ขอคำแนะนำค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11221 โดย kobkan
ขอคำแนะนำค่ะ was created by kobkan
มีปัญหากับสินเชื่อบุคคล Citiadvance มากๆค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าได้กู้สินเชื่อจาก Ctiadvance จำนวน 146,000 บาท ผ่อนเดือนละ 4,762 บาทเมื่อ พ.ค.54 ชำระตรงทุกงวด จนมาปลายเดือน ต.ค.54 น้ำท่วมบ้านเสียหายหมดทั้งหลัง ขาดผ่อนตั้งแต่ ต.ค.-ธ.ค. โทรเช็คยอดชำระเดือน ม.ค.55 Citi แจ้งว่าได้เข้าร่วมโครงการช่วยเหลือผู้ถูกน้ำท่วม โดยเว้นการเรียกเก็บ 1 เดือน ตอนนี้มียอดค้าง 2 เดือนคือ ธ.ค.และ ม.ค. ทางเราต่อรองว่าขอให้ยกเว้น 2 เดือนได้ไหม เพราะวงเงินที่มีกับที่อื่น(กรุงศรี,ธนชาติ) ยกเว้นให้ 2 เดือน ทางCiti แจ้งว่ายกเว้นให้เดือนเดียวและให้เราชำระ 2 งวด ซึ่งตอนนั้นไม่มีเงินแล้ว เพราะต้องไปซ่อมบ้านและร้านอาหารของตนเองก่อน คือสามารถชำระได้ที่ละ 1 งวดเท่านั้น ก็ชำระไปเจ้าละ 1 งวด

หลังจากชำระไปได้ประมาณ 10 วันมีโทรศัพท์ทวงหนี้จาก Citi โทรมาวันละ 5-6 ครั้ง แรกๆรับสายและแจ้งว่าจะชำระให้สิ้นเดือน หลังจากวางสายแรกได้ประมาณชั่วโมงจะมีโทรมาอีกและถามคำถามเดิม ซึ่งเราก็ย้อนว่าแจ้งไปแล้วไงคะ ไม่บันทึกข้อมูลเลยเหรอ จนท.ก็อึกอักๆ สิ้นเดือนมีหนังสือแจ้งให้ชำระค่าติดตามทวงถามอีก จำนวน 200 บาท เป็นแบบนี้ทุกเดือนเป็นอยู่ประมาณ 5-6 เดือนเลยตัดสินใจกู้สินเชื่อจากที่อื่นมาเพื่อปิดวงเงินที่นี่ พอโทรไปเช็คยอด จนท.แจ้งว่าชำระก่อน 24 งวดเสียเบี้ยปรับด้วย ตอนนี้เราชำระอยู่ที่ 12 งวด ก็เสียดายเงินจึงชำระไป 100,000 บาท เหลือเงินต้นอยู่ประมาณ 25,000 กะว่าทยอยผ่อนให้ครบ 24 งวดแล้วจะยกเลิกวงเงิน พอโทรไปตรวจสอบยอดอีกครั้งกลายเป็นว่า 100,000 ที่ชำระไปไม่ได้ไปลดเงินต้น แต่กลายเป็นชำระเงินงวดละ 4,762 ล่วงหน้าไว้เท่านั้น (ตอนกู้บอกคิดดอบเบี้ย ลดต้นลดดอก พอเอาเข้าจริง 24 งวดแรกเป็นแบบ Flat rate) รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรต่อไปดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11228 โดย Nok2865
1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=710&Itemid=29

คุณใช้ช่อง "สืบค้น" หาคำว่า Citiadvance หรือ Citi ดูนะ เยอะมาก ตอบกันไม่หวาดไม่ไหว
ต้องไปอ่านกระทู้ข้างบนก่อน เหนือยแล้ว 555++

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11251 โดย Pych

kobkan เขียน: มีปัญหากับสินเชื่อบุคคล Citiadvance มากๆค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าได้กู้สินเชื่อจาก Ctiadvance จำนวน 146,000 บาท ผ่อนเดือนละ 4,762 บาทเมื่อ พ.ค.54 ชำระตรงทุกงวด จนมาปลายเดือน ต.ค.54 น้ำท่วมบ้านเสียหายหมดทั้งหลัง ขาดผ่อนตั้งแต่ ต.ค.-ธ.ค. โทรเช็คยอดชำระเดือน ม.ค.55 Citi แจ้งว่าได้เข้าร่วมโครงการช่วยเหลือผู้ถูกน้ำท่วม โดยเว้นการเรียกเก็บ 1 เดือน ตอนนี้มียอดค้าง 2 เดือนคือ ธ.ค.และ ม.ค. ทางเราต่อรองว่าขอให้ยกเว้น 2 เดือนได้ไหม เพราะวงเงินที่มีกับที่อื่น(กรุงศรี,ธนชาติ) ยกเว้นให้ 2 เดือน ทางCiti แจ้งว่ายกเว้นให้เดือนเดียวและให้เราชำระ 2 งวด ซึ่งตอนนั้นไม่มีเงินแล้ว เพราะต้องไปซ่อมบ้านและร้านอาหารของตนเองก่อน คือสามารถชำระได้ที่ละ 1 งวดเท่านั้น ก็ชำระไปเจ้าละ 1 งวด

หลังจากชำระไปได้ประมาณ 10 วันมีโทรศัพท์ทวงหนี้จาก Citi โทรมาวันละ 5-6 ครั้ง แรกๆรับสายและแจ้งว่าจะชำระให้สิ้นเดือน หลังจากวางสายแรกได้ประมาณชั่วโมงจะมีโทรมาอีกและถามคำถามเดิม ซึ่งเราก็ย้อนว่าแจ้งไปแล้วไงคะ ไม่บันทึกข้อมูลเลยเหรอ จนท.ก็อึกอักๆ สิ้นเดือนมีหนังสือแจ้งให้ชำระค่าติดตามทวงถามอีก จำนวน 200 บาท เป็นแบบนี้ทุกเดือนเป็นอยู่ประมาณ 5-6 เดือนเลยตัดสินใจกู้สินเชื่อจากที่อื่นมาเพื่อปิดวงเงินที่นี่ พอโทรไปเช็คยอด จนท.แจ้งว่าชำระก่อน 24 งวดเสียเบี้ยปรับด้วย ตอนนี้เราชำระอยู่ที่ 12 งวด ก็เสียดายเงินจึงชำระไป 100,000 บาท เหลือเงินต้นอยู่ประมาณ 25,000 กะว่าทยอยผ่อนให้ครบ 24 งวดแล้วจะยกเลิกวงเงิน พอโทรไปตรวจสอบยอดอีกครั้งกลายเป็นว่า 100,000 ที่ชำระไปไม่ได้ไปลดเงินต้น แต่กลายเป็นชำระเงินงวดละ 4,762 ล่วงหน้าไว้เท่านั้น (ตอนกู้บอกคิดดอบเบี้ย ลดต้นลดดอก พอเอาเข้าจริง 24 งวดแรกเป็นแบบ Flat rate) รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรต่อไปดี

ที่คุณชำระเข้าไปเป็นเงินก้อน 100,000 บาทแต่เป็นการชำระเงินรายงวดล่วงหน้า มันก็เป็นการลดเงินต้นบางส่วนแล้วนี่ครับ คุณจะให้เขาเอาเงินหนึ่งแสนบาทของคุณทั้งก้อนไปหักจากยอดเงินต้นที่ค้างเลย คงเป็นไปได้ยากครับสำหรับธนาคารพาณิชย์ เขาเปิดกิจการเพื่อให้มีกำไรครับ

คุณให้ข้อมูลมาน้อยเกินไปคครับ แล้วคุณมั่นใจได้อย่างไรครับ ว่าเขาคิดดอกเบี้ยคุณแบบ Flat rate ไม่ได้คิดแบบลดต้นลดดอก คุณมีตารางคำนวณหรือคำนวณเป็นใช่ไหมครับ

คุณกู้มา 146,000 บาท ผ่อนเดือนละ 4,762 บาท แล้วต้องผ่อนกี่งวดครับถึงจะหมด (ในกรณีชำระตรงทุกงวดตามสัญญา) และคุณมีตารางสรุปในแต่ละเดือนไหมครับ ว่า
ชำระเข้าไปงวดที่ 1 วันที่เท่าไร จำนวน 4,762 บาท คิดเป็นหักเงินต้นกี่บาท คิดเป็นดอกเบี้ยกี่บาท
ชำระเข้าไปงวดที่ 2 วันที่เท่าไร จำนวน 4,762 บาท คิดเป็นหักเงินต้นกี่บาท คิดเป็นดอกเบี้ยกี่บาท
.
.
.
.
.
ชำระเข้าไปงวดที่ x วันที่เท่าไร จำนวน 4,762 บาท คิดเป็นหักเงินต้นกี่บาท คิดเป็นดอกเบี้ยกี่บาท

และล่าสุดที่ชำระเข้าไป 100,000 บาท วันที่เท่าไร คิดเป็นหักเงินต้นกี่บาท คิดเป็นดอกเบี้ยกี่บาท

ปกติ CitiAdvance จะส่งใบสรุปยอดให้คุณทุกเดือนนี่ครับ คุณเก็บรวบรวมไว้ครบหรือเปล่า

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11268 โดย Napassawan

kobkan เขียน: มีปัญหากับสินเชื่อบุคคล Citiadvance มากๆค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ไปหาสัญญาเงินกู้ของคุณมาดูก่อนครับ

แล้ว อาจจะต้อง เมลล์ ให้ anakin ดูก่อน

พวกเงินกู้แบบนี้มักจะไม่ให้จ่ายเกินยอดชำระในแต่ละเดือน

หากชำระเกินจะเอาไปตั้งเป็นจ่ายล่วงหน้าไว้ ไว้หักงวดต่อไป

หากต้องการปิดบัญชีจะต้องโทรไปแจ้ง

แล้วจึงไปชำระหนี้ทั้งหมด + ดอกเบี้ย + เบี้ยปรับ บลา บลา บลา

หากจ่ายโปะ จะออกมาในรูปแบบที่คุณโดน คือตั้งไว้ตัดค่างวดงวดถัดไป

เอาสัญญามาดูก่อน แล้วอาจจะต้องปรึกษากับกรรมการ หรือคุณอาที่สวนลุมดู

ว่าจะทำการร้องเรียน หรือ เจรจาอะไรได้บ้าง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11338 โดย lekha_rama2
เจ้าหนี้เจ้านี้เป็นเจ้าที่ฮอตที่สุดเท่าที่กูเกิ้ลจะสามารถบันทึกไว้ได้ คุณลองดูในสัญญาก่อนว่ามีข้อไหนผิดแปลก แต่มันจะสายไปมั้ยคะเพราะคุณก็เซ็นต์ไปแล้ว สิ่งที่ไม่อยากให้ทำเลยคือกู้เงินที่ใหม่ไปใส่ที่เก่า แถมหนี้เก่าก็ไม่ลดด้วย คุณต้องพิจารณาเอาเองแล้วค่ะว่าควรทำยังไง แต่ที่สำคัญอยู่ที่คุณเองว่าหากทำตามที่ทางชมรมแนะนำแล้วคุณจะมีเงินไปต่อรองกับเค้ารึปล่าววว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.538 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena