ถึงคิวที่ผมต้องเลือกแล้วหรือ ไม่จ่าย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10803 โดย joemax
ผมเป็นหนี้พวกนี้มานานๆ หมายถึง วนๆ ในระบบบัตร และเงินสินเชื่อ ตั้งแต่หนุ่ม มีการพัฒนาในหน้าที่การงาน และหนี้ไปในตัว ฮ่าๆๆๆๆ เหตุคงเพราะ การมีครอบครัว การบริหารการเงิน และสิ่งไม่คาดฝันที่เกิดบ่อยๆ

ตอนนี้ ผมมีหนี้อยู่เยอะครับ ที่ผ่านมา ก้หมุนได้เรื่อยๆ แต่ผมเหนื่อยในการทำ และหมดแรง อยากใช้เงินบ้าง ไม่ต้องบีบตัวเองมาก ที่ผ่านมาจ่ายขั่นต่ำ โดยให้มีเงินเหลือมากกว่าดอกเบี้ย

แล้วตอนนี้ ไม่ค่อยไหวแล้ว ก็คิดจะหยุด หรือ ผ่อนซื้อเวลาอยู่ แต่ยังทำใจไม่ได้ ผมนั่งคิดอยู่จะเก็บเงินเพราะจ่ายขั่นต่ำทุกวันนี้ มันทำให้ผมพอดี หรือขาดอยู่บ้าง กำลังเล็งๆจะไม่จ่าย....คือ

TMB เงินต้น 97,000 บาท ( กู้ 200,000 จ่ายไปแล้ว 40 งวด คำนวณเล่นๆ คือ เค้าได้คืนไปกว่า 200,000 แล้ว ) ที่นี่เคยโทรไปคุยหลายรอบ ก็บอกว่าตามสัญญา ห้ามขาด ห้ามเกิน คือ ปิดบัญชีก่อนไม่ได้

CIMB เงินต้น 98.000 บาท เหมือน TMB เลย เคยขยายงวดจาก 60 เป็น 84 อาศัยช่องที่ยังเปิดช่วยได้ จ่ายไป 50 งวดแล้ว เกิน 200,000 แล้วครับ แต่ไม่สามารถทำไรได้อีกคุยรอบหลัง แล้วยังมีบัตรอีก 150,000 บาท

READY 220,000 อันนี้คงหนักสุด เป็นลุกค้านานมาก
TESCO 120,000 บาท

ผมสนใจเลือก 5 รายการข้างต้นครับ ทีเหลือ หมุนได้ จ่ายไม่กี่เงิน หรือ ผูกพันบัญชีเงินเดือนเลยไม่อยากไปยุ่ง คิดอยู่จะหยุดจ่ายบ้าง จ่ายน้อยๆบ้าง หน่วงเวลาไป ให้ผมมีปิดบัญชี

ง่ายๆคือ หากตัดออกครึ่งหนึ่ง จะผ่อนและมีใช้ได้สบายๆครับ เดือนๆจ่ายเฉพาะรายการพวกนี้ ก้ประมาณ 25-30000 อยากจ่ายแค่ 10,000 เดียวครับประคองไปได้ จะเป็นช่วงขาลงของหนี้แล้วครับ ที่ผ่านมา ยอดไม่เพิ่มเลย ตลอด 2 ปี

ยังไงขอคำแนะนำ และกำลังใจด้วยครับ ( หนี้หลายรายการที่เหลือ กำลังหมดใน 5-20 เดือน )

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10805 โดย Lyncns31
-ขึ้นไปอ่านกระทู้ในกรอบเหสืองข้างบนก่อน..(ห้องถาม-ตอบ)

แล้วมาสรุปดู....ว่าคิดอะไรได้มั่งนะ...ว่าจะเอาไงดี..

ให้มันลงตัวกับเรา...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10806 โดย joemax
ขอบคุณครับ

ได้อ่านมาบ้างแล้วครับ
ผมคงหยุด หรือจ่ายนิดๆหน่อยๆ แค่นั้นเองครับ รอคุยเหมือนกัน...แต่ทำได้แค่นั้น ผมคงมีเหลือหลักหมื่นเพิ่มไปจ่าย....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10807 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

o_) o_) o_) เมื่อไม่ไหวก็หยุดให้หมด(ธนาคารที่เงินเดือนเข้า ให้จ่ายขั้นต่ำไป แล้วไม่ต้องกดมาใช้อีก จะได้หมดหนี้กันไป หากไม่ไหวจริงๆ ก็ขอรับเงินเดือนเป็นเงินสด หรือเล่นเกมกด) หยุดตั้งหลักก่อน หลังหยุดสิ่งที่ต้องเจอกันทุกคน คือโดนทวงหนี้ ก็รับมือไปตามสถานการณ์ ค่อยๆ เก็บเงินไว้แฮร์คัต เก็บได้มากน้อยก็ไม่เป็นไร นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ประหยัดแต่ไม่อด อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย อุดรอยฟุ่มเฟือยที่มีอยู่ เช่น เคยดื่มเหล้า เบียร์ หยุดซะกลับไปดื่มน้ำเปล่า เคยนำรถออกไปใช้ทุกวัน ก็เปลี่ยนไปใช้บริการด้านอื่นๆ เช่น รถไฟฟ้า รถเมล์ ฯลฯ นำรถออกไปใช้เมื่อจำเป็น หรือไม่ก็ขายดาวน์ไป เอาเงินเก็บไว้ หมดหนี้เมื่อไรซื้อคันใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมก็ได้...

อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด และพี่อังขอนำเสนอ ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้
อ่านให้เข้าใจแล้วนำไปแก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด....

มีอะไรไม่เข้าใจ ค่อยพิมพ์มาถามหลังจากอ่านแล้ว อย่าสร้างกระทู้ใหม่...

กว่าเราจะสร้างหนี้ได้บานขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่หรือเปล่า เราสร้างมาทีละบัตรจนมากมาย

ฉะนั้นตอนคืนก็ต้องมีเวลาเก็บเงินเหมือนกัน แล้วค่อยย้อนรอยปิดหนี้ไปทีละเจ้า เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ เพราะไม่สามารถจะปิดทุกบัตรหมดในเวลาเดียวกันได้....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10809 โดย joemax
มีเหตุ 2 ประการ ทำให้ต้องคิดใหม่ทำใหม่ คือ หยุด หรือ จ่ายน้อย

- เหนื่อยแล้ว ครับ เจอเหตุไม่คาดฝันมาตลอด
- หลังสุด ลอง refinance ดู กะว่าขอดูยอดเงินก่อน ว่าได้เยอะ เช่น 3 แสน จ่ายเดือนล่ะ 10000 + เทียบทุกวันนี้ จ่าย ยอดประมาณนี้ ต้องผ่อนเดือนละ 20000 เลยสนใจ

ได้คุยแบบละเอียดแล้วด้วยถึงส่งไปยื่น ปกติไม่ยื่นแล้ว ผลคือไม่ผ่าน เซลล์แจ้งกลับสามครั้งว่า เพิ่งรู้ ผมเป็นกรณีพิเศษ คือผ่านเกณฑ์ทั้งหมด แต่ เข้าใจว่าสินเชื่อ มีการแลกกันดูข้อมูลบางอย่าง ที่นอกเหนือ เครดิตบูโรครับ ( คุยกัน เดาว่า ผมมี refinance ปรับการผ่อนจาก 60 - 84 เดือน ) เค้าเลยำม่ยอมอนุมัติ

ซึ่งแปลว่า มีการใช้เกณฑ์ที่ไม่แฟร์ และไม่แจ้งลุกค้า ปกติ ผมบอกเลย ว่าผมเป้นยังไง เลยไม่มีเซลล์ไหนเซ้าซี้

ผมนั่งคิด แล้วจะแคร์ เครดิตไปทำไม เราอุสาห์ทำดีๆมาตลอด เสียบางจะเป้นไรไป เพื่ออนาคต

ผมคิดออกแค่ 4-5 รายการหลักก่อน ที่หยุดๆจ่ายๆ เพราะที่เหลือ ไม่เท่าไร จ่ายได้ 2000 เท่านั้น อีก 6 เดือนจะหมดอีกรายการ เป็นค่ารถ อีกแค่ 16,000 บาท

เศร้านะบางครั้ง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10810 โดย Champcyber99
คุณเริ่มคิดว่าจะไม่มีหนี้หรือจะหมดหนี้ให้ได้ คุณคิดถูกแล้วครับคำว่าหนี้ เริ่มแรกมันทำให้เรามีความสุขที่ใช้มัน กว่าเราจะรู้ตัวมันทำให้เราเหมือนตกนรกทั้งเป็นดีๆๆนี้เอง มันเป็นกลับดักที่คนอีกมากที่คิดว่าเป็นของหวาน พอได้มันมาแล้วจะทิ้งมันง่ายๆ นั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย บางคนหนีไปแบบวิธีที่ผิดๆ จริงแล้วชีวิตคนเป็นหนี้มันก็มีข้อดี ที่ทำให้เรารู้จักมันมากขึ้น รู้จักแก้ไข หาทางออก อะไรที่คุณคิดจะทำไม่ว่าจ่ายน้อยลง หรือหยุดจ่าย คุณเริ่มทำมันเป็นผลดีกับคุณแน่นอน ที่นี้เราทำได้จริงผมอีกคนหนึ่งที่ทำได้จริงจะวิธีอะไรก็ตามหนี้ลดลงอย่างเร็วจากที่ผมจ่ายขั้นต่ำเดือนละ60000บาท แต่ทุกวันนี้เก็บเงิน h/c อย่างเดียว
เลิกคิด เสียเครดิต ติดบูโร อายคนรอบข้าง แล้วชีวิตจะดีขึ้น ยังมีทางให้เราเดินอีกมากสู้ๆๆครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14055 โดย joemax
ช่วงที่ผ่านมา งานเพียบ ป่วยด้วย แถมเน็ตไม่ค่อยดีเลยไม่ได้ออนครับ

ล่าสุดยังหมุนได้ ไม่ได้หยุด แค่กระตุกๆ วานนี้เพิ่งได้จดหมาย ของ ready แจ้งไม่ต่ออายุบัตร หรือ ยกเลิกบัญชีนั้นแหละ แต่ยังชำระเงินได้ตามปกติ จนกว่าหมด.... เหตุเพราะพอดีครบรอบบัตรพอดี แล้วผมจ่ายช้าไป ( จ่าย ช้าไป 7 วันเอง ) เค้ายกเลิกบัญชีผม

ผมยังใช้ได้ถึงต้นเดือนหน้า หลังจากนั้น ผมจะใช้ไม่ได้แล้ว ต้องยื่นขอต่ออายุ ซึ่งแน่นอน คือการพิจารณาใหม่ ผมอาจไม่ได้รับ....การต่อ

ปลงๆ หึหึ

ผมเป็นลุกค้าชั้นดีนะ ใช้มา 10 ปี บอกตรงๆ 100% จ่ายทุกเดือนตามขั้นต่ำ 99% จ่ายตรงมาก พิจารณาแบบง่ายจังยกเลิก

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14061 โดย Napassawan

joemax เขียน: ช่วงที่ผ่านมา งานเพียบ ป่วยด้วย แถมเน็ตไม่ค่อยดีเลยไม่ได้ออนครับ

ล่าสุดยังหมุนได้ ไม่ได้หยุด แค่กระตุกๆ วานนี้เพิ่งได้จดหมาย ของ ready แจ้งไม่ต่ออายุบัตร หรือ ยกเลิกบัญชีนั้นแหละ แต่ยังชำระเงินได้ตามปกติ จนกว่าหมด.... เหตุเพราะพอดีครบรอบบัตรพอดี แล้วผมจ่ายช้าไป ( จ่าย ช้าไป 7 วันเอง ) เค้ายกเลิกบัญชีผม

ผมยังใช้ได้ถึงต้นเดือนหน้า หลังจากนั้น ผมจะใช้ไม่ได้แล้ว ต้องยื่นขอต่ออายุ ซึ่งแน่นอน คือการพิจารณาใหม่ ผมอาจไม่ได้รับ....การต่อ

ปลงๆ หึหึ

ผมเป็นลุกค้าชั้นดีนะ ใช้มา 10 ปี บอกตรงๆ 100% จ่ายทุกเดือนตามขั้นต่ำ 99% จ่ายตรงมาก พิจารณาแบบง่ายจังยกเลิก

ผ่านมาเป็นเดือน ยังคิดจะหมุนอยู่อีกหรือครับ

จ่ายขั้นต่ำแล้วกดออกมาใช้จนเต็ม แล้วจ่ายขั้นต่ำ แล้วกดออกมาใช้

ไม่ใช่ลูกหนี้ชั้นดีหรอกครับ คุณอยู่ในกลุ่มเสี่ยงครับ

ถ้าคุณทำแบบนี้กับบัตรอื่นๆด้วย

ก็ไม่แน่ครับ ว่าพอบัตรหมดอายุก็อาจไม่ได้ต่อเหมือนกัน

หมุนมากี่ปีแล้ว แล้วคิดว่ายังจะหมุนไปอีกกี่ปีกว่าจะหมดหนี้

ลองไปอ่านเรื่องของเพื่อนๆในห้องเรื่องเล่าชาวหนี้เพิ่มเติม

จากกระทู้วิธีแก้หนี้ก็แล้วกันนะครับ

คนอื่นเขาเกือบฟ้อง หรือ ฟ้องแล้ว หรือ ไม่มีจะจ่ายจนค้างจ่ายแล้วถึงเจอที่นี่

แต่คนที่พึ่งเริ่มติดขัด เริ่มหมุนไม่ได้ ได้มาเจอเวปนี้ก่อน

ซึ่งมีหนทางให้เลือกหมดหนี้ได้ง่ายกว่า คนอื่นที่มันตันไปหมดแล้ว

กลับไม่ใช้ความรู้ตรงนี้แก้หนี้

ไม่มีอะไรจะแนะนำแล้ว เสียดายโอกาส
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackhunter

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14062 โดย jackhunter

joemax เขียน: ช่วงที่ผ่านมา งานเพียบ ป่วยด้วย แถมเน็ตไม่ค่อยดีเลยไม่ได้ออนครับ

ปลงๆ หึหึ

ผมก็เป็นลูกค้าชั้นดีของ bank ทุกเจ้าที่ใช้บัตรเครดิต,สินเชื่อ มา 13ปี ไม่เคยมีประวัติผิดชำระ (จ่ายเต็มบ้าง,ขั้นต่ำบ้าง,กู้บัตรโน้น มาปิดบัตรนี้) จนมีหนี้ 1.3MB (ทุกบัตรยังไม่เต็มวงเงิน ยังเป็นหนี้ได้อีกหลาแสน) แต่บอกตามตรงชีวิตมันมีแต่ความเครียด คิดแต่เรื่องหมุนเงิน เข้าออกตู้ ATM เป็นว่าเล่น จ่ายcounter service จนพนักงาน 7-11 จำหน้าได้ จนมาเจอ web นี้เมื่อ 2 เดือนที่แล้วเพราะเหนื่อยกับการหมุนเงินเอามาจ่ายหนี้ ตัดสินใจใช้วิธีที่2 บอกตามตรงทุกวันนี้ไม่มีความเครียดเลย,ทำงานได้ดีกว่าเดิมอีก ผมเล่าให้ฟังครับ การตัดสินใจขึ้นอยู่แต่ละบุคคล ชีวิตเรา ตัวเราเป็นคนกำหนด

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.574 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena