อยากทราบ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11019 โดย jaruk
อยากทราบ was created by jaruk
ผมอยากเรียนปัญหาดังนี้ครับ

ผมมีหนี้สินเกี่ยวกับบัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลขณะนี้ถูกฟ้องอยู่ที่ศาลหลายคดี
แต่มีอยู่รายหนึ่ง ขอหมายศาลยึดบ้านของผมที่ติดจำนองแยู่กับธนาคารเพื่อนำไปขายทอดตลาด
ผมได้ทำการประนอมหนี้กับเจ้าหนี้รายหนี้แล้วและทำการถอนอายัดบ้านจากกองบังคับคดีแล้ว
ขนะเดียวกันลูกชายของผมได้กู้เงินมาเพื่อถ่ายถอนบ้านที่ติดจำนองจากธนาคารโดยธนาคารได้นัดชำระเงิน
ที่กรมที่ดินโดยที่ธนาคารจะดำเนินการเกี่ยวกับการไถ่ถอนให้ หลังจากนั้น ผมก็จะโอนบ้านหลัง
นี้เป็นของลูกชายเสียเลย แต่มีคนแย้งว่าเจ้าหนี้รายอื่นที่ยังฟ้องผมอยู่ แต่ยังไม่อายัด จะเอาผิดในข้อหาโอนย้าย
สินทรัพย์ให้ผู้อื่นเพื่อหลีกเลี่ยง ผมจึงขอเรียนถามข้อสงสัยดังนั้
1.เจ้าหนี้รายอื่นจะฟ้งเอาผิดกรณีโอนบ้านให้ลูกชายได้หรือไม่
2.ถ้าทำได้ผมควรจะทำอย่างไร
3.เจ้าหนี้รายอื่นสามารถมาเรืยกชำรหนี้จากลูกชายโดยยึดบ้านขายทอดตลาดได้อีกหรือไม่
4.เมื่อผมไม่มีทรัพย์สินจะให้ยึดเจ้าหนี้ที่ฟ้องผมอยู่จะดำเนินการกับผมต่อไปอย่างไร

ได้โปรดให้ความกระจ่างแก่ผมด้วย ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ.ที่นี้

จารึก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11022 โดย Ly89

jaruk เขียน: 1.เจ้าหนี้รายอื่นจะฟ้งเอาผิดกรณีโอนบ้านให้ลูกชายได้หรือไม่

ได้สิครับ..หากว่าคุณโอนบ้านหลังจากที่เจ้าหนี้ได้ส่งฟ้องร้องต่อศาลไปแล้ว เขาจะฟ้องเป็นคดีอาญาได้เลยล่ะครับ ถ้าเขาสืบได้ ในข้อหา ยักย้ายถ่ายโอนทรัพย์สินเพื่อปกปิดทรัพย์ไม่ให้เจ้าหนี้ยึดทรัพย์ได้

2.ถ้าทำได้ผมควรจะทำอย่างไร

ก็ไม่ควรโอนน่ะสิครับ...แต่จะทำอย่างไร ผมบอกบนบอร์ดไม่ได้ครับ โทรฮอทไลน์เอาเองนะ
อาจะมีทางก็ได้....

3.เจ้าหนี้รายอื่นสามารถมาเรืยกชำรหนี้จากลูกชายโดยยึดบ้านขายทอดตลาดได้อีกหรือไม่

ถ้าทำแบบขาวสะอาด ( white ) เจ้าหนี้ก็แตะต้องไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบข้อ 1 ( black ) ก็อาจโดนอาญาทั้งสองคนเลยล่ะครับ แถมบ้านก็ถูกอายัดได้ครับ

4.เมื่อผมไม่มีทรัพย์สินจะให้ยึดเจ้าหนี้ที่ฟ้องผมอยู่จะดำเนินการกับผมต่อไปอย่างไร

อายุความในการบังคับคดี 10 ปี นับตั้งแต่ศาลพิพากษาครับ

ไปอ่านตามที่คุณ เชาวเลิศ แนะนำไว้ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.340 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena