่ได้

การบริหารเงินในทุกวันนี้ จะทำแบบหมุนเงินไปมาครับ เอาคนนี้มาส่งคนนั้น

พ่อกับแม่ช่วยกันทำงานครับ ส่วนตัวผมกำลังเรียน จึงไม่สามารถมีรายได้มาช่วยทางบ้าน

ค่าใช้จ่ายอื่นๆในบ้าน น้อยครับ ทุกคนช่วยกันประหยัด

ข้อมูลก็มีประมาณนี้ครับ

ถ้าข้อมูลไม่เพียงพอในส่วนไหน รบกวนบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13440 โดย Nok2865
น้องค่ะ พี่ซาบซึ้งใจที่น้องอยากช่วยทางบ้านในการแก้ไขปัญหาหนี้
แต่บังเอิญชมรมของเรา เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล
เราพอจะรู้แนวทางการแก้ไข แต่ไม่ชำนาญ หากแนะนำไป ไปเจอหนี้คนมีสีเข้า คนที่ซวยคือน้องและครอบครัว พี่อยากแนะนำให้เข้าไปอ่านในนี้
www.consumerthai.org/main/index.php?option=com_content&view=article&id=538:2009-07-27-10-39-07&catid=10:2008-12-15-05-42-06&Itemid=65
www.consumerthai.org/main/index.php?option=com_content&view=article&id=526:2009-07-24-10-40-50&catid=10:2008-12-15-05-42-06&Itemid=65
www.consumerthai.org/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2225:-1-&catid=147:2011-08-30-03-45-47&Itemid=214

หนี้นอกระบบส่วนใหญ่จะเป็นการยืมคนคุ้นเคย บ้านใกล้เรือนเคียง ให้ญาติเป็นผู้ค้ำประกันให้ สารพัด
ฉะนั้นการแก้ปัญหาส่วนใหญ่จะใช้การ "คุยกัน"
ขอความเห็นใจจากเจ้าหนี้ที่ยังมีความเป็นคนเหลืออยู่บ้าง
นอกนั้น เราต้องประหยัดอดออมมากๆ ช่วยเหลือกัน เป็นกำลังใจให้กัน
พี่เองเคยเป็นหนี้นอกระบบอยู่หลายล้าน (เป็นหนี้ที่พ่อสร้าง แต่พี่กับแม่ต้องมาช่วยกันใช้ให้)
ด้วยความที่เรามีความตั้งใจอยากใช้หนี้ แสดงเจตจำนง แต่ขอลดหย่อยยอดเพราะเราคำนวณแล้ว ส่งต้นไปมากแล้ว เขาจึงลดยอดให้ และค่อยๆทะยอยเคลียร์ไปทีละเจ้า ทีละราย จนหมด
บางราย ก็ต้องให้ผู้ใหญ่เข้าไปช่วยพูดคุยให้
พี่เห็นใจและอยากให้ครอบครัวน้องผ่านไปได้ด้วยดี ยังไงเข้าไปอ่านลิงค์ที่ให้ไป แล้วโทรไปปรึกษา มูลนิธิเพื่อผู้บริโภคได้ เบอร์โทรอยู่ด้านล่างสุดค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13487 โดย meawpung
ลองหาข้อมูล เงินกู้เพื่อช่วยเหลือการเป็นหนี้นอกระบบของธนาคารออมสินดูนะครับ

ที่ตลาดบ้านพี่ พี่ก็อยู่ในตลาดนี่แหละ เขาไปกู้มาบรรเทาทุกข์กันไปได้พอสมควรครับ

ลองเสริช ออมสินดูนะครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13489 โดย Champcyber99
สิ่งที่ทำมันเป็นวิธีที่ผิดมากๆๆ คิดจะนับ 1ใหม่ ไหม
เพราะเวลาเราที่ทำอะไรเกินตัว เรามักจะเอาตัวไม่รอด
เป็นไปได้หรือเปล่าจัดการหนี้ที่ละเจ้า
หยุดที่จะไปหาเงินกู้มาหมุน
ให้คิดในใจว่าเราต้องหาเงินจากตัวเราเท่านั้น
มาใช้หนี้ ไม่ใช่ไปหากู้มาใช้เงินกู้

ไม่รู้ซินะว่ารายจ่ายเดือนละ 210,000 บาท จ่ายค่าอะไรบ้างคิดไม่ออก
แล้วจะหายังไงให้มันได้เท่านี้ ต่อเดือน

เป็นกำลังใจให้นะสู้ๆเรื่องทุกเรื่องมันมีทางออก

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13497 โดย Benten

tape เขียน: สวัสดีครับ คือที่บ้านมีปัญหาที่ รายรับน้อยกว่ารายจ่ายครับ

คิดว่าเพื่อนสมาชิกก็น่าจะเคยประสบเหตุการณ์นี้กันทุกคน ข้อนี้แก้โดยลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น และ เพิ่มรายได้ คุณและครอบครัวย่อมรู้วิธีที่ดีที่สุดในการวางแผนแก้ไขข้อนี้

tape เขียน: ซึ่งรายจ่ายต่อวัน ประมาณ 7000 บาท มากจากการส่งค่าเล่นแชร์ แล้วก็กู้นอกระบบที่เสียดอกเบี้ย

แยกหนี้ว่า นอกระบบเท่าไร และแชร์ เท่าไร

นอกระบบรวมถึงแชร์(ก็นอกระบบ) พี่กอบัวแนะนำให้แล้ว

ส่วนแชร์ถ้ามีมือไหนยังไม่ได้เอาเงินมาใช้คุยกับคนคุมได้ไหมว่าขอหยุดเพื่อเอาเงินที่ส่งไปแล้วกระจายใช้หนี้มือที่เอามาแล้ว ข้อนี้ทำเพื่อลดรายจ่ายรายวันเพื่อรักษากระแสเงินสด(แนะนำตามความน่าจะเป็นและความคิดเห็นของผมคนเดียว เรื่องรายละเอียดคุณต้องใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ)

tape เขียน: รายรับ วันละประมาณ 1500 บาทครับ

ตามความคิดของผม(ขอย้ำว่าความคิดผมคนเดียว) ถ้าเรื่องราวนี้เป็นหนี้ของครอบครัวผมว่าวันละ 1,500 บาท ต้องทบทวนครับว่าตัวเลขหนี้หักต้นทุนหรือยัง และผมมั่นใจว่าถ้ายังมีสมาชิกในครอบครัวที่อายุถึงเกณฑ์ที่สามารถทำงานข้างนอกได้ ควรทำเพื่อช่วยกันเพิ่มรายได้ครับ

tape เขียน: ที่บ้านทำอาชีพค้าขาย ตอนเช้ามืดทำกับข้าวส่งคนใส่บาตร พอขายของใส่บาตรเสร็จก็จัดร้านขายของชำ(โชวห่วย) แล้วระหว่างขายโชวห่วย ก็ขายอาหารตามสั่งไปด้วยครับ รายได้รวมๆกันแล้วประมาณ 1500-2000 บาท

ควรหาสินค้าร่วมขายเพื่อเพิ่มรายได้ 1,500 - 2,000 บาทนี้ รวมกับย่อหน้าข้างบนรึยังครับ เห็นข้างบนบอก 1,500 บาท เพราะถ้ายังไม่รวม ก็แสดงว่ารายรับต่อวัน ประมาณ 3,500 บาท หนี้ต่อวัน 7,000 บาท แชร์ลดลงเรื่อยๆ หาช่องทางรายได้เพิ่มก็ยังพอมีหวังครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

tape เขียน: ซึ่งเห็นได้ว่า มันไม่พอ จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกๆท่าน

เห็นครับว่ามันไม่พอ เพื่อนๆสมาชิกเข้ามาให้คำแนะนำเพื่อคุณจะได้ใช้เป็นแนวทางครับ ตามที่คุณเห็นข้อมูล

tape เขียน: ถ้าถามว่าทำไมถึงต้องส่งรายวันเยอะขนาดนั้น เพราะในอดีต มีสมาชิกในครอบครัวล้มป่วย เสียค่ารักษาพยาบาลไปเกือบๆล้านบาท ซึ่งเงินที่รักษาพยาบาลนั้นก็ไปกู้มา จึงเป็นดินพอกหาง จนดอกกินเนื้อมาถึงทุกวันนี้

เป็นกันได้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เป็นแล้วก็หาวิธีแก้ไขอย่างถูกต้องครับ สักวันก็หมดครับ เวลา สติ และมันสมองจะช่วยให้ชีวิตพบทางเดิน เสมอครับ

tape เขียน: เรื่องการประนอมนี้ การเจรจากับเจ้าหนี้ ลองทำแล้ว เจ้าหนี้ไม่ยอม ถ้าจะหักดิบไม่จ่ายเลย เงินจะขาดระบบหมุนไม่ได้

ไม่แปลกครับ ไม่ให้ประนอม ก็ไม่ต้องประนอม การหมุนเงินโดยใช้หนี้จ่ายหนี้ไม่ใช่วิธีที่ควรทำ ส่วนการเจราจาหรือตกลงอะไรในกรณีของคุณ ผมยังชอบและแนะนำตามพี่กอบัวครับ

tape เขียน: การบริหารเงินในทุกวันนี้ จะทำแบบหมุนเงินไปมาครับ เอาคนนี้มาส่งคนนั้น

ตอบตามย่อหน้าก่อนหน้านี้ครับ และผมไม่เรียกว่าการบริหารเงินครับ เรียกว่าการหมุนหนี้ทบหนี้ซึ่งไม่มีวันหมดหนี้ครับ

tape เขียน: พ่อกับแม่ช่วยกันทำงานครับ ส่วนตัวผมกำลังเรียน จึงไม่สามารถมีรายได้มาช่วยทางบ้าน

ขยันเรียน ใช้จ่ายอย่างสมเหตุสมผล ใช้เงิน กยศ ในการเรียน(อย่าเอาไปหมุนใช้หนี้ต่อ) ช่วยผู้ปกครอง และทำให้ท่านภูมิใจที่สุดครับ

tape เขียน: ค่าใช้จ่ายอื่นๆในบ้าน น้อยครับ ทุกคนช่วยกันประหยัด

ดีครับ แต่ถ้าทำรายการใช้จ่ายอาจเห็นรายการที่สามารถประหยัดได้อีกครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ คุณเริ่มเรียนรู้เรื่องพวกนี้สมัยเป็นนักศึกษา คุณจะมีภูมิคุ้มกันที่ดี ขอให้โชคดีครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13681 โดย tape
ขอบคุนคำแนะนำดีๆจากพี่ๆทุกคนมากๆครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.457 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena