ถามเรื่ิองหนี้ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12517 โดย นารารา
ถามเรื่ิองหนี้ค่ะ was created by นารารา
ตอนนี้ดิฉันเป็นหนี้อยู่ 3 ใบค่ะ

1.ธนาคารไทยพาณิชย์ บัตรกดเงินสด 30,000
2.อีซี่บาย บัตรกดเงินสด 27,000 บาท
3.อิออน บัตรเครดิต 13,000 บาท

รวม 3 ใบ 70,000 บาท ปกติจ่ายขั้นต่ำ ตกเดือน 3,000 บาท มีเงินเดือนเฉลี่ย เดือนละ 10,000 บาท
พอจ่ายไปก็กดมาใหม่ มันเลยไม่หมดซะที จ่ายแต่ดอก แต่มาเดือนนี้ดิฉันตกงานค่ะ ไม่ได้จ่ายมาเดือนหนึ่งแล้วค่ะ โทรมาทุกวันเลย แต่ดิฉันบอกว่าไม่มี ตกงานอยู่
ขอถามเลยนะึ่ค่ะ
1. ถ้า เลือกหยุดจ่าย ต้อง รอ ประมาณกี่เดือน ถึงขอลด หรือต้องถึง ศาลก่อน ไม่อยากขึ้นศาลค่ะ
2. ดิฉันควรจะทำยังไงดีค่ะ เพราะช่วงนี้ดิฉันหางานอยู่และถ้าได้งาน เค้าต้องหาเจอแน่ ไม่ได้หนีค่ะ แต่อยากจ่ายเป็นก้อน เพื่อตัดยอด ไม่ต้องจ่ายดอกอีกต่อไป
3.อีซี่บาย+อิออนโทรมาบ่อยสุด ถ้าเราบอกเค้าไปเลยว่าจะขอลดตัดยอดได้มั๊ย อยากรู้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12520 โดย bungee
อย่างแรก ตั้งสติ และใจเย็นๆ อ่านกระทู้ปักหมุดนะ ใช้เวลาประมาณ 1 วัน อ่านซ้ำไปซ้ำมา แบ่งเป็นหัวข้อ และทุกอย่างที่คุณสงสัย จะมีคำตอบเลยแหละ :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12523 โดย meawpung
อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆนะครับ

ลองอันนี้ก่อน การแก้ไขปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านhttp://www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

แล้วก็อ่านอันอื่นๆ ถ้าสงสัยแล้วมาถามได้

สี่เดือนแรก ที่หยุด เตรียมตัวรับโทรศัพท์ ดีบ้าง แย่บ้าง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12524 โดย นารารา
ขอบคุณค่ะ ถามอีกเรื่องนะค่ะ ถ้าดิฉันไม่ได้เป็นคนรับสายเองให้เพื่อนรับเรื่องให้ได้มั๊ย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12525 โดย bungee
รับเองเลย อย่ากลัวนะค่ะ ไปอ่านวิธีรับมือการรับโทรศัพท์มีหลายอันเลย จะให้คนอื่นเค้ารับทำไม รับบ่อยๆก็เก่งเอง ใจจะนิ่งขึ้นเรื่อยๆ คร่าวๆนะ
1 ถามเค้าก่อนว่าเค้าชื่ออะไร เบอร์โทรออฟฟิตอะไร (เป็นฝ่ายบุก)
2.บอกเงื่อนไขว่ารับโทรศัพท์เวลาอะไร ถ้าโทรมาไม่ถูกเวลาไม่ได้นะ เพราะจะไม่รับ วันหยุดไม่รับ จะพักผ่อน
3.ถ้าคุณเข้าไปอ่านกระทู้การรับมือ คุณจะแกร่ง และรับมือได้ดี o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12566 โดย Ly89

นารารา เขียน: 1. ถ้า เลือกหยุดจ่าย ต้อง รอ ประมาณกี่เดือน ถึงขอลด

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

หรือต้องถึง ศาลก่อน ไม่อยากขึ้นศาลค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

2. ดิฉันควรจะทำยังไงดีค่ะ เพราะช่วงนี้ดิฉันหางานอยู่และถ้าได้งาน เค้าต้องหาเจอแน่ ไม่ได้หนีค่ะ แต่อยากจ่ายเป็นก้อน เพื่อตัดยอด ไม่ต้องจ่ายดอกอีกต่อไป

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี​้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29
สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837

3.อีซี่บาย+อิออนโทรมาบ่อยสุด ถ้าเราบอกเค้าไปเลยว่าจะขอลดตัดยอดได้มั๊ย อยากรู้ค่ะ

คุณสมบัติสำคัญของคนที่จะแก้หนี้ให้หมดได้มีอยู่ 4 ข้อ

1.อดทน ต่อความลำบากทุกอย่างที่ต้องพบเจอ
เพราะคุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ เจอสิ่งที่คุณไม่เคยเจอ
เช่น ลดค่าใช้จ่าย ปรับการใช้ชีวิต จัดระบบการเงินใหม่
ทำตารางรายรับ รายจ่าย เป็นต้น

2.อดกลั้น ต่อความกดดันจากการทวงหนี้ทุกรูปแบบ
เพราะสิ่งที่คุณจะเจอมันจะมาแบบที่คุณ
ไม่นึกไม่ฝันว่ามนุษย์คนหนึ่งจะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้

3.อดออม ยิ่งคุณเก็บเงินได้เร็วเท่าไรคุณก็ยิ่งเป็นไทเร็วเท่านั้น

4.รอคอยให้เป็น จำเอาไว้ว่ากว่าคุณจะมีหนี้ขนาดนี้ได้
มันใช้เวลาในการสร้างเป็นปีๆ ฉะนั้นถ้าคุณจะแก้หนี้ให้หมด
มันก็ใช้เวลาไม่น้อยไปกว่าตอนที่คุณสร้างมันหรอก
อย่าคิดว่าอะไรมันจะต้องรวดเร็วดั่งใจ บางคนใจร้อน
บางคนใจเร็วด่วนได้อยากให้ทุกอย่างจบเร็วๆ ไปเสียหมด
ไม่ว่าอะไรก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละ หลังจากการรอคอยที่ยาวนาน
ผลที่ได้จะหอมหวานและสวยงามสำหรับผู้ที่รอคอยเสมอ

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20690 โดย นารารา
คืออยากจะถามหน่อยค่ะ คือดิฉันรอตัดยอดของบริษัท บัตรเครดิตทั้งหลาย
ดิฉันยังไม่ได้ชำระหนี้เลยในช่วงนี้ ดิฉันได้ได้งานทำแล้วค่ะ แล้วบริษัทจะหักประกันสังคมเมื่อพ้นโปรดิฉันอยากทราบว่าพวกที่ตามหนี้เค้าจะตามเราไปที่บริษัทใหม่หรือเปล่าค่ะ เพราะเค้าสามารถเช็คทางประกันสังคมได้ใช่มั๊ยค่ะ ว่าเราอยู่ไหน ช่วงนี้ดิฉันอยู่ในช่วงเก็บเงินรอแฮร์คัทนะ้ค่ะ :shy: ช่วยตอบให้หน่อยค่ะดิฉันกลัวว่าถ้่าโทรไปที่ทำงาน เด๋วเจ้านายจะว่าเพราะเพิ่งไปทำงาน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20691 โดย นารารา
ดิฉันร้อนใจมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่ตอบคำถาม :pray:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20698 โดย ntps
กลัวทำไม ทำไมต้องกลัว เวลาเซ็นสัญญาจ้าง นายจ้าง
มีระบุว่า ห้ามพนักงานเป็นหนี้หรือเปล่าค่ะ ถ้าทำงาน
อย่างมีประสิทธิภาพ ก็ไม่มีใครจะไล่คุณออกได้ค่ะ

เมื่อคุณได้งานใหม่ ข้อมูลอาจปรากฎขึ้นในระบบประกันสังคม
หรือในฐานแบงค์ถ้าจ่ายผ่านแบงค์ หรือตามบัตรปชช ดังนั้น
ถ้าเจ้าหนี้รู้เข้า เขาก็ต้องตามคุณได้ค่ะ เพราะหนี้ยังไม่ชำระ
เมื่อตามมาคุณก็ต้องรับผิดชอบ เจรจากับเขาว่า คุณมีแผน
ชำระเขาอย่างไร หนีหนี้ไปสุดขอบฟ้า ก็หนีไม่พ้น สักวันคุณ
ก็ต้องกลับมารับผิดชอบสิ่งที่ก่อไว้ เขาไม่อาละวาดใครถ้า
คุณไม่หนีนะค่ะ

กรุณาอ่านวิธีแก้ไขหนี้บนปักหมุด และเรื่อง Hair cut ในห้อง
รู้ทันกฎหมายหนี้นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20703 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.493 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena