ขอสอบถามเรื่องหนี้ผ่อนรถ กับ หนี้บัตรเครดิต ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12106 โดย Ly89

vanilatime เขียน: ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ ยังมี กยศ อีก เดือนละ2,100 ซึ่งยังจ่ายอยู่
ตอนนี้ ที่หยุดไปแล้วมี3บัตร กรุงศรีเฟิสชอยส์, กรุงศรี, family plus เฟิสชอยส์โทรทวงแล้ว

กยศ.ส่งต่อไปครับ ดีแล้ว....ดอกเบี้ยโคตรถูก และเป็นประโยชน์กับน้องๆรุ่นหลังครับ

คืออยากจ่ายหนี้บัตรเฟิสชอย กับ กรุงศรี แบบรอHair cut ค่ะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลย แต่จะพยายามเก็บเพื่อรอ haircut ค่ะ ปลดทีละใบก็ยังดี เผื่อมีโบนัสเข้ามาปลายปี แต่บัตรอื่นๆ ยังคงจ่ายเพื่อยืดเวลา และตัดปัญหาการทวงไปก่อนค่ะ

ผมแนะนำนะครับ...ถ้าคิดจะหยุด ควรหยุดให้หมดทุกใบ(บัตรและสินเชื่อ)เพราะมันจะทำให้คุณเก็บเงินเป็นก้อนใหญ่ได้เร็ว อย่าไปคิดแค่ว่าจะลดปัญหาการทวงหนี้ เพราะถึงยังไงก็ต้องเจออยู่ดี สู้เจอพร้อมๆกันเลยดีกว่า

ถ้าเกิดในอนาคตจะมีผลกับการโอนรถมั้ยคะ ตั้งใจจะผ่อนรถให้จบได้ค่ะ อีก57งวด
เพราะเห็นว่ามีหนี้กับกรุงศรี 2 บัตร และ มีหนี้กับไฟแนนซ์เครือ กรุงศรีด้วย

รถเมื่อคุณผ่อนหมดแล้ว ยังไงก็ต้องโอนเป็นของคุณ...จะมีผลก็ต่อเมื่อเจ้าหนี้รายเดียวกันนี้ ได้ส่งฟ้อง(บัตรเครดิต) จนศาลพิพากษา แล้วคุณไม่ดำเนินการใดๆเพื่อจะใช้หนี้ เจ้าหนี้ก็สามารถยื่นบังคับคดี ยึดรถขายทอดตลาด เพื่อนำเงินมาใช้หนี้ได้เมื่อคุณผ่อนจนหมดและโอนเป็นชื่อของคุณ รวมถึงเจ้าอื่นๆด้วยนะครับ.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13085 โดย Nok2865
เวลาท้อๆ นะ...นึกถึงน้องอร ของเราดิ...
ฮึดสู้ สูดลมหายใจเข้าลึกๆ ก่อนจะยกหูโทรศัพท์ขึ้น พูดว่า

"สู้โว๊ย!!!"

บอกตัวเองนะว่า "มันจะผ่านไป"
เป็นกำลังใจให้นะ ตะเอง...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13092 โดย meawpung
ไปหากระทุ้อ่านเรื่องรับมือกับพวกทวงหนี้

สี่เดือนจากนี้ไป คุณจะฮอตมากๆ หัวกะไดไม่แห้งเลยทีเดียว

อดทน อดออม นะครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15150 โดย opor0603

vanilatime เขียน: มีหนี้ต่างๆดังนี้ค่ะ เงินเดือน 17,xxx

บัตรเครดิต ไทยพาณิชย์ family plus ยอดหยุด 3x,xxx

บัตรกดเงินสด ไทยพาณิชย์ speedy loan 7x,xxx ยังจ่ายอยู่ขั้นต่ำ 3,400

บัตรเครดิต กรุงศรี เฟิร์สชอยส์ ยอดหยุด 4x,xxx

บัตรเครดิต กรุงศรี ยอดหยุด 3x,xxx

เงินสดโอนเข้าบัญชี Citi Advance 75,000 ยังจ่ายอยู่ขั้นต่ำ 2,570

ผ่อนรถ กับกรุงศรีแคปปิตอล ออโต้ลิซซิ่ง 4,500 ยังผ่อนอยู่

ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ ยังมี กยศ อีก เดือนละ2,100 ซึ่งยังจ่ายอยู่
ตอนนี้ ที่หยุดไปแล้วมี3บัตร กรุงศรีเฟิสชอยส์, กรุงศรี, family plus เฟิสชอยส์โทรทวงแล้ว

คืออยากจ่ายหนี้บัตรเฟิสชอย กับ กรุงศรี แบบรอHair cut ค่ะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลย แต่จะพยายามเก็บเพื่อรอ haircut ค่ะ ปลดทีละใบก็ยังดี เผื่อมีโบนัสเข้ามาปลายปี แต่บัตรอื่นๆ ยังคงจ่ายเพื่อยืดเวลา และตัดปัญหาการทวงไปก่อนค่ะ

ถ้าเกิดในอนาคตจะมีผลกับการโอนรถมั้ยคะ ตั้งใจจะผ่อนรถให้จบได้ค่ะ อีก57งวด
เพราะเห็นว่ามีหนี้กับกรุงศรี 2 บัตร และ มีหนี้กับไฟแนนซ์เครือ กรุงศรีด้วย

แล้วถ้าผ่อนรถกับธนาคารเกียรตินาคินหล่ะค่ะมันจะมีผลตอนโอนมั้ยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15205 โดย jackTs

opor0603 เขียน: แล้วถ้าผ่อนรถกับธนาคารเกียรตินาคินหล่ะค่ะมันจะมีผลตอนโอนมั้ยค่ะ

เคยตอบไปแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29#2249

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15286 โดย tonhom
ผมคิดว่าบัตรเครดิต SCB ไม่น่าที่จะหยุดจ่ายนะเพราะเป็นแบงค์ที่คุณรับเงินเดือนรู้สึกมีกระทู้เก่าแนะนำไว้

ตามนี้ครับ

หนี้ที่ต้องจ่ายตลอด ห้ามหยุด คือหนี้แบงก์ที่จ่ายเงินเดือนผ่านกับหนี้กองทุนกยศ.

เหตุผลที่ไม่ให้หยุดจ่ายหนี้แบงก์ที่จ่ายเงินเดือนผ่านกับหนี้กองทุนกยศ.

หากเป็นหนี้ธนาคารที่บริษัทใช้จ่ายเงินเดือนผ่านบัญชีให้
ก็ไม่ควรหยุดจ่ายหนี้รายการนั้น
หาไม่แล้วอาจจะถูกวิชามารสูบเงินเดือนไปหมดทั้งเดือน
เพื่อเอาไปใช้หนี้ที่ค้างชำระอยู่โดยไม่ต้องรอคำพิพากษาได้
จริงๆแล้วตามกฎหมายเค้าทำแบบนี้ไม่ได้มันผิดกฎหมาย
แต่มีบางแบงก์ชอบทำโดยอ้างว่า ลูกหนี้เคยเซ็นยินยอมให้หักบัญชีที่เกี่ยวข้องได้
เพราะฉะนั้นอย่าเสี่ยงเลย
ยกเว้นแต่ว่าจำเป็นต้องหยุดจ่ายหนี้แบงก์นั้นด้วย
ก็อาจจะต้องลุ้นและเสี่ยงหน่อยว่า
จะกดเงินเดือน/โอนเงินเดือนได้ทันก่อนที่มันหายไปหมดบัญชี
(เพราะแบงก์เอาเงินในบัญชีทั้งหมดไปจ่ายหนี้ที่เราค้างชำระอยู่กับแบงก์นั้น)หรือไม่
ถ้าทำไม่ทัน เดือนนั้นทั้งเดือนอดตายแน่

กระทู้"ตัวอย่าง"ธนาคารกรุงเทพหักเงินในบัญชีเงินเดือน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29#6970

และ

กระทู้"ตัวอย่าง"การดูดเงินในบัญชีไม่ได้ เนื่องจากนิติบุคคลต่างกัน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=29

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.487 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena