ได้รับหมายศาลแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ไม่ได้ให้เซ็นต์เอกสาร ถือว่าต้องไปศาลตามนัดหมายไหมครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11706 โดย Pump6100
ผมเพิ่งได้รับหมายศาลมา แต่ไมได้เซ็นต์เอกสาร แต่มีข้อความว่า " ปิดหมายให้มีผลทันที"
อยากสอบถามพี่ๆว่า ต้องไปตามที่นัดไหม

เพราะผมเคยรับหมายครั้งแรก ต้องเซ็นต์เอกสารด้วย แต่คราวนี้ไม่ได้เซ็นต์ครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11708 โดย Skynine
ไปตามนัดนั่นแหละถูกต้องที่สุด ไม่ไปตามนัดเท่ากับหนีศาล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11717 โดย Pump6100
ขอบคุนครับ
แล้วถ้ายังไม่พร้อม อยากขอเลื่อนเพื่ิอเก็บเงิน haircut ต้องพบศาลไหมครับ
แล้วผมควรเอาทนายไปด้วยหรือไม่ เพราะครั้งแรกไปที่ศาล ไม่ได้ขึ้น ไกล่เกลี่ยกันได้

ล่าสุดก่อนฟ้องศาล uOb โทรมา เพื่อบอกจะฟ้องศาล และตัวเลขต้นพร้อมดอก180,000 ไม่ลดเลย
ซึ่งก่อนหน้า2เดือนยังได้ 60,000-70,000. อยู่เลย
ถามว่าถ้าผมจะขึ้นแล้วจ้างทนายไปช่วยไกล่เกลี่ยืืจะได้ลดเหมือนเดิมไหมครับ
ต้นผม 120,000
ขอบคุนครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11721 โดย Skynine
การไปศาลไม่น่ากลัว ไปเพื่อยืนยันว่าเราไม่ได้หนีศาล ไปเพื่อไกล่เกลี่ย เลื่อนไกล่เกลี่ย สู้คดี ฯลฯ

ไม่ติดคุก เป็นคดีแพ่ง เดี๋ยวนี้คดีผู้บริโภคล้นศาล ไกล่เกลี่ย+สืบพยาน รวม 2 นัดไว้วันเดียวกัน ไม่ไปเท่ากับหนี 2 นัด

อย่างไรคุณอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด อ่านห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้

ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ คุณมีเวลาสร้างหนี้ ฉะนั้นคุณต้องมีเวลา

สำหรับศึกษาข้อมูลด้วย อ่านให้เข้าใจซ้ำไปซ้ำจนเข้าใจ แล้วนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด....

การแฮร์คัตทำได้ตลอดชีพ....ไม่ว่าก่อนขึ้นศาล ขึ้นศาลแล้ว แม้กระทั่งโดนอายัดเงินเดือน ....

ทุกวันอาทิตย์ เวลา 13.00-16.00 น. ณ สวนลุม หลังร.6 ตรงข้ามรพ.จุฬาฯ ศาลาเรือนไทย

เรามีผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมายอยู่ 2 ท่าน คือคุณอาไพโรจน์และคุณอาประพัฒน์ ให้คำปรึกษาอยู่ที่นั่น...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ เว้ยเฮ้ย พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14398 โดย Pump6100
ผมกําลังจะไปศาลเหมือนกันครับ

ยอดหนี้ประมาณ 140,000
บัตรเครดิต 60,000
บัตรกดเงินสด 80,000

อยากสอบถามว่า
1.ก่อนหน้านี้ ได้ส่วนลดสองใบรวมกันเหลือ 60,000 แต่หลังจากได้รับหมาย จนท.ติดต่อมา ไม่ลดให้เลย ต้องจ่ายตามยอดฟ้อง
ถ้าไปคุยที่ศาล หรือให้ศาลตัดสิน จะได้รับล่วนลด ที่เคยได้หรือใกล้เคียงไหมครับ

2.วิธีการเลื่อนนัด เป็นรอบสอง หลังจากไปศาลครั้งแรก ทําอย่างไรครับ

3.ควรจะต้องนําทนายไปด้วยหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14400 โดย Ly89

Pump6100 เขียน: 1.ก่อนหน้านี้ ได้ส่วนลดสองใบรวมกันเหลือ 60,000 แต่หลังจากได้รับหมาย จนท.ติดต่อมา ไม่ลดให้เลย ต้องจ่ายตามยอดฟ้อง
ถ้าไปคุยที่ศาล หรือให้ศาลตัดสิน จะได้รับล่วนลด ที่เคยได้หรือใกล้เคียงไหมครับ

เสียดายแทนครับ ได้ลดตั้ง 57% ถ้าไปคุยกันที่ศาลในขั้นตอนไกล่เกลี่ย ต่อรองดีๆก็อาจจะได้อีกครับ แต่ถ้าให้ศาลตัดสินไป ส่วนลดก็อาจจะได้น้อยครับ เพราะเจ้าหนี้จะถือคำพิพากษาไว้เหนือกว่าคุณครับ

2.วิธีการเลื่อนนัด เป็นรอบสอง หลังจากไปศาลครั้งแรก ทําอย่างไรครับ เลื่อนได้น่นกี่เดือน เพื่อเก็บเงินครับ

เลื่อนครั้งแรก ขอเลื่อยด้วยปากเปล่า จะได้นานหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความแน่นของคดีของศาลแต่ละท้องที่ บอกไม่ได้หรอกครับว่านานเท่าไหร่ ส่วนมากจะได้ 1-2 เดือนครับ

3.ควรจะต้องนําทนายไปด้วยหรือไม่ครับ

ในครั้งแรก หรือครั้งที่สองหากว่าคุณประสงค์จะยื่นคำให้การสู้คดี ไม่ต้องให้ทนายไปครับ แต่ในนัดสืบพยานหรือนัดตัดสิน คุณต้องใช้ทนายครับ เพราะต้องใช้บุคคลที่รู้เรื่องกฏหมายและภาษาของกฏหมายเป็นอย่างดีในการซักทอดพยานครับ

แล้วคุณคิดหรือยังล่ะครับ ว่าการไปศาลในครั้งนี้ คุณจะไปทำไม....

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14423 โดย Pych

Pump6100 เขียน: ผมกําลังจะไปศาลเหมือนกันครับ

ยอดหนี้ประมาณ 140,000
บัตรเครดิต 60,000
บัตรกดเงินสด 80,000

อยากสอบถามว่า
1.ก่อนหน้านี้ ได้ส่วนลดสองใบรวมกันเหลือ 60,000 แต่หลังจากได้รับหมาย จนท.ติดต่อมา ไม่ลดให้เลย ต้องจ่ายตามยอดฟ้อง

2.วิธีการเลื่อนนัด เป็นรอบสอง หลังจากไปศาลครั้งแรก ทําอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ผมย้ายมารวมไว้ในกระทู้ของคุณนะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง
คนที่มาตอบ จะได้รู้ที่มาที่ไปเรื่องของคุณ จะได้ตอบได้เหมาะสม

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.420 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena