หนี้บัตรพรอมมิส

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11406 โดย bouyaemying
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ ต้องการสอบถามค่ะเป็นหนี้พรอมมิสโดยทำให้เพื่อน แล้วลืมไปเลย พอจะทำเรื่องบัตรเครดิตถึงรู้ติดบูโร ยอดแค่ 8500 บาท ผ่านมา 6 ปี ยอดณปัจจุบัน 45000 บาท ส่งเรื่องไปที่กฏหมายแล้วให้เราจ่าย 30000 จะปิดบัญชีให้ เลยแจ้งว่าไม่มี เขาเลยให้ติดต่อกลับมาใหม่ ควรทำอย่างไรดีคะ รบกวนใครพอจะช่วยตอบได้บ้าง ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11408 โดย Napassawan

bouyaemying เขียน: สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ ต้องการสอบถามค่ะเป็นหนี้พรอมมิสโดยทำให้เพื่อน แล้วลืมไปเลย พอจะทำเรื่องบัตรเครดิตถึงรู้ติดบูโร ยอดแค่ 8500 บาท ผ่านมา 6 ปี ยอดณปัจจุบัน 45000 บาท ส่งเรื่องไปที่กฏหมายแล้วให้เราจ่าย 30000 จะปิดบัญชีให้ เลยแจ้งว่าไม่มี เขาเลยให้ติดต่อกลับมาใหม่ ควรทำอย่างไรดีคะ รบกวนใครพอจะช่วยตอบได้บ้าง ขอบคุณค่ะ

แล้วคุณต้องการจะทำอย่างไรล่ะครับ

จ่ายปิดตามที่แจ้ง

หรือ ไม่อยากจ่ายตามที่แจ้งเพราะดูว่าถูกเอาเปรียบ

หรือ อยากจ่ายยอดเต็มแต่ยังไม่มีเงิน

แต่ถ้าอยากแก้บู้โรเพื่อไปทำบัตรเครดิตละก็

ที่นี่ไม่แนะนำให้คนทำบัตรเครดิตครับ

อย่าสงสัยว่าชมรมหนี้บัตรเครดิต ทำไมไม่แนะนำให้ทำบัตรเครดิต

คุณลองอ่านกระทู้ปักหมุดให้ดีก่อน

แล้วดูว่าความต้องการของคุณตรงกับจุดประสงค์ของที่นี่หรือเปล่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11409 โดย Ly89
อ่านกระทู้นี้
"นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

และกระทู้นี้
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อ่านให้เข้าใจนะครับ....แล้วก็ไม่ต้องไปทำนะครับ ไอ้พวกบัตรพลาสติกทั้งหลายพวกนั้น

ใช้เงินที่ตัวเองหาได้จะดีกว่านะครับ ไม่ต้องเสียดอกเบี้ยให้ใคร อยากได้อะไร เก็บเงินซื้อสดดีกว่าครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11423 โดย Pych
ถ้าอยากรู้เรื่องเครดิตบูโรเพิ่ม อ่านที่คุณพีจังตอบไว้ในกระทู้นี้นะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29#4546

พีจัง เขียน:

anin เขียน: ผมว่า อิออน มันโรคจิตดีนะครับ อายุความขาดมันไม่สน มันส่งรายงานเครดิตบูโรไว้ทรมานเราเล่นๆๆ ฟ้องมันก็ไม่ฟ้อง คล้ายๆๆมันจะรู้ว่ายังไงก็ต้องจ่าย ลดมันก็ไม่อยากลด หรือลดก็ลดน้อย อยากถามท่านผ็รู้ว่า
1.บริษัทมันมีสิทธิ์ ส่งรายงานเครดิตบูโรเรานานแค่ไหนครับ
2.เป็นไปได้ไหมที่มันจะตัดเราออกจากระบบบูโร

1.ส่งได้ตลอดจนกว่าจะหมดหนี้

2.คือ จ่ายมันให้หมด หรือ

รอให้เขายกหนี้ให้(ซึ่งไม่น่าจะมีทาง) หรือ

บ. เจ้าของหนี้มันเจ๊ง แล้วขายหนี้ให้กับ บริษัททวงหนี้ที่ไม่ได้ดำเนินธุกิจการเงินที่ต้องรายงานเครดิตให้กับบูโร ก็จะไม่มีการส่งสถานะบูโรต่อ แต่เรายังเป็นหนี้อยู่นะ ทวงได้ตลอดชีพ (ตายแล้วมันยังไปทวงกับลูกกับเมีย)

ใจเย็นๆ มันรู้แล้วว่าเรามีเงิน เดี๋ยวมันก็ติดต่อมาเรื่อยๆ คราวนี้เราต้องอดทน

เป็นหนี้มาตั้งหลายปี ยังเป็นมาได้ อยากได้ส่วนลดดีๆ ก็ต้องอดทน

เจ้าหนี้ไม่อยากได้เพราะเขารวย แต่คนติดตามหนี้ไม่ใช่นะไม่ได้รวยด้วยหรอก

คนทวงหนี้ก็คน ต้องกินต้องอยู่ อยากได้ยอดมาเป็นค่าคอม

ก็ต้องวัดดูว่าใครจะ ใจนิ่งได้มากกว่ากัน อ่านกระทู้ที่นี่ให้มากๆ รอนานอีกนิด

เราเปิดไปแล้วไม่ได้หมายความว่าเราจะเสียเปรียบเสมอไป

หากเราไม่รีบร้อนมากรออีกนิด

เขารู้ว่าเขาจะหาค่าคอมได้จากไหน

เดี๋ยวเขาก็มาอีกเองนะแหละ(พร้อมกับข้อเสนอ)

บางทีเวลาเจ้าหนี้เงียบไป ผมก็หยอดไปเล่นๆ ดูว่าเขาเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง

ก็ไม่ต่างจากที่คุณทำหรอก

และกระทู้เรื่องเครดิตบูโร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11429 โดย Champcyber99

bouyaemying เขียน: สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ ต้องการสอบถามค่ะเป็นหนี้พรอมมิสโดยทำให้เพื่อน แล้วลืมไปเลย พอจะทำเรื่องบัตรเครดิตถึงรู้ติดบูโร ยอดแค่ 8500 บาท ผ่านมา 6 ปี ยอดณปัจจุบัน 45000 บาท ส่งเรื่องไปที่กฏหมายแล้วให้เราจ่าย 30000 จะปิดบัญชีให้ เลยแจ้งว่าไม่มี เขาเลยให้ติดต่อกลับมาใหม่ ควรทำอย่างไรดีคะ รบกวนใครพอจะช่วยตอบได้บ้าง ขอบคุณค่ะ

สรุปว่าหนี้ตัวนี้เจ้าหนี้ไม่ฟ้อง หมดอายุความ โทรไปหาเจ้าหนี้ต่อแล้วต่อ ต่อมันเข้าไปมันหิวเงินกันทั้งนั้นพอถึงที่สุดเท่าไรมันก็เอา บอกเขาว่ามี 5000 ถ้าจะเอาโทรมา จบ

คิดมีบัตรเครดิต ไว้เพื่อความโก้หรู อย่าลืมคิดถึงพิษภัยของบัตรด้วย :cry2:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11443 โดย bouyaemying
ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบและแง่คิดต่าง ๆ แต่คงไม่ทำแล้วค่ะสำหรับบัตรเครดิตเข็ดแล้วค่ะแต่ที่รู้ว่าติดบูโรเพราะทำเรื่องกู้ซื้อบ้านแล้วไม่ผ่านค่ะอยากจ่ายเฉพาะแค่ที่ติดตามยอดจริงยังพอจ่ายไหว แต่ถ้าจะให้จ่ายยอดลดแล้วเหลือ 30000 คงไม่ไหวแล้วถ้าหมดอายุความแล้วเราสามารถต่อรองได้จนถึงที่สุดใช่ไหมคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11453 โดย Pych
อย่างนี้ต้องวัดใจกันล่ะครับ
เพราะยอดตอนค้างแค่ 8,500 บาท มันอาจไม่สนใจจะทวงและก็ไม่สนใจจะให้ส่วนลดเลยก็ได้
บางครั้งเจอเจ้าหนี้กวนๆ ขึ้นมา แกล้งลูกหนี้ประเภทคุณมาก็เยอะนะครับ
อยากกู้บ้านได้ อยากแก้เครดิตบูโร มันก็บอกต้องจ่ายยอดสูงมากๆ เท่านั้น
มันไม่แคร์ลูกหนี้แบบคุณแล้วไงล่ะครับ แต่อยากแกล้งเล่นๆ

แต่ถ้าโชคดี เจอเจ้าหนี้ไม่งี่เง่า ก็คงยอมลดให้คุณ

หนี้ที่หมดอายุความไปแล้ว และเจ้าหนี้จะยอมมให้ส่วนลดคุณเยอะๆ มันต้องพวกธนาคารครับ
ไม่ใช่พวก Non-Bank แบบนี้ พวกนี้ให้ส่วนลดยากครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena