หนี้มีพันธะถึงลูกเมียไหม เมื่อเราเสียชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2454 โดย มิ้งมิ้ง
นัดแรกไปเพื่อขอเลื่อนจะเจรจากับเจ้าหนี้ดูก่อน นัดสองถึงเขียนคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยต่างๆ เท่าที่อ่านมา เห็นบอกว่า ถ้าเราสู้คดีต้องเขียนคำให้การในนัดแรกเลย แล้วนัดสองจะบอกเลื่อนแบบไหม นัดสามคือสืบพยานต้องนำทนายไปด้วย (ใครโดนอิออนฟ้องแล้วบ้างครับ เราให้กันฟังบ้าง ผมหยุดที่ 6x,xxx)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2459 โดย Ly89

nikom เขียน: นัดแรกไปเพื่อขอเลื่อนจะเจรจากับเจ้าหนี้ดูก่อน นัดสองถึงเขียนคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยต่างๆ เท่าที่อ่านมา เห็นบอกว่า ถ้าเราสู้คดีต้องเขียนคำให้การในนัดแรกเลย แล้วนัดสองจะบอกเลื่อนแบบไหม นัดสามคือสืบพยานต้องนำทนายไปด้วย (ใครโดนอิออนฟ้องแล้วบ้างครับ เราให้กันฟังบ้าง ผมหยุดที่ 6x,xxx)

นัดแรกขอเลื่อนโดยปากเปล่า ได้1-2เดือน นัดสอง ยื่นคำให้การสู้คดี(ก่อนที่ศาลท่านจะนั่งบัลลังค์นะครับ) แล้วจะได้เลื่อนนัดโดยอัตโนมัติ นานเท่าไหร่แล้วแต่ความชุกของคดีแต่ละท้องที่ เฉลี่ย 4-6 เดือน บางคนได้เป็นปีก็มี นัดสามถึงเป็นนัดสืบพยานครับ...

การยื่นคำให้การศสู้คดี เป็นการประวิงเวลาในการเก็บเงินเพื่อแฮร์คัทครับ ต้องเจรจาแฮร์คัทให้จบก่อนที่จะถึงนัดสืบพยาน เพราะดอกเบี้ยมันจะวิ่งตามตลอดเวลาที่ได้เลื่อนนัด....
เว้นแต่ว่าคุณมั่นใจว่าประเด็นที่สู้คดีของคุณจะต้องชนะ และทำให้ศาลยกฟ้องได้....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2460 โดย ntps
คุณพี่ขาไปเปลี่ยนลุ๊คมาใหม่ ยัง :( เหมือนเดิมนะค่ะ รู้สึกอยากรู้เรื่องศาลมากนะค่ะ
อยากไปเที่ยวศาลไคฟงไหมค่ะ

เรื่อง ไปศาลนะ ลูกหนี้กับเจ้าหนี้สามารถเลื่อนนัดศาลได้มากสุด 4ครั้งค่ะ
เวลาไปครั้งแรก เราไปมือเปล่าแต่สมองไม่เปล่านะค่ะ
ต้องมีสติทุกครั้งค่ะ ขอย้ำค่ะ
ไปถึงก็เจรจากัน ถ้าตกลงกันไม่ได้ ก็เลื่อนนัด- ครั้งที่ 1
ครั้งนี้ได้เลื่อนประมาณ 1-2เดือน แล้วแต่ศาลค่ะ

พอมาถึงวันนัดที่ 2 ถ้าคุณสู้คดี ก็นำคำให้การมายื่นศาล ๆ รับแล้ว
ก็นัดสืบพยาน ประมาณ 2-3เดือนแล้วแต่ศาลค่ะ- ครั้งที่ 2

แต่ถ้าคุณไปยื่นคำให้การตั้งแต่นัดแรก คุณจะได้เลื่อน 2-3เดือน
แต่ถ้าไปยื่นคำให้การครั้งที่ 2 คุณจะได้เวลาเพิ่มมาอีก 1-2เดือน รวม
เบ็ดเสร็จถ่วงเวลาได้ 5-6เดือนค่ะ (ประมาณการนะค่ะ)

ขึ้นอยู่ว่า การไปศาลลำบาก เสียค่าใช้จ่ายมากไหมค่ะ

ในนัดสืบพยาน ทางทนาย (ถ้าให้ชมรมดำเนินการให้ คุณอาของชมรม
จะเป็นธุระให้นับตั้งแต่นัดสืบพยานค่ะ ลูกหนี้นอนรอที่บ้านค่ะ) จะ
เป็นผู้ทำหน้าที่สืบพยานค่ะ บางครั้งก็อาจเลื่อนนัดสืบนี้ต่อได้อีก
ซึ่งแก้วจ๋าเจอมาแล้ว เราบอกว่า ยังคุยกับแบงค์ไม่จบ ทางทนาย
โจทก์ก็ยอมค่ะ (ต้องเจอทนายที่เข้าใจลูกหนี้นะค่ะ)
ในขั้นนี้ หากเจรจากันได้ ก็ทำยอมความหน้าศาลค่ะ ทางทนาย
จะดำเนินการให้ค่ะ

หลังจากสืบพยานเสร็จ ก็รอคำพิพากษาออกมาค่ะ ใช้เวลาประมาณ
45วัน หรือแล้วแต่ศาลแต่ละที่ค่ะ

ภาพการไปศาลก็ประมาณนี้ รายละเอียดอาจต่างกันไปแล้วแต่ศาล
แต่ละแห่งค่ะ ดีขึ้นไหมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2463 โดย มิ้งมิ้ง
เว้นแต่ว่าคุณมั่นใจว่าประเด็นที่สู้คดีของคุณจะต้องชนะ และทำให้ศาลยกฟ้องได้....

แล้วถ้าแพ้ละครับ จะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง ถ้าเกิดตอนนั้นยังไม่มี H/C ไม่ควรสู้คดีหรือครับ แล้วเรื่องดอกเบี้ยๆปรับต่างๆ มิต้องจ่ายเกินจริงตามฟ้องหรือครับ สู้เพื่อแค่ให้ได้จ่ายแค่เงินต้นได้ไหมครับ แล้วเจรจาผ่อนจ่าย

การขอสู้คดีแพ่งพวกบัตรเครดิต เรามักใช้เพื่อประวิงเวลาเก็บเงินค่ะ
การชนะคดีแพ่งในกรณีบัตรเครดิต ที่แน่นอนคือ ชนะเรื่องการฟ้อง
เมื่อหมดอายุความค่ะ

ส่วนแพ้ชนะ ไม่ใช่ประเด็นค่ะ หลังสืบพยาน เมื่อศาลท่านพิพากษามา
แล้ว ทุกกรณียกเว้นหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินกำหนด หรือ
สัญญาผิดประเภท ส่วนใหญ่ท่านจะพิพากษาให้ลูกหนี้ต้องชำระหนี้
ที่เท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไร คือท่านเห็นว่าเป็นหนี้ต้องชำระหนี้ แต่ที่
เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไรเท่านั้นค่ะ อย่าเรียกว่า แพ้ชนะดีกว่าค่ะ

แล้วเมื่อคำพิพากษาออกมา ไม่ใช่ให้จ่ายเต็มทันทีถ้าไม่มีเงินก้อน เขาให้
ลูกหนี้ไปคุยกับเจ้าหนี้ว่า ตกลงจะชำระหนี้กันยังไง จะจ่ายปิดทันที
หรือจ่ายผ่อน มีทุกแบบค่ะ ส่วนเรื่องขอจ่ายแต่เงินต้น คุณรู้หรือว่า
เงินต้นคือเท่าไร ต้นเขาต้นเราไม่เท่ากันค่ะ ต่อรองให้จ่ายตามที่
เราคิดว่าเหมาะสม ไม่เกินกว่าที่ตอนเราหยุด และเจ้าหนี้รับได้ค่ะ

หวังว่าคุณจะเข้าใจแนวทางดีขึ้นนะค่ะ แก้วจ๋าค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2465 โดย Ly89

nikom เขียน: เว้นแต่ว่าคุณมั่นใจว่าประเด็นที่สู้คดีของคุณจะต้องชนะ และทำให้ศาลยกฟ้องได้....

แล้วถ้าแพ้ละครับ จะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง ถ้าเกิดตอนนั้นยังไม่มี H/C ไม่ควรสู้คดีหรือครับ แล้วเรื่องดอกเบี้ยๆปรับต่างๆ มิต้องจ่ายเกินจริงตามฟ้องหรือครับ สู้เพื่อแค่ให้ได้จ่ายแค่เงินต้นได้ไหมครับ แล้วเจรจาผ่อนจ่าย

ถ้าแพ้คดี คุณก็ต้องจ่ายต้นตามคำพิพากษา ดอกเบี้ยก็ตามคำพิพากษาเริ่มตั้งแต่วันที่ประทับรับฟ้อง และยังต้องจ่ายค่าฤๅชา ค่าทนายฝั่งโจทย์ ค่าธรรมเนียม อีกแยอะแยะเลยครับ และก็ค่าทนายฝั่งคุณด้วยครับ เยอะมั๊ยล่ะ....

ถ้าจะสู้คดีเพื่อให้ยกฟ้อง ต้องมั่นใจว่าจะชนะ
แต่ถ้าไม่มั่นใจ หรือ ไม่มีประเด็นสู้ และเก็บเงินไม่ได้ ก็ให้ศาลพิพากษาตั้งแต่นัดที่สอง (นัดสืบพยาน) ไม่ต้องสู้คดี อาจร้องต่อศาลท่าน ขอความเห็นใจในเรื่องดอกเบี้ย ค่าปรับ และศาลท่านอาจจะให้ค่าทนายค่าธรรมเนียมเป็นพับก็เป็นได้ครับ

หลังจากนั้นก็เจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอผ่อน ต้นและดอกตามคำพิพากษาต่อไป หรือจะรอให้อายัดเงินเดือนก็แล้วแต่คุณ แต่ก็ยังสามารถต่อรองแฮร์คัทได้เสมอครับ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2467 โดย Napassawan

nikom เขียน: เว้นแต่ว่าคุณมั่นใจว่าประเด็นที่สู้คดีของคุณจะต้องชนะ และทำให้ศาลยกฟ้องได้....

สู้ แล้วแพ้ ก็ติดคุกสิครับ ไม่ถึงประหารหรอก

ล้อเล่นครับ ไม่ได้ไปฆ่าคนก็ไม่เป็นไรหรอก

ต้องดูว่า เขาฟ้องอะไรมา แล้วเราสู้เรื่องอะไร

ถ้าแพ้ ก็ตัดสินตามฟ้อง หรือ อาจลดลงได้ตามประเด็น(สู้คดี) แต่ไม่มีเสียเพิ่มหรอกครับนอกจากค่าทนาย

ถ้าไม่สู้ ไม่ไป ก็ตัดสินตามฟ้อง (หนีคดี)

ถ้าไม่สู้ แต่ไป ก็อาจขอความเมตตาลดหย่อนได้บ้าง (ไม่หนีคดี)

ซึ่ง เขาจะฟ้องยอดเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าใด ก็ยังไม่รู้ ไม่เห็น แล้วจะไปสู้กับอะไร

เตรียมตัวก่อนเป็นเรื่องที่ดี แต่การกังวลไปก่อนกับสิ่งที่ กำหนดไม่ได้ ยังมาไม่ถึง นั้น ไม่ได้ประโยชน์

ใจเย็นๆ เก็บเงินเยอะๆ ลดรายจ่ายไม่จำเป็น เตรียมตัวพร้อมสำหรับคนที่คิดว่าถูกฟ้องแน่ๆ(แต่ไม่ใช่แบบที่คุณถาม)

แบบที่คุณถามนั้นทนายยังตอบไม่ได้เลยถ้าไม่เห็นหมายศาล

ต้องรอจนกว่าเขาจะฟ้อง ถึงจะรู้ว่า สู้ได้ หรือ สู้ไม่ได้

ใจเย็นๆ ดูแลทรัพย์สินตัวเองก่อนดีกว่า ไม่ต้องห่วงเรื่องคดีหรอก รับรองว่าคุณหมดหนี้ได้ไม่ยาก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2468 โดย Ly89
คุณนิคมอย่าเพิ่งกังวลไปล่วงหน้าเลยครับ....

ผมเข้าชมรมใหม่ๆก็กลัวเรื่องศาลเหมือนกัน...กลัวการขึ้นศาลเป็นที่สุด...

แต่ก็หาอ่านในสิ่งที่เรากลัวก่อน แล้วจึงถามครับ จะดีกว่าการถามทีละคำถามนะครับ

ถึงวันนี้ หนี้ของผมใกล้จะหมดแล้ว อาจจะไม่ต้องไปศาลเลยก็ได้

คุณพยายามเก็บเงินให้ได้เยอะๆก่อนเลยครับ...และก็หมั่นอ่าน หาอ่านในสิ่งที่เราสงสัย

เดี๋ยวคุณก็จะแกร่งขึ้นเองครับ

การหากระทู้ หาความรู้ ทำแบบนี้ครับ

พิมพ์ที่ google นะครับ site:consumerthai.org(เว้นวรรค)ตามด้วยคำที่เราต้องการหาครับ

เช่น site:consumerthai.org ขอบเขตอำนาจศาล

จะมีกระทู้ให้เราอ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้เพียบเลยครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2470 โดย มิ้งมิ้ง
คือสู้คดีแค่"เรื่องดอกเบี้ยโหดค่าปรับทวงถาม"เพื่อแค่ให้ได้จ่ายแค่เงินต้น เป็นไปได้ไหมครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2473 โดย Napassawan

nikom เขียน: คือสู้คดีแค่"เรื่องดอกเบี้ยโหดค่าปรับทวงถาม"เพื่อแค่ให้ได้จ่ายแค่เงินต้น เป็นไปได้ไหมครับ

แล้วถ้า ตอนฟ้องในหมายศาล ดอกเบี้ยเขาถูกกฎหมาย ไม่มีเบี้ยปรับ ไม่มีค่าธรรมเนียมทวงถาม

แต่มีดอกเบี้ยที่ถูกต้องตามกฎหมาย ตามระยะเวลาที่ถูกต้อง

จะเอาอะไรไปสู้ล่ะครับ

หมายศาลยังไม่ออก ไอ้ที่อยู่ใบแจ้งหนี้ ดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่า(โทรศัพท์)ทวงถาม

พวกนี้นะ ไม่ต้องไปมองมันเลย มันแค่ตัวเลข เขาจะเอาออกให้คุณเมื่อไหร่ก็ได้ เชื่อเหอะ

เก็บเงินปิด H/C ให้ได้สักเจ้า แล้วจะรู้ ว่าตัวเลขมันเปลี่ยนแปลงได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2474 โดย มิ้งมิ้ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2476 โดย ntps
คุณนิคมค่ะ ทำใจปล่อยวางเรื่องศาล ตามที่พี่จังบอกเถอะค่ะ
ตอนนี้คุณกำลังคิดมากเกินไปนะค่ะ

ถ้าไม่เห็นหมายศาล ก้ไม่มีใครตอบได้ตรงค่ะ ว่าเขาจะฟ้องเรา
ในด้านไหนบ้าง เขาอาจขอให้พิพากษาชดใช้หนี้ตามเงินต้น
บวกดอกเบี้ยถูกกฎหมายอย่างที่พี่จังบอกก็ได้ค่ะ

ถ้าคุณได้หมายศาลเมื่อไร ให้โทรสายด่วนหรือไปหาคุณอาที่สวนลุม
ขอคำปรึกษาได้เลยนะค่ะ

ตอนนี้อย่ากังวลจนนอนไม่หลับดีกว่า ไม่มีประโยชน์ค่ะ
บางคนที่รู้ตัว คุยกับเจ้าหนี้ทุกครั้งที่โทรหา อาจไม่ถูกฟ้อง
เลยก็ได้ อาจจบจ่ายปิดหนี้กันไป โดยไม่มีการฟ้องเลยก็ได้ค่ะ

เจ้าหนี้เขาต้องคำนวณความคุ้มว่าฟ้องแล้ว คุ้มไหมค่ะ เขา
ต้องเสียค่าธรรมเนียม ค่าทนายอีกมากมายค่ะ

ตัวเลขหนี้คุณก็ไม่สูงมาก แถมพวก non-bank กว่าจะฟ้อง
อาจตกลงกันก่อนก็ได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2606 โดย มิ้งมิ้ง
บัตร internationnal Master Card ของอิออนคือบัตรอะไรกันแน่ เพราะผมใช้กดเงินสดลูกเดียว อายุความ 2 หรือ 5 ปี (เมื่อวานโทรหา อ.ประภัส โดนสวดยับ หยุดตัวเดียวไม่เกิดประโยชน์อะไร ถ้าเจ้านายช่วยจริง....)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2615 โดย Pych
บัตร Visa หรือ Master card ก็คือบัตรเครดิต

อ่านกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2619 โดย Napassawan

nikom เขียน: บัตร internationnal Master Card ของอิออนคือบัตรอะไรกันแน่ เพราะผมใช้กดเงินสดลูกเดียว อายุความ 2 หรือ 5 ปี (เมื่อวานโทรหา อ.ประภัส โดนสวดยับ หยุดตัวเดียวไม่เกิดประโยชน์อะไร ถ้าเจ้านายช่วยจริง....)

เสียดายจริงๆ พิมพ์เป็นชั่วโมง หายหมด

หยุดตัวเดียว เพราะ ยอดมันสูง เกินกว่าจะจ่ายได้

พอหยุดแล้ว คิดว่าพอส่งขั้นต่ำตัวอื่นไหว และยังพอมีกิน(หมุนได้)

แต่เก็บได้น้อย น่าจะไม่พอปิดหนี้ คงถูกฟ้องก่อนแน่ๆ

ผมแทงหวยถูกไหมครับ

ทำไมไม่เก็บเงินให้ได้เดือนละ 12000 ตัดรายจ่ายที่ไม่ใช่กินอยู่และจำเป็นสำหรับลูกออก

เอาแต๊ะเอียเก็บไว้ด้วย

ถ้าเป็นผมนะไม่ถึงสองปีหมด อาจไม่ถูกฟ้องเลยสักราย

5 เดือน ปิด cit

เก็บต่ออีก 3-4 เดือน ปิด กสิ

เก็บต่ออีก 3-4 เดือน ปิด ไทย

เก็บต่ออีก 6 เดือน ปิด อิอ

ที่เหลือ ก็ค่อยไปเคลียร์กับเจ้านาย

ขี้เกียจพิมพ์ใหม่แล้ว จริงๆพิมพ์เยอะกว่านี้ หมดเวลาของผมไปเป็นชั่วโมง

ลองคิดดูดีๆแล้วกัน ว่าสิ่งที่ผมคิดพอจะเป็นไปได้ไหม

อย่าให้การเจอเวปนี้ต้องเสียเปล่า หรือเสียเวลาไปเปล่าๆ กว่าจะหาทางออกเจอ

อ่านปักหมุดซ้ำๆ มากๆ อย่าปิดกั้นตัวเอง ด้วยคำว่า ไม่น่าจะได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2632 โดย มิ้งมิ้ง
คุยกับเจ้านายแล้ว (หูชาเลย) สรุปหยุดทุกตัว รวม2ตัวที่เจ้านายจ่ายขั้นต่ำก็หยุด (ตั้งเป้าปิดกสิกรexpreesก่อน) (และกสิกร titanium จะปิดที่ 5 พันตามที่เอามาจริง) ตัวอื่นๆก็ตามสภาพในอนาคต เงินใช้จ่ายในครอบครัว ให้เบิกได้ที่ 16500 ห้ามเกิน ค่าโอที่เหลือเจ้านายเก็บ สมทบ HC รถเครื่องไม่ต้องโอน เพราะจะช่วยให้จบที่ HC แล้วค่อยใช้หนี้เจ้านายเจ้าเดียวต่อไป (ก่อหนี้เพิ่มเมื่อไหร่ ไม่เอาไว้แล้ว) เจ้านายจะให้รับมือถือครบทุกเจ้ารอบเดียว แล้วเปลี่ยนเบอร์ รอบต่อไปให้เสมียนโอนสายให้เจ้านายรับเจราจาทุกครั้งไป (จะดีไหมหนอ แล้วเราจะรู้ว่าเจ้าหนี้จะเอายังไงกับเรา)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2633 โดย ntps
อยากมีเจ้านายแบบเจ้านายคุณจังค่ะ แต่เจ้านายดิฉันก็น่ารักเหมือนกันนะ
เจ้านายคุณยังเข้าใจแนวทางเราเลย คุณก็ต้องมีความมั่นใจหน่อยซิ

หูชาก็แป๊ปเดียว แต่ต่อจากนี้ คุณโล่งใจแล้วใช่ไหมค่ะ ตั้งหน้าอ่านสิ่งที่
ดีมีค่าในเวปนี้ แล้วนำไปปรับใช้กับตัวคุณนะค่ะ

ไม่ช้าหรอก คุณก็ปลดหมด ขอแค่อย่าใจร้อน ตั้งหน้าเก็บเงินลดค่าใช้จ่ายให้
ทุกอย่างมีวินัยมากขึ้นค่ะ หนี้คุณไม่มากแต่ต้องอดทนรอหน่อยเท่านั้นค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2635 โดย Skynine
คุณนิคม พี่อังว่าคุณอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านอีกรอบนะ และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เห็นแนวทาง อ่านให้เข้าใจอย่างช้าๆ ทีละขั้นตอน เช่น 1. ตอนหยุด ต้องหยุดให้หมด ก็เราไม่ไหวจ่ายแล้ว ครอบครัว+ตัวเรา+ลูก อย่างไรต้องอิ่มก่อนหนี้(และอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินไปด้วย เรามีเวลาไปสร้างหนี้ แล้วทำไมเราจะมีเวลาสำหรับการศึกษาสิ่งดีๆ ที่เป็นประโยชน์กับเราไม่ได้ละ แม้ต้องใช้เวลาอ่านบ้าง แต่เราจะได้เดินทางไปสู่แห่งการหมดหนี้อย่างถูกวิธี โดยที่ไม่ต้องกลับมาเป็นหนี้อีก) 2.เมื่อหยุดสิ่งที่ต้องเจอและต้องรับให้ได้ คือ การโดนทวงหนี้ แรกๆ อาจไม่คล่อง เมื่อเราหมั่นฝึกรับ สักพักจะคล่อง โต้ตอบได้เอง ไม่ต้องกังวล รับมือไปตามสถานการณ์ ไม่ปรับโครงสร้างประนอมหนี้หรือเดินบัญชีอะไรทั้งนั้น เพราะมันเกี่ยวข้องกับอายุความด้วย 3.พร้อมทั้งเก็บเงินไว้ มากน้อยช่างมัน เดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ (อีกทั้งเจ้านายคุณยังช่วยเหลือคุณด้วย คุณโชคดีมากๆ เลยนะ)รอแฮร์คัต ทำ 3 สิ่งข้างต้นที่แนะนำให้คล่อง แล้วค่อยๆ ศึกษาส่วนอื่นๆ ตามหลังไปด้วยพร้อมกัน พี่อังว่าคุณจะได้เข้าใจมากขึ้น ส่วนข้อที่สำคัญที่สุดอีกข้อหนึ่ง คือ อย่าสร้างหนี้ขึ้นมาเพิ่มอีก และในวันที่ 29/1/55 มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. คุณควรเข้ารับการอบรมนะ เพราะไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น (เพียงแค่คุณเสียค่ารถหรือเติมน้ำมันมาเท่านั้น อะไรที่ไม่เข้าใจ จะได้เข้าใจมากขึ้น ) รีบจองที่นั่งซะ รับจำนวนจำกัด

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3001 โดย มิ้งมิ้ง
ตอนนี้อยากกลับมามีชีวิตครับ บอกเมียแล้ว (เมียใคร? เจ้านายบอกอย่าเอามาอยู่ในหัวเรา) เมียบอก อย่ามาเดือดร้อนถึงกูแล้วกัน ซ๊าบซึ้งจริงๆครับ ตอนนี้เค้าทำงานแล้วครับ เงินเดือนหกพัน อยากให้เค้าเลี้ยงตัวเองได้ แต่ก่อน ผมเป้นคนไม่ชอบพกตังค์ มีเท่าไหร่ให้เค้าหมด ตอนนี้เก็บไว้ H/C อย่างเดียว เราต้องมั่นใจ ว่าเราทำได้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3002 โดย Nok2865
ซาบซึ้งในในตัวคุณเช่นกันค่ะ
คนอาไร้...ทำไมถึงได้ดีนัก ดีหนา
ดีได้ค่ะ แต่อย่าโง่ นะคะ
เงินทองเก็บไว้เพื่อปลดหนี้ ถูกต้องแล้วค่ะ
เขาเลี้ยงตัวเองได้ ก็ไม่ต้องไปให้เขา ให้ลูกของเราก็พอ...
ขอแซวพอให้ขำๆสักเล็กน้อย เพราะกอบัวก็อยู่ในสภาพนี้เหมียนกัลลลล์ เอิ๊กกกก

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3003 โดย มิ้งมิ้ง
ไม่น่าเชื่ิอ ผมเป้นครบเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.732 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena