ย้ายงานระหว่างโดนบังคับคดี

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10070 โดย sakurabamau
พอดีต้องย้ายงานไปที่ใหม่ระหว่างกำลังโดนบังคับคดีอยู่น่ะครับ พอมีใครทราบไหมครับว่าต้องไปทำเรื่องแจ้งที่กรมบังคับคดีไหม? หรือว่าทางกรมบังคับคดีจะติดต่อไปที่บริษัทใหม่เอง?

หากมีใครรู้รบกวนช่วยบอกเป็นความรู้ทีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10071 โดย Pych
คุณจะแจ้งหรือไม่แจ้งก็ได้ครับ เพราะถ้าคุณไม่แจ้ง ประมาณ 2-3 เดือนกรมบังคับคดีก็จะสืบเจอว่าคุณทำงานที่ใหม่ที่ไหน และไปติดต่อกับฝ่ายบุคคลเพื่อขออายัดต่อเองครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sakurabamau

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #10080 โดย Champcyber99
เคยได้ยินไมว่าคำว่า เงิน เจ้าหนี้ตามได้ทุกที่ เพราะเขาต้องการ เงินมากๆ คุณจะอยู่แห่งหนตำบลไหนก็หาเจอ ไปตั้งใจทำงานที่ใหม่ให้ดีที่สุด ดีกว่ามาคิดเรื่องหนี้ มันมาแน่นอน เมื่อถึงเวลา

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10118 โดย sakurabamau
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ไหนๆแล้วก็ขอถามอีกข้อนะครับ ถ้าชำระคดีที่บังคับอยู่จนหมดแล้ว ต้องไปแจ้งปิดคดีเองหรือเปล่าครับ หรือว่าจะมีแจ้งมาที่บริษัทว่าคดีนี้ชำระครบแล้ว?

พอดีได้ยินมาว่าเหมือนต้องไปแจ้งปิดคดีที่กรมบังคับ เองน่ะครับเลยสงสัย

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10119 โดย jackTs

sakurabamau เขียน: ถ้าชำระคดีที่บังคับอยู่จนหมดแล้ว ต้องไปแจ้งปิดคดีเองหรือเปล่าครับ หรือว่าจะมีแจ้งมาที่บริษัทว่าคดีนี้ชำระครบแล้ว?

พอดีได้ยินมาว่าเหมือนต้องไปแจ้งปิดคดีที่กรมบังคับ เองน่ะครับเลยสงสัย

เคยตอบไปแล้วครับ

การอายัดเงินเดือน จะอายัดจนกว่าจะครบหนี้ตามกฎหมายบังคับคดี(หนี้ตามหมายบังคับคดีจะเป็นการนำเงินต้น รวมกับดอกเบี้ยนับตั้งแต่วันที่มีคำพิพากษา จนกว่าจะชำระเสร็จ) ซึ่งสามารถคำนวณโดยคราวๆได้เอง หากมีการส่งเงินเดือนตามอายัด มาเกินกว่าจำนวนหนี้แล้ว เจ้าพนักงานบังคับคดี(จพค.) จะดำเนินการคืนเงินที่เกินให้แก่ลูกหนี้ หรือลูกหนี้จะมาขอรับเงินคืนด้วยตนเองก็ได้ สำหรับเงินค่าธรรมเนียมการบังคับคดี(ร้อยละ 3.5 ตามกฎหมายเก่า หรือร้อยละ 2 ตามกฎหมายใหม่) จะดำเนินการหักจากเงินที่ลูกหนี้ส่งมาตามอายัด

ส่วนกว่าจะได้เงินคืนนานเท่าใดนั้น...ตอบไม่ได้ครับ มันขึ้นอยู่กับความขยันของ จพค. ที่รับเรื่องของคุณไปดำเนินการนั่นแหละ

อ้างอิงข้อมูลจาก :

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=31950&view=flat&catid=2

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10123 โดย sakurabamau
ขอบคุณมากครับ และก็ขอโทษครับที่ต้องทำให้ลำบาก เดี๋ยวจะลองไล่ตามไปอ่านกระทู้ที่แนะนำมาให้ครับ

จริงๆก็ลองหาดูก่อนแล้วครับ แต่สงสัยคีย์เวิร์ด จะไม่ดี ไม่เจอกระทู้ที่เข้าข่ายตอบข้อข้องใจได้เลย

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10128 โดย Pych
ลองค้นหาจาก Google ตามวิธีนี้ดูนะครับ

Google สามารถค้นหาเว็บที่จำเพาะเจาะจงได้ โดยพิมพ์ คำที่คุณต้องการเจาะจง site:ชื่อ URL เช่น ต้องการค้นหาข้อมูลส่วนลด (Hair Cut) ของ ธนาคารไทยพาณิชย์ จากเว็บบอร์ดของชมรมหนี้ฯ (ทั้งบอร์ดเก่า และบอร์ดใหม่) ก็ให้ระบุว่า site:consumerthai.org ส่วนลด ไทยพาณิชย์ ในช่องค้นหาของ Google

ผมดันกระทู้เทคนิคการค้นหาด้วย Google ขึ้นมาแล้วนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3742&Itemid=29#10127

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.432 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena