รอยยิ้มนักสู้ปลดหนี้

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47630 โดย jackTs

honeymoon_beach เขียน: หายไปนาน ไม่ใช่ปลดหนี้หมดนะคะ มันยังอยู่ เหลือ 2 ตัว วันนี้มีโทรมาให้ส่วนลด 40 % แต่ยังไม่มีตัง มีแต่เรื่องเครียดๆ ทั้งงาน ทั้งหนี้ เจ้านายก้รู้แล้ววันนี้ บอกจะเรียกไปคุย เพราะเจ้าหนี้จะเข้ามาคุย ถูกตำหนิว่าไม่รับผิดชอบ เครียดมากเลยค่ะ เลยมาขอกำลังใจจากทุกคน ไม่ว่ากันนะคะ

คุณสามารถร้องเรียนไปที่ ศคง.ได้นี่ครับ

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47667 โดย หญิงน่ะ
Replied by หญิงน่ะ on topic รอยยิ้มนักสู้ปลดหนี้
ขออนุญาตแทรกน่ะค่ะ เมื่อสักครู่เห็นเขาพูดเรื่องจดหมายทำ HC หากเราแนบมาด้วย ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเห็นไหมค่ะ เพราะของดิฉันใกล้ถึงเวลานั้นแล้ว 1 ใบ และอยากรบกวนทางชมรมช่วยตรวจดูดวามถูกต้องให้น่ะค่ะ (ดิฉันไม่อยากให้เจ้าหน้าที่ธนาคารมาเห็น เขาจำได้แน่เลย)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51645 โดย Jk.1234
ขอบคุณค่ะ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51647 โดย Jk.1234
วันนี้มาอีกแล้วค่ะ ถึงที่ทำงาน แต่รับมือไหวค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55848 โดย Jk.1234
หมายศาลมาแล้วจ้า ...แต่อันนี้ไม่ใช่บัตรเครดิตแต่อย่างใด ค้ำประกันรถยนต์ให้คนอื่น ตอนนี้รถยังผ่อนไม่หมด แต่รถหายค่ะ ธนชาติ ฟ้องแล้ว...ต้องไปศาลวันที่ 4 สิงหา ค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56019 โดย Jk.1234
บทสนทนาวันนี้ค่ะ
สนง.กม. : สวัสดีครับ พี่โทรจาก สนง.กม. นะ วันนี้พี่ได้รับเอกสารจากเจ้าหนี้ของน้อง เอางี้นะ
พี่จะให้โอกาสน้อง น้องค้างมาตั้งแต่ปี 2010 แต่บัตรก็มีอายุความสองปี แต่ถ้าเรื่อง
ถึงศาลน้องก็แพ้อยู่ดี อีกอย่างน้องก็ทำงานดี ไม่อยากให้มีปัญหา เจ้าบ้านเค้าก็จะ
เดือดร้อนด้วย น้องอยู่บ้านเลขที่....ใช่มั้ย เด๊ยวจะให้โอกาสคุยเจรจากับทางเจ้าหนี้
ของน้องเอง จดเบอร์แล้วโทรตอนนี้เลย ถ้าไม่โทร ก็จะให้โอกาสคนอื่น ให้โอกาสครั้งเดียวนะ
พี่จะระงับเอกสารดำเนินการไว้ก่อน
เรา : เอกสารนี่เอกสารอะไรคะ
สนง.กม. : ก็เอกสารดำเนินการ
วางสาย..

แต่ดิฉันก็ไม่ได้โทรค่ะ ก็มานั่งกินข้าว แต่ก็อดเครียดไม่ได้ค่ะ เพราะเพิ่งถูกฟ้อง หมายศาลมาส่งวันอาทิตย์แต่เช้าเลยค่ะ ขอคำแนะนำ และ กำลังใจจากทุกคนด้วยนะคะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56024 โดย Jk.1234
เมื่อกี้ สนง.กม. โทรมาค่ะ แต่ดิฉันไม่ได้รับ สงสัยจะโทรมาว่าทำไมไม่โทรหาเจ้าหนี้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56037 โดย Eagle KY CNX
ตราบใดที่คนเช่าซื้อยังมีชีวิตอยู่ มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง เขาต้องไปเอากับคนนั้นก่อน จนกระทั่งผู้เช่าซื้อ ไม่มีปัญญา ผ่อนจ่ายแล้วจริงๆ คือศาลสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลายนั่นแหละเราจะต้องรับผืดชอบต่อจากเขา

อยู่ๆ จะมาเคี่ยวเข็ญเราไม่ได้

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58705 โดย Jk.1234
ขอบคุณค่ะ ...ตอนนี้ขึ้นศาลเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่ได้รอจนศาลนั่งบัลลัง ให้ทนายจัดการให้ คู่กรณีที่เอารถไป เค้ามารับผิดชอบจ่ายให้ธนชาตแล้วทั้งหมด เราเลยรอดตัวไปค่ะ ..

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98534 โดย Jk.1234
นัดไกล่เกลี่ยมาอีกแล้ววววค่ะ กำลังคิดว่าเราจะไปไกล่เกลี่ยดีมั้ย แต่เราอยากปิดหนี้.
มีเงินในมือประมาณนึง แต่ขอลด ธนาคารก็ว่าลดได้แค่ 3000 บาท โถ่
ไม่อยากถูกฟ้อง. ไม่กลัวการขึ้นศาลแล้วนะคะ. ชินแล้ว แต่เรื่องนี้แม่ไม่รู้เลย เพิ่งย้ายทะเบียนบ้านมาบ้านแม่ เอกสารทุกอย่างส่งที่บ้าน แม่ตกใจ ถ้ามีหมายคงช๊อค เลยลังเลจะไกล่เกลี่ย หรือทำไงต่อไปดี

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107974 โดย Jk.1234
ติดต่อพรอมมิสไป เพื่อขอปิดบัญชี พนักงานบอกว่า ยอดอยู่ที่ 8หมื่นกว่า ถ้าจะปิด ให้ยอด 25000 บาท ภายในวันที่30 มีเวลา 1วัน ซึ่งไม่พร้อมค่ะ จึงขอเขาลดบอกว่า พร้อมที่10000 พร้อมปิด แต่เขาบอกว่า ต้อง25000 ภายใน30 พย นี้ เพราะหลังจากเดือนนี้สำนักงานใหญ่จะเรียกบัญชีลุกหนี้กลับคืนทั้งหมด ไปจัดการเอง แบบนี้ จะยังสามารถต่อรองขอส่วนลดกับสำนักงานใหญ่ได้ไหมคะ. แต่พนักงานที่คืดต่อบอกว่าไม่ได้ เพราะถ้าถึงสำนักงานใหญ่แล้วเขาก็จะเรียกคืนยอดทั้งหมด

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107975 โดย jackTs

honeymoon_beach เขียน: ติดต่อพรอมมิสไป เพื่อขอปิดบัญชี พนักงานบอกว่า ยอดอยู่ที่ 8หมื่นกว่า ถ้าจะปิด ให้ยอด 25000 บาท ภายในวันที่30 มีเวลา 1วัน ซึ่งไม่พร้อมค่ะ จึงขอเขาลดบอกว่า พร้อมที่10000 พร้อมปิด แต่เขาบอกว่า ต้อง25000 ภายใน30 พย นี้ เพราะหลังจากเดือนนี้สำนักงานใหญ่จะเรียกบัญชีลุกหนี้กลับคืนทั้งหมด ไปจัดการเอง แบบนี้ จะยังสามารถต่อรองขอส่วนลดกับสำนักงานใหญ่ได้ไหมคะ. แต่พนักงานที่คืดต่อบอกว่าไม่ได้ เพราะถ้าถึงสำนักงานใหญ่แล้วเขาก็จะเรียกคืนยอดทั้งหมด

ผมสงสัยว่า...คุณน่าจะหยุดจ่ายหนี้ มานานมากแล้วนะ
น่าจะเกินกว่า 6ปีได้แล้วมั๊ง?...พรอมิสมันยังไม่ส่งเรื่องฟ้องศาลอีกหรือ?

ถ้าคุณยังไม่เคยถูกพรอมิสมันฟ้องศาลเลย...งั้นก็ไปอ่านในกระทู้นี้แล้วกันนะครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107990 โดย Jk.1234
ขอบคุณค่ะ คุณนกกระจอกเทศ. หยุดจ่ายมา 7 ปีแล้ว ยังไม่ถูกฟ้องค่ะ แต่วันนี้อยากเคลียร์หนี้ เป็นฝ่ายโทรไปหาบริษัทเองน่ะค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107995 โดย jackTs

honeymoon_beach เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณนกกระจอกเทศ. หยุดจ่ายมา 7 ปีแล้ว ยังไม่ถูกฟ้องค่ะ แต่วันนี้อยากเคลียร์หนี้ เป็นฝ่ายโทรไปหาบริษัทเองน่ะค่ะ

ผมขอแนะนำว่า คุณควรไปเช็คข้อมูลในเครดิตบูโร ก่อนที่จะทำการจ่ายเคลียร์หนี้...น่าจะดีกว่านะครับ

เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL หมายถึง หนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ (Non-Performing Loan) หรือที่เรียกกันว่าหนี้เสีย ซึ่งเกิดจากลูกหนี้เงินกู้ของสถาบันการเงินต่าง ๆ ไม่สามารถที่จะชำระดอกเบี้ยและเงินต้นให้กับสถาบันการเงินที่ปล่อยให้กู้เป็นระยะเวลาเกินกว่า 3 เดือนขึ้นไป โดยมีหลักการพิจารณาลูกหนี้ว่ามีการผิดนัดเกิน 3 เดือนหรือไม่ หากเกินจะถือว่าเป็นลูกหนี้ NPL ในทันที

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม และเจ้าหนี้ก็ไม่มีการขายหนี้ออกไปด้วย...ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108224 โดย Jk.1234
หลังจากที่ดิฉันติดต่ออิออนไปเพื่อจะเคลียร์หนี้ แต่ยังตกลงกันไม่ได้. ก็เงียบไปสองสามวัน วันนี้อิออนโทรมา
อิออน. : สวัสดีค่ะ ดิฉันโทรจากบริษัท... จะให้คุณโทรติดต่อ.... เพื่อเคลียร์มูลหนี้นะคะ ก่อนจะฟ้องช่วงต้นเดือนมกราคม ดิฉันมีหน้าที่แค่โทรมาบอกว่าจะฟ้องช่วงไหน ซึ่งตอนนี้สำนวนอยู่กับคนนี้ จดเบอร์นะคะ ซึ่งจากยอด 28000. บาท. อาจเป็น 5-6 หมื่น.
ดิฉัน : ค่ะ วางสาย
คือใจอยากเคลียร์ให้จบๆเลยติดต่อเขาไป แต่ดันมาเพิ่มจำนวนเงินเราซะงั้น ซึ่งตอนแรกบอกว่าถ้าปิด มีส่วนลดให้ จ่ายแค่ 18000 บาท

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.680 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena