สมาชิกใหม่คับ ทำไงกับชีวิตต่อไปดีคับเนี้ย

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10130 โดย krissana9
วันนี้ได้ไปศาลตามหมายนัด เรื่องหนี้บ้าน ไปถึงทนายโจท ก็จะจับยอมความอย่างเดียวเลย พออ่านรายละเอียดก็ ไม่ค่อยโอเค ผมจึงบอกทนายโจทไปว่า ขอไปคุยกับธนคารก่อนได้ไหม สุดท้ายผู้พิพากษา จึงเลื่อนนัดให้ เลือนไป 2 เดือน เพื่อให้เราไปคุยกับทางธนาคาร จึงอยากจะถามผู้รู้ว่า
ผมทำถูกไหมครับ
แล้วผมจะทำยังไงต่อกับชีวิตดีครับ ผมเป็นหนี้บ้านอยู่ ล้านแปด ทางทนาย ทำใบยินยอม ให้ผมจ่ายเดือนละ 22000 เป็นเวลาหนึ่งปี ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจ ทำแบบนี้ เดือนสุดท้ายผมจะเอาเงินที่ไหนมาตั้งล้านหก ใจจิงผมก็อยากสู้ต่อนะครับ แต่ทางธนาคารเหมือนจะบีบผมให้จ่ายภายใน1ปีให้ได้ เงินตั้ง ล้าน8 ใครจะหามาได้
ใครพอแนะนำอะไรผมได้ไหมครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้เข้าไปคุยกับธนาคารนะ เพราะพึ่งกลับจากศาล จึง อยากจะหาข้อมูลก่อน :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10134 โดย jackTs
.
ก่อนอื่น ให้เข้าไปที่"หน้าแรก"เสียก่อน

แล้วเลื่อนลงมาล่างสุด

เข้าไปหาอ่านความรู้ใน ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้

แล้วก็กระทู้นี้

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10136 โดย krissana9
ขอบคุณครับ ผมได้อ่านเรียบร้อยแล้วครับ
ถ้าผมเข้าไปคุยกับธนาคารแล้ว ตกลงอะไรกันไม่ได้ ผมให้ผู้พิพากษา ช่วยเหรอ ได้บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำ อะไรผมหน่อยครับ
ผมบอกตรงๆ ตอนนี้สมองผม ตื้อๆไปหมดเลยครับ เพราะนอนไม่หลับมาหลายวัน ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมทีครับ

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10159 โดย Ly89

krissana9 เขียน: ขอบคุณครับ ผมได้อ่านเรียบร้อยแล้วครับ
ถ้าผมเข้าไปคุยกับธนาคารแล้ว ตกลงอะไรกันไม่ได้ ผมให้ผู้พิพากษา ช่วยเหรอ ได้บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำ อะไรผมหน่อยครับ
ผมบอกตรงๆ ตอนนี้สมองผม ตื้อๆไปหมดเลยครับ เพราะนอนไม่หลับมาหลายวัน ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมทีครับ

ศาลท่านคงช่วยได้แค่ พิพากษาให้ความเป็นธรรมทั้งเจ้าหนี้และลูกหนี้น่ะครับ...ที่เหลือก็อยู่ที่คุณกับเจ้าหนี้แล้วล่ะ...

ปัญหามันมาเกือบปลายทางแล้ว ถ้าถึงที่สุดแล้ว ตกลงกันไม่ได้ นั่นก็ไม่ได้ นี่ก็ไม่ไหว ก็คงต้องปล่อยเลยตามเลยน่ะครับ ปล่อยให้ยึดบ้านขายทอดตลาดไป ส่วนต่างที่เหลือค่อยหาทางแก้กันอีกที...

ลองโทรปรึกษากับเทพกรรมการดูก่อนก็ได้นะครับ...เผื่อได้คำแนะนำที่ดีกว่านี้

Hotline สายด่วน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10205 โดย krissana9
คุยกับธนาคารแล้ว ธนาคารจะให้เซ็นยินยอมอย่างเดียวเลย ดังนั้นผมว่าจะให้ทางศาลพิจารณาคดี เลยแล้วกัน ช่วงนี้ผมก็ประกาศขายบ้านไปด้วยเลย จึงมีคำถามครับ
ผมตัดสินใจแล้วว่าจะให้ศาลท่านพิจารณาคดี ช่วงก่อนจะถึงวันนัด ผมต้องทำอะไรบ้างครับ ช่วงแนะนำหน่อยครับ สมองตื้อไปหมด :say:

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10209 โดย ntps

ลองนั่งสมาธิดูเพื่อคุณจะมีสติ สมองโล่ง เจอทางออกได้บ้างนะค่ะ
ที่นี่ เรารับปรึกษาหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ แต่ถ้า
คุณอยากให้เราช่วยดู หมายศาล ก็สามารถมาพบคุณอาที่ปรึกษา
ของชมรมฯ ให้ช้วยแนะนำได้ค่ะ วันอาทิตย์นี้ (29เมษา) มีที่ มพบ.ค่ะ
คุณยังมีเวลาอีก 2เดือนนะค่ะ

การประกาศขายบ้านก็เป็นแนวทาง 1 ในการปลดหนี้ค่ะ ดีกว่าถูกเขา
ยึดไปแล้วหนี้ไม่หมดค่ะ

คดีเกี่ยวกับหนี้ เน้นการเจรจาเป็นหลักค่ะ คุณเข้าไปคุยกับแบงค์ถูกคน
หรือยังค่ะ เข้าไปหาเจ้าหนี้แล้วเปิดอกคุยกับเขาว่า คุณติดปัญหาใด
สามารถจ่ายให้เขาเท่าใดต่อเดือน อาจเป็นขั้นบันไดไปก่อน แล้วค่อย
ปรับเพิ่มขึ้นให้เขาเห็นเจตนาที่แท้จริงของคุณค่ะ การคุยกับทนายซึ่ง
ได้รับมอบหมายมาระดับ 1 ไม่อาจตัดสินใจได้เท่ากับคนที่มีอำนาจ
แท้จริงค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10219 โดย krissana9
ผมพยายามคุยแล้วครับ แต่ทางธนาคาร อยากให้ผมเซ็นใบยินยอม อย่างเดียวเลยแล้วค่อยมาคุยกันเรื่อง ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ผมก็กลัวว่า ให้ผมเซ็น แล้วพอครบ12เดือนผมไม่สามารถ ปรับโครงสร้างหนี้ได้ สุดท้ายเขาก็ฟ้องร้องผมอยู่ดี หรือผมคุยกับฝ่ายสินเชื่อผิดคน

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10258 โดย ntps
ถามตรงๆ ว่า คุณมีหนี้บ้าน ล้านแปด คุณคิดจะชำระหนี้ยังไงค่ะ

1 ประนอมยอมความผ่อนตามข้อเสนอแบงค์ -คุณทำไม่ได้

2 ขายบ้าน นำเงินมาใช้หนี้- ยังไม่ได้

3 หาเงินมาปิดหนี้ทั้งหมด - ไม่มี

อะไรๆ คุณก็บอกว่า ไม่ แล้วหากคุณเป็นเจ้าหนี้ คุณจะปวดหัวกว่าไหมค่ะ :sweat:
คุณต้องมีข้อเสนอให้เจ้าหนี้เขาเห็นเจตนาการชำระหนี้ด้วยค่ะ

คุณซื้อบ้านมา โดยไม่คิดให้ไกลว่า คุณจะทำได้ตลอดไหม มาวันนี้ที่คุณ
หมดทาง มาสุดสายป่านที่จะยึดบ้านไว้เป็นของคุณ คุณก็ต้องปล่อยค่ะ

แล้วมีเวลาอีก 2 เดือน บอกว่า ให้คุณนำหมายศาลมาขอคำชี้แนะจากคุณอา
ที่ปรึกษาของชมรมฯ คุณคิดว่า เป็นอีกแนวทางออกอีกทางหนึ่งไหมค่ะ

ถ้าคุณไม่ลุกมาสู้หาทางออกทุกทางที่เป็นไปได้ ไม่เอาแต่พูดบ่นว่า กลัว สมองตื้อ
ก็ไม่มีใครช่วยคุณได้หรอกค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10272 โดย krissana9
ที่ผมต้องการคือ ชำหนะหนี้ ให้กับธนาคารทุกเดือนคับ แต่ผมต้องการเวลาให้มัน นานกว่านี้ เพราะในใบยอมความเขาเขียนให้ผมชำระให้หมดภายใน 12 เดือน ซึ้งความเป็นจิง มันก็คงเป็นไปไม่ได้อะครับ
ผมคุยกับฝ่ายสินเชื่อเขาก็บอกให้ผมเซ็นใบยอมความไปก่อนแล้วเอาใบยอมความมา คุยกันทีหลัง ซึ่งผมมองว่า ถ้าผมเซ้นใบยอมความไปแล้ว สุดท้ายธนาคารไม่ยอมให้ผม ปรับโครงสร้างหนี้ เพราะตอนนี้ก็เท่ากับผมติดแบ็คลิสไปแล้ว สุดท้ายเงินที่เราเสียไปก็หมดประโยชน์
ที่ผมเข้ามาปรึกษาในที่นี้เพราะในที่นี้น่าจะมีคนที่รู้เรื่องพวกนี้มากกว่าผม ในใจลึกๆผมแค่อยากให้ทางธนาคารไม่ยกเลิกสัญญา ผมพร้อมจะจ่ายดอกเบี้ยที่ผิดนัด แต่เท่าที่คุย คงเป็นไปไม่ได้แล้ว เพราะ มันถึงขั้นการฟ้องร้องแล้ว
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ ตัวผมเองก็พร้อมที่จะสู้ ไม่ใช่ไม่สู้ แต่ผมก็ต้องสู้ในสิ่งที่เป็นไปได้

12 ปี 23 ชั่วโมง ที่ผ่านมา - 12 ปี 23 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10275 โดย ntps

krissana9 เขียน: ที่ผมต้องการคือ ชำหนะหนี้ ให้กับธนาคารทุกเดือนคับ แต่ผมต้องการเวลาให้มัน นานกว่านี้ เพราะในใบยอมความเขาเขียนให้ผมชำระให้หมดภายใน 12 เดือน ซึ้งความเป็นจิง มันก็คงเป็นไปไม่ได้อะครับ
ผมคุยกับฝ่ายสินเชื่อเขาก็บอกให้ผมเซ็นใบยอมความไปก่อนแล้วเอาใบยอมความมา คุยกันทีหลัง ซึ่งผมมองว่า ถ้าผมเซ้นใบยอมความไปแล้ว สุดท้ายธนาคารไม่ยอมให้ผม ปรับโครงสร้างหนี้ เพราะตอนนี้ก็เท่ากับผมติดแบ็คลิสไปแล้ว สุดท้ายเงินที่เราเสียไปก็หมดประโยชน์

ไม่แน่ จะเสี่ยงไหมละ ไม่มีใครรู้ว่า ตอนจบจะเป็นยังไง
นโยบายแบงค์เปลี่ยนแปลงได้ตลอดค่ะ ถ้าคิดว่า หนักในตอนจบ ระหว่างผ่อน
คุณอาจขายบ้านนี้ได้ ไปหาบ้านเช่า หรือที่ที่คุณมีกำลังพอส่งไหวแทน
แล้วเอาเงินมาใช้หนี้ที่เหลือได้ ก็เป็นไปได้ ถ้ามีเงินก้อนมาใช้หนี้ แบงค์
อาจลดหนี้ให้บ้างค่ะ ก็เป็นไปได้

ที่ผมเข้ามาปรึกษาในที่นี้เพราะในที่นี้น่าจะมีคนที่รู้เรื่องพวกนี้มากกว่าผม

บอกแล้วว่า เราเป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ไม่ใช่สินเชื่อบ้านค่ะ

ในใจลึกๆผมแค่อยากให้ทางธนาคารไม่ยกเลิกสัญญา ผมพร้อมจะจ่ายดอกเบี้ยที่ผิดนัด

แล้วคุณคิดว่า รับไว้หรือค่ะ เยอะนะ

แต่เท่าที่คุย คงเป็นไปไม่ได้แล้ว เพราะ มันถึงขั้นการฟ้องร้องแล้ว

ถึงบอกว่า เอาหมายศาลมาหาคุณอา เพื่อจะช่วยดูว่า สู้คดีทางใดได้ค่ะ

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ ตัวผมเองก็พร้อมที่จะสู้ ไม่ใช่ไม่สู้ แต่ผมก็ต้องสู้ในสิ่งที่เป็นไปได้

ดีค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

12 ปี 23 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10278 โดย Ly89
ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณครับ.....แต่

คุณมาหาคำตอบ หาทางแก้ ในวันที่มันค่อนข้างสายเกินไปหน่อย เพราะเจ้าหนี้เขาได้อาศัย

อำนาจศาล เพื่อที่จะบังคับคดีเอาเงินคืนจากคุณแล้วไงครับ

มันไม่เหมือนกับตอนที่ยังไม่มีการฟ้องร้องนะครับ ที่ยังพอที่จะประนอมหนี้กันได้ง่ายๆ....

เจ้าหนี้เขาฟ้องไปแล้ว....อย่างเดียวที่คุณทำได้ตอนนี้ถ้าคุณไม่ยอมปล่อยบ้านไป คือ

เจรจาครับ....คุยกับคนนี้ไม่ได้ ก็ขยับไปคุยกับคนที่มีอำนาจมากกว่าไปเรื่อยๆ....

ถ้าคุณยอมความตามที่คุณเขียนมา คือ 1 ปี หลังจากนี้ถ้าคุณยังหาเงินมาใช้หนี้เขาได้ไม่หมด

เขาก็อาจจะยื่นบังคับคดี ยึดบ้านขายทอดตลาดได้เลย อันนี้ผมก็ไม่ทราบได้ แต่เขาทำได้แน่ๆ

มันขึ้นอยู่กับการเจรจาครับ.....

อีกทางที่อาจจะทำได้ก็คือ ยอมความไปก่อนตามระยะเวลา หรืออาจจะต่อรองเวลาให้นานกว่านี้อีก

เอาให้ได้นานที่สุด แล้วก็หาคนมาซื้อบ้านต่อจากคุณให้ได้ แล้วเอาเงินไปจ่ายหนี้ให้หมด

( คุณต้องมั่นใจด้วยว่าจะหาคนมาซื้อได้ )

หรือ.....จะไม่ลองเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอา ที่สวนลุมก่อนหรือครับ....

การต่อสู้ ก็เป็นการยืดเวลาได้นะครับ...อาจจะนานพอที่จะมีเวลาหาคนมาซื้อบ้านต่อได้

แต่สุดท้ายแล้วถ้าคุณไม่อยากขายบ้าน เจรจาก็ไม่สำเร็จ คุณคงต้อง ถูกหวย ล๊อตเตอรี่รางวัลที่ 1 เท่านั้นครับ ถึงจะแก้ไขปัญหานี้ได้.....

นี่ผมแนะนำไป 3 วิธีแล้วนะ....ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ ก็โทรฮอทไลน์สายด่วนเอาเอง.....โอเค..ไหมครับ

12 ปี 22 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10288 โดย krissana9
ขอบคุณครับ แล้วผมจะลองโทรไปปรึกษา พี่ๆในนี้ครับ
ปล.ลืมบอก ทางธนาคารเคย ส่งจดหมายทวงหนี้มาครั้งนึงแต่ตอนนั้น มันติดน้ำท่วม จึงทำให้จดหมายมาถึงผมล่าช้า พอผมจะติดต่อไป ทางธนาคารก็ได้ทำการฟ้องร้องผมไปแล้ว ผมจึงทำอะไรไม่ได้เลยนะครับ :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.637 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena