โดนอายัดเงินเดือน 60%

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1219 โดย Manisa69
ผมเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง และกำลังชดใช้กรรมอยู่ครับ
โดนฟ้องอายัดเงิน 2 ธนาคาร มาพร้อมกัน คนละจังหวัด (ช่วงย้ายที่อยู่ เลยโดน 2 จังหวัด)
โดนอายัดเงินเดือน ตั้งแต่เดือน ตุลาคม 2554 ตอนนี้รวม 3 เดือน และคาดว่าจะโดนไปถึง กุมภาพันธ์ 2555
โดยเงินเดือน ออกมาเป็น 0 บาท ทั้ง 3 เดือน เนื่องจาก มีหักสวัสดิการอย่างอื่นด้วย รวมแล้วโดนหักเงินเดือน 60% ปัจจุบัน ไม่สามารถดำรงชีวิตแบบปกติได้แล้ว พึ่งค้นข้อมูลว่า กรมบังคับคดี ให้บังคับได้แค่ 30% และสามารถลดลงได้อีกกรณีมีค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ข้าพเจ้า หย่ากับภรรยา หนี้สินทั้งหมดที่มาเกิดขึ้นตอนอยู่กับภรรยา และรับภาระหนี้สินมาทั้งหมด มีแม่อายุ 70 ดูแล 1 ลูกสาว 2 คน อายุ 13 และ 9 ปี กำลังศึกษาอยู่ หลังปีใหม่กำลังจะไปทำเรื่องผ่อนผันดังกล่าว ฝ่ายการพนักงานไม่เคยเรียกไปคุยก่อนหน้าที่จะหัก พอหักแล้ว ผมโทรไปถามว่าทำไมหักเยอะจัง ก็ได้รับคำตอบว่า หมายส่งมาเท่าไรก็หักเท่านั้น ผมพึ่งมาค้นพบจากเว็ปไซค์ กรมบังคับคดีเมื่อวันที่ 28 ธค.54 นี้เองว่า ข้อบังคับกรมบังคับคดีให้หักได้แค่ 30% ในกรณีนี้ข้าพเจ้าต้องไปยื่นคำขอผ่อนผันเอง แต่ข้าพเจ้าก็โทรไปถามฝ่ายการพนักงาน ว่ารู้กฎหมายข้อนี้บ้างไหม ทำไมไม่แนะนำข้าพเจ้าบ้าง ก็ได้รับคำตอบว่าไม่รู้ ให้ไปยื่นที่กรมบังคับคดีเอง ซึ่งข้าพเจ้าก็ทราบแล้ว ตอนนี้ข้าพเจ้าอยากขอคำแนะนำผู้รู้ มีทนายความที่ชำนาญเกี่ยวกับคดีประเภทนี้ แนะนำให้ข้าพเจ้าบ้างไหม เพราะว่า 2 เดือนกว่า ๆ ที่ผ่านมา ข้าพเจ้า สาหัสมาก น้ำท่วมบ้าน เงินเดือนไม่ออก ต้องไปทำงานด้วย ไม่กล้าไปยืมเงินใครอีกแล้ว ถ้าได้เงินกลับมาบ้าง ข้าพเจ้ายินดีจ่ายค่าทนาย ข้าพเจ้ามีเอกสารครบถ้วน ทั้งสลิปเงินเดือน ใบแจ้งอายัด อีเมล์ตอบโต้ภายในส่วนงาน ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ (หนี้สินที่มีทั้งข้าพเจ้ายินดีให้หักเงินจ่าย แต่ไม่อยากให้บีบให้ตัวเองหมดหนทางขนาดนี้ครับ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1266 โดย Nok2865
ฝ่าย HR คุณห่วยมาก กฎหมายมีไว้ว่า อายัดเงินเดือนได้เพียง 30% (อายัดก่อนรายจ่ายอย่างอื่น) ที่เหลือค่อยไปตัดค่าโน้นค่านี่ ไปอ่านในนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

คุณเตรียมข้อมูลต่างๆ ของหนี้สินคุณให้ดีๆ ว่าโดนอายัดของบัตรอะไร เมื่อไหร่
เงินเดือนเท่าไหร่ โดนบังคับคดีตั้งแต่ตอนไหน
แล้วโทรหาคุณอาไพโรจน์ หรือ พี่นกกระจอกเทศ หรือกรรมการท่านอื่นๆตามนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21 Hotline
ขอให้โทรตามเวลาดังกล่าว อย่าโทรก่อน หรือหลังเพราะกรรมการทุกท่านไม่มีเงินเดือน
ถ้าสายไม่ว่าง หรือไม่รับสายแสดงว่าติดธุระ ให้โทรใหม่(แต่ต้องในเวลา)
แนะนำถ้าไม่กลัวคนดุ พูดเสียงดัง แต่แม่นยำเรื่องการบังคับคดี ให้โทรหาพี่นกกระจอกเทศ
แล้วไม่ต้องไปจ้างทนายที่ไหนหรอก ชมรมฯ เราให้คำปรึกษาฟรี
อย่าเครียด อย่าวิตกกังวลอะไร ทำให้ดีที่สุด เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ไม่พบไฟล์ที่แนบ HotlinePNok.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: 3190400254488B

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1269 โดย Pych
เอ.. คุณแน่ใจนะครับว่าแผนกบุคคลของบริษัทคุณเป็นคนนำส่งเงินเดือนคุณ60% ไปให้เจ้าหนี้
ผมเกรงว่า นี่จะเป็นการอายัดทรัพย์มากกว่าอายัดเงินเดือน โดยเป็นการอายัดเงินในบัญชีธนาคาร ซึ่งเจ้าหนี้ไปติดต่อกับธนาคารโดยตรง

แต่ถ้าแผนกบุคคลเป็นคนนำส่งเงินเดือนที่เหลือทั้งหมดจริงๆ ก็เป็นการทำงานที่ห่วยมากๆ จริงๆครับ คุณโทรตามเบอร์ Hotline เลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1270 โดย Mommyangel

kongto444 เขียน: ..... ให้บังคับได้แค่ 30% และสามารถลดลงได้อีกกรณีมีค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ข้าพเจ้า หย่ากับภรรยา หนี้สินทั้งหมดที่มาเกิดขึ้นตอนอยู่กับภรรยา และรับภาระหนี้สินมาทั้งหมด มีแม่อายุ 70 ดูแล 1 ลูกสาว 2 คน อายุ 13 และ 9 ปี กำลังศึกษาอยู่ หลังปีใหม่กำลังจะไปทำเรื่องผ่อนผันดังกล่าว ฝ่ายการพนักงานไม่เคยเรียกไปคุยก่อนหน้าที่จะหัก พอหักแล้ว ผมโทรไปถามว่าทำไมหักเยอะจัง ก็ได้รับคำตอบว่า หมายส่งมาเท่าไรก็หักเท่านั้น ผมพึ่งมาค้นพบจากเว็ปไซค์ กรมบังคับคดีเมื่อวันที่ 28 ธค.54 นี้เองว่า ข้อบังคับกรมบังคับคดีให้หักได้แค่ 30% ในกรณีนี้ข้าพเจ้าต้องไปยื่นคำขอผ่อนผันเอง แต่ข้าพเจ้าก็โทรไปถามฝ่ายการพนักงาน ว่ารู้กฎหมายข้อนี้บ้างไหม ทำไมไม่แนะนำข้าพเจ้าบ้าง ก็ได้รับคำตอบว่าไม่รู้ ให้ไปยื่นที่กรมบังคับคดีเอง

ใช่แล้วค่ะ....ถ้ามีภาระรับผิดชอบมากมาย...30% ก็สามารถขอลดได้อีกคะ....รีบดำเนินการนะคะ...จะได้มีเงินไว้ใช้

ขอให้โชคดีวันปีใหม่คะ....พี่ลี

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1280 โดย Manisa69
ขอบคุณทุกท่านครับ คาดว่าจะโทรไปรบกวนหลัง ปีใหม่ครับ พี่ ๆ จะได้พักผ่อนตอนปีใหม่ หลังจากศึกษาเพิ่มเติมตามที่ วางลิงค์ไว้ สรุปว่า ผมไปขอระงับที่กรมบังคับคดี ให้เหลือ 30% ได้เท่านั้น เพราะว่ามี เจ้าหนี้ 2 ราย ทำขอลดเป็น 15% ก็ปล่าวประโยชน์ เพราะว่า เจ้าหนี้ที่ 2 ก็จะมาขอส่วนที่ เหลือ ถูกต้องไหมครับ หรือว่าลองทำไปก่อน เผื่อแบ่งเบาได้สัก เดือน หรือ สองเดือน ส่วนเรื่องอายัดบัญชีธนาคารไม่ใช่แน่นอนครับ
เพราะว่าในสลิปเงินเดือน เขียนว่า ส่งศาล 26,xxx.- บาท น่าจะแปลว่า HR ผมส่งศาลโดยตรงครับ ไม่ทราบว่าในกรณีอย่างนี้ ทาง HR ของผมมีความผิดหรือปล่าวครับ ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1294 โดย Pych
ผมจำได้ว่า คุณสามารถนำหลักฐานต่างๆ ไปติดต่อกรมบังคับคดี เพื่อขอเงินส่วนที่บริษัทคุณส่งเกินไปได้ครับ
ลองโทรไปปรึกษากรมบังคับคดีดูก่อนก็ได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1304 โดย Mommyangel
เรื่องบังคับคดี..อายัดเงินเดือน...พี่ Angsuu มีประสบการณ์ตรงค่ะ...

พี่อังคะ....เข้ามาช่วยน้องหน่อยค่ะ...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1307 โดย Pych
ติดต่อกองอายัดทรัพย์สิน กรมบังคับคดี โทร.02-8814369-70
www.led.go.th/default.asp

อายัดเงินเดือนเกิน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001553&nomod=d
สอบถามเรื่องการคืนเงินอายัดเกิน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001734&nomod=d
ขอทราบความคืบหน้าของการคืนเงินอายัติไว้เกิน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001730&nomod=d
การส่งคืนเงิน(เช็ค)อายัดเกินใช้เวลานานเท่าไร test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001720&nomod=d
สอบถามจำนวนเงินที่อายัดบัญชีเงินเดือนเกิน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001545&nomod=d
ขอทราบระยะเวลาในการคืนส่วนเกินจากการอายัดเงินเดือน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001708&nomod=d
สอบถามเรื่องจะรับเงินที่หักเกินยอดหนี้ได้เมื่อไหร่ test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001619&nomod=d
อายัดเงินเกินไปตั้ง 2 เดือนเมื่อไรจะถอนอายัด test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001623&nomod=d
ยอดเงินอายัดที่เกิน test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001549&nomod=d

Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1324 โดย Manisa69
เรียน คุณ Anakin จากที่ศึกษาใน ลิงค์ที่ให้ครับเป็นการหักหนี้เกิดยอดรวมครับ ส่วนกรณีของผม ยอดหนี้รวมยังไม่เกิน แต่ การหัก ต่อเดือนมันมากเกินไปครับ ยังไม่มีตัวอย่าง คิดว่าไม่สามารถขอคืนได้ แต่ต้องรีบไประงับยอดให้เหลือแค่ 30% ครับ วิธีการตอนนี้พอทราบแล้วครับ จะไปดำเนินการในวันที่ 4 มค.55 นี้เลยครับ ท่านใดมีกรณีคล้าย ๆ ผม แนะนำเพิ่มเติมนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1326 โดย Pych
ของคุณก็เป็นการหักยอดเกิน 30% จากที่กำหนด ขอคืนได้ครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1646 โดย Manisa69
ขอบคุณ คุณ Anakin กำลังจะไปกรมบังคับคดี อย่างไรจะมาแจ้งความคืบหน้าให้ทราบครับ มีปัญหาติดขัดอะไรจะโทร. รบกวนกรรมการอีกทีครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1764 โดย Manisa69
ไปเขียนคำร้องที่ สำนักงานบังคับคดีแล้วครับ วันจันทร์ที่ 9 มค.55 ให้โทรไปถามความคืบหน้า กำลังลุ้นว่าจะขอเงินที่โดนอายัดเกินคืนได้บ้างหรือปล่าว 3 เดือน ก็ 39,000.- บาท ต่อลมหายใจได้อีกเยอะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2449 โดย Manisa69
วันนี้เพิ่งได้รับแจ้งจาก สำนักงานบังคับคดี กำลังทำเรื่องระงับการอายัดให้อยู่ครับ ส่วนขอเงินคืนยังไม่ได้แจ้งครับ แต่ตอนนี้ กำลังจะถึงวันที่ HR ผมจะแจ้งยอดหักเงินเดือนของเดือนมกราคมไปที่ฝ่ายบัญชี กรณีของผมนี้ เมื่อ HR ทราบแล้วว่า หักได้แค่ 30 % แต่ยังคงจะหัก 60 % แม้ว่าผมจะชี้แจงไปแล้วว่า ได้ไปทำเรื่องที่ สำนักงานบังคับคดีแล้ว และสำนักงานบังคับคดีกำลังทำเรื่องให้อยู่ (HR สามารถติดต่อเจ้าหน้าที่บังคับคดีได้เหมือนผม เพราะว่า มีชื่ออยู่ในใบแจ้งที่สำนักงานบังคับคดีส่งมาให้ HR ของผม) ผมจะสามารถทำอย่างไรได้ไหมครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2456 โดย Pych

kongto444 เขียน: วันนี้เพิ่งได้รับแจ้งจาก สำนักงานบังคับคดี กำลังทำเรื่องระงับการอายัดให้อยู่ครับ ส่วนขอเงินคืนยังไม่ได้แจ้งครับ แต่ตอนนี้ กำลังจะถึงวันที่ HR ผมจะแจ้งยอดหักเงินเดือนของเดือนมกราคมไปที่ฝ่ายบัญชี กรณีของผมนี้ เมื่อ HR ทราบแล้วว่า หักได้แค่ 30 % แต่ยังคงจะหัก 60 % แม้ว่าผมจะชี้แจงไปแล้วว่า ได้ไปทำเรื่องที่ สำนักงานบังคับคดีแล้ว และสำนักงานบังคับคดีกำลังทำเรื่องให้อยู่ (HR สามารถติดต่อเจ้าหน้าที่บังคับคดีได้เหมือนผม เพราะว่า มีชื่ออยู่ในใบแจ้งที่สำนักงานบังคับคดีส่งมาให้ HR ของผม) ผมจะสามารถทำอย่างไรได้ไหมครับ

โอ้โห HR บริษัทของคุณ ทำงานได้ห่วยแตกมากเลยครับ ผิดแล้วก็ไม่ยอมรับผิด ไม่เห็นใจพนักงาน ทั้งๆ ที่เงินเดือนที่เอามาจ่ายทุกคน รวมทั้ง HR ก็มาจากการทำงานของพนักงานทุกคน ถ้าพนักงานไม่มีกำลังใจในการทำงาน แล้วองค์กรจะอยู่ได้อย่างไร

ถ้า HR คุยไม่รู้เรื่องแบบนี้ คงต้องหาเอกสาร หรือรอเอกสารจากกรมบังคับคดีมายื่นให้ HR นั่นแหล่ะครับ
HR ถึงจะยอมรับว่า ตัวเองทำงานพลาด และเลิกการอายัด 60%

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2461 โดย ntps
เรียกค่าเสียหายจาก HR เลยดีไหมค่ะ ฐานผิดข้อกฏหมายการบังคับคดี ^^
เอาให้เข็ด กฏหมายให้ลูกหนี้ถูกอายัดได้ไม่เกิน 30% ไม่ว่าคุณจะมีเจ้าหนี้กี่
รายก็ตาม ถ้าเกินต้องไปนั่งรอ ถ้าไปอายัดได้หมดทุกราย ลูกหนี้จะกินอะไร
แทนข้าวค่ะ
เออ HR ได้รับรางวัลจากเจ้าหนี้รายที่ 2หรือเปล่า ถึงขยันเกินเหตุ
ระวังจะทำผิดคดีอาญานะค่ะ ขู่ให้รู้ว่า เราหัวหมอ :555:
ดิฉันก็ทำงานรัฐวิสาหกิจเหมือนกัน แต่บัญชีและ HR ไม่ทำงานบกพร่องขนาดนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2510 โดย Pych
ลองดาวน์โหลดเอกสารจากกรมบังคับคดีไปเปิดให้ HR ของคุณดูสิครับ เผื่อ HR จะตาสว่างขึ้นมาบ้าง

led.go.th/datacenter/datacenter.asp

Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2602 โดย kittisak100
พี่ไก่ก็โดนอายัดเงินเดือน ขั้นแรก ทางเราไปเขียนคำร้องที่กรมบังคับคดี ว่ามีภาระค่าใช้จ่ายเช่นค่าเลี้ยงดูบิดามารดา เลี้ยงดูบุตร และค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันในการบริโภคของครอบครัว และนำเอกสารสำเนา ค่าโทรศัพท์ ค่าไฟ ค่าน้ำ สูติบัตรลูก บัตรประชาชนทั้งของเรา ลูก และพ่อแม่ และเอกสารอื่นๆ ให้ทางกรมบังคับคดีเขาดูตรวจสอบ และการลดขึ้นอยู่กับหลักฐานของเรา เมื่อทางกรมบังคับคดีพิจารณาเห็นสมควรลดให้
ก็ลดได้ต่ำสุด 15 % อาจจะได้ลดไม่เท่ากันแล้วแต่ดุลพินิจของกรมบังคับคดี เมื่อลดให้ก็จะมีเอกสารให้ภายหลังว่าหักเงินเดือนจำนวน กี่% แต่จะลดแค่เฉพาะ เงินเดือนเท่านั้น ส่วน OTและอื่นๆ หัก 30%

ส่วนโดนบังคับคดี 2 ราย ก็ทำจดหมายแจ้งไปที่กรมบังคับคดี ว่าณ.บัดนี้เราโดนอายัดเงินเดือน 1 ราย
และยังดำเนินการส่งอยู่ ทางกรมบังคับคดีได้รับจดหมายก็จะแจ้งไปยัง ธนาคารที่บังคับอายัดรายที่ 2
ให้รอต่อคิวจนกว่าจะชำระ รายที่ 1 เสร็จแล้วจึงสามารถอายัดต่อได้

ขอเป็นกำลังใจสู้ๆ น่ะค่ะ โชคดีค่ะ :wo:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2944 โดย Manisa69
ตอนนี้ได้ใบยกเลิกการอายัดเงินเดือน 1 ที่ จากสำนักงานบังคับคดี ไปยื่นให้ HR เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้คงเหลือ 30% ตอนนี้คิดว่า 30% แรกจะหมดในเดือน กพ. นี้ เดี๋ยวคงไปทำเรื่องขอลดให้ต่ำกว่า 30 % อีกครั้ง รอเงินก่อนครับ เดี๋ยวคงรบกวนคุณ Anakin แนะนำเพิ่มเติมในการขอ ส่วนเกิน 30% ที่หักไปแล้วคืนมาก่อน เพราะว่าผมแจ้งไปที่สำนักบังคับคดีแล้วพร้อมกับตอนนี้ขอยกเลิกอายัดก่อน ตอนเจ้าหน้าที่บังคับคดีให้ใบแจ้งยกเลิกอายัด ซึ่งผมไปรับด้วยตนเอง บอกผมว่าต้องรออีกนาน เพราะต้องสอบถามไปยัง ธนาคารเจ้าหนี้ก่อนครับ ว่าจะคัดค้านหรือไม่ ขอบคุณครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2952 โดย Nok2865
ดีใจที่คุณรู้จักต่อสู้ ปกป้องสิทธิ์ของคุณ ด้วยตัวของคุณเอง
เป็นกำลังใจให้คุณ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2962 โดย Pych

kongto444 เขียน: ตอนนี้ได้ใบยกเลิกการอายัดเงินเดือน 1 ที่ จากสำนักงานบังคับคดี ไปยื่นให้ HR เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้คงเหลือ 30% ตอนนี้คิดว่า 30% แรกจะหมดในเดือน กพ. นี้ เดี๋ยวคงไปทำเรื่องขอลดให้ต่ำกว่า 30 % อีกครั้ง รอเงินก่อนครับ เดี๋ยวคงรบกวนคุณ Anakin แนะนำเพิ่มเติมในการขอ ส่วนเกิน 30% ที่หักไปแล้วคืนมาก่อน เพราะว่าผมแจ้งไปที่สำนักบังคับคดีแล้วพร้อมกับตอนนี้ขอยกเลิกอายัดก่อน ตอนเจ้าหน้าที่บังคับคดีให้ใบแจ้งยกเลิกอายัด ซึ่งผมไปรับด้วยตนเอง บอกผมว่าต้องรออีกนาน เพราะต้องสอบถามไปยัง ธนาคารเจ้าหนี้ก่อนครับ ว่าจะคัดค้านหรือไม่ ขอบคุณครับ

คุณโดนอายัด จากการฟ้องโดย 2 ธนาคาร ผมไม่เห็นด้วยนักที่คุณจะไปขอลดหย่อนการอายัดเงินเดือนจาก 30% ให้เหลือ 15% เนื่องจาก เมื่อคุณขอลดจากโจทก์เจ้าแรกได้แล้ว โจทก์เจ้าที่สองที่คุณเพิ่งไปขอยกเลิกการอายัด ก็จะสามารถมาขอส่วน 15% เพื่ออายัดได้อยู่ดีครับ

ส่วนเรื่องเอกสารการขอลดหย่อนการอายัด ควรเป็นเอกสารค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตและการประกอบอาชีพ ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายที่ดูฟุ่มเฟือยจนเกินไป (สำหรับคนเป็นหนี้) เช่น

- สลิปเงินเดือน, หนังสือรับรองเงินเดือน
- ใบเสร็จค่าไฟฟ้า ค่าน้ำ ค่าเช่าบ้าน ค่าใช้จ่ายทั้งหมด
- มีบุตร มีภรรยา ให้นำหลักฐานสำเนาสูติบัตร ทะเบียนบ้าน ค่าเทอมแนบไปด้วย
- ดูแลพ่อ แม่ บุพการี
- ค่ารักษาพยาบาล โรคประจำตัวต่างๆ ของตัวเอง บุตร ภรรยา พ่อ แม่ บุพการี

พวกค่าผ่อนรถ ค่าผ่อนมือถือ โทรทัศน์ ตู้เย็น ไม่ต้องแนบไปนะครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.978 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena