สอบถามเรื่องทวงหนี้ของนครหลวงไทยค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13251 โดย 1249900325687
เรื่องมันมีอยู่ว่า ...

เมื่อวานนี้สำนักงานกฎหมายกรัณฑ์ยื่นข้อเสนอให้ปิดหนี้ค่ะ ต่อรองกันไปกันมา ยอดหนี้รวมดอก 143000 บาท ลดเหลือ 117000 บาท แบ่งจ่าย 3 งวด ๆ ละ 39000 บาท จ่ายทุกวันที่ 1 ของเดือน เริ่ม 1 มิ.ย. เขาบอกว่า ต้นอย่างเดียวนะเนี่ยะ แล้วให้เราส่งสำเนาบัตรประชาชน แล้วเขียนว่า จะขอชำระหนี้แล้วมีภาระหนี้อะไรก็ว่ากันไป หลังจากเราส่งไปเสร็จ เราก็ได้รับแฟ็กซ์เป็นจดหมายที่ออกโดยสำนักกฎหมายเหมือนที่บอกเมื่อข้างต้นน่ะค่ะ ว่า เรายินดีชำระหนี้ เท่าไหร่ วันไหน ฯลฯ ชำระแล้วภาระหนี้จบกัน เรื่องมันก็ควรจะจบได้อย่างง่ายดาย แต่...
มีผู้หญิงของสำนักงานนี้โทรมาบอกว่า ทางแบงค์ต้องการให้แฟ็กซ์สลิปเงินเดือน แล้วช่วยแจกแจงค่าใช้จ่ายมาด้วยว่า รายได้เนี่ยะ เราใช้อะไรบ้าง โอ้! แม่แจ้า เยอะไปแล้วนะนั่น เราก็เลยบอกว่า เราไม่สะดวกค่ะ เราไม่ส่งให้ ที่อื่นไม่เห็นขออะไรเลย เค้าบอกว่า คนอื่นเค้ายังส่งให้เยอะกว่านี้อีก เนี่ยะ เราน่ะ กรณีพิเศษแล้วนะ เค้าขอแค่นี้เท่านั้น เราก็เลยตอบกลับไปว่า ถ้าอย่างงั้น พี่คงไม่สะดวกใจส่งให้ เพราะคุณขอเยอะไปแล้ว พอแล้วกัน ถ้าไม่ได้พี่ก็ไม่เอาแล้ว มันสวนกลับมาด้วยน้ำเสียงหงุดหงิด (เหมือนเหยื่อหลุด) ว่า คุณเนี่ยะ เรื่องมาก กระแทกเสียงใส่ด้วย เราก็เลยบอกว่า ค่ะ เรื่องมาก เพราะคุณขอเยอะเกินไป ถ้าไม่ได้ก็จบกัน แค่นี้นะคะ แล้วเราก็กดวาง

คำถามที่เราสงสัย คือ ...
เราได้จดหมายแล้ว เราสามารถใช้จดหมายฉบับนี้ที่ออกโดยสำนักงานกฎหมายนี้ เพื่อใช้ชำระหนี้ตามที่ตกลงก่อนที่ "มัน" จะขอเอกสารเพิ่มได้ไหมคะ แล้วจะมีผลเสียต่อเราบ้างมั้ย ช่วยบอกด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13252 โดย Pych

ขออ้างอิงที่พี่นกกระจอกเทศเคยตอบไว้

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ไม่ยอมไปถามต่อในกระทู้เดิมของตัวเอง

อ่านแล้วไม่ต่อเนื่อง...อ่านแล้วไม่รู้เรื่อง ถึงที่มาที่ไป

ขอความกรุณา สมาชิก และกรรมการชมรมฯทุกท่าน

ไม่ต้องไปตอบครับ
.

มีอะไรกลับมาต่อที่กระทู้ตัวเองสิครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

หากระทู้ของตัวเองได้ง่ายๆ แค่แท็บสีเทาๆ ตรงกลางที่เขียนคำว่า "กระทู้ของฉัน"

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13264 โดย 1249900325687
ขอบคุณค่ะ ที่บอก แต่เมื่อวานเห็นว่า กระทู้ของตัวเอง คือ เรื่องของการที่หมายศาลยังไม่มา แล้วเห็นว่า เรื่องนี้เป็นคนละเรื่องกับเรื่องเดิม ถึงได้แยกกระทู้ออกมา เพื่อที่เวลาใครจะมาหาข้อมูล เขาจะได้หาข้อมูลได้โดยง่าย ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวจะ post กลับไปไว้อันเดิมแล้วกัน

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13270 โดย Napassawan

MinZy เขียน: ขอบคุณค่ะ ที่บอก แต่เมื่อวานเห็นว่า กระทู้ของตัวเอง คือ เรื่องของการที่หมายศาลยังไม่มา แล้วเห็นว่า เรื่องนี้เป็นคนละเรื่องกับเรื่องเดิม ถึงได้แยกกระทู้ออกมา เพื่อที่เวลาใครจะมาหาข้อมูล เขาจะได้หาข้อมูลได้โดยง่าย ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวจะ post กลับไปไว้อันเดิมแล้วกัน

หลายคนแล้วที่คิดว่าถามคนละเรื่องกันตั้งอีกกระทู้ก็ได้

เราให้คุณตั้งกระทู้ แล้วให้ต่อที่กระทู้เดิมทุกครั้งเพราะ เรื่องราวของคุณเองจะได้ต่อเนื่อง

คนที่มาอ่านจะได้เข้าใจความเป็นมา จะได้ช่วยตอบช่วยแก้ปัญหาได้อย่างต่อเนื่อง

เพราะ ทุกคนอาจไม่ได้อ่านเรื่องของคุณมาแต่ต้น อาจแนะนำผิดๆได้

ข้างบนเพื่อตัวคุณเอง

ส่วนเพื่อเพื่อนๆนั้น

การค้นหานั้น ถ้าใช้ "สืบค้น" ที่อยู่ข้างบนค้นนั้น

ไม่จำเป็นต้องเป็น หัวข้อกระทู้ก็หาเจอ

หรือ เพื่อนๆ ที่เข้ามาใหม่ เจอกระทู้ของคุณ เขาก็จะเห็นความเป็นไป

--- ว่าตั้งแต่หยุด
--- เจอปัญหาอะไร
--- มีคำตอบอย่างไร
--- คุณเลือกใช้วิธีไหน
--- และผลลัพท์เป็นอย่างไร
--- หลังจากนั้น คุณเป็นอย่างไรบ้างจนหนี้หมด

ดีกว่าให้กระทู้ของคุณกระจาย ประติด ประต่อ ไม่ได้

แบบที่ผมบอกมาน่าจะมีประโยชน์กว่าใช่ไหมครับ

ตั้งแต่เราเริ่มหยุด เราสงสัย เราเจอปัญหาอะไร เราแก้อย่างไร ยันเราหมดหนี้

อยู่ในกระทู้เดียวกัน ทำให้สมาชิกใหม่ได้ศึกษาง่ายๆ

กระทู้ก็ไม่รกบอร์ดด้วย

กรุณาเข้าใจด้วยนะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.402 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena