โดนโทรมาถามหนี้หายไป7-8ปี

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10064 โดย tongkiln
:wake: มีเรื่องอยู่ว่าคือผมเป็นหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อจำนวนมากเมื่อหลายปีก่อน ผมตัดสินใจว่าเราต้องหยุด ณ เวลานั้นซึ้งผมหยุดส่งหมดทุกอย่างยกเว้น บ้านและรถซึ้งผมต้องรักษาไว้เพื่อลูกครอบครัวได้อยู่อาศัยและใช้ทำมาหากินของผม แรกๆมีโทรเข้ามาบ้างจนต้องเปลี่ยนเบอร์บ่อยครั้งมากและเครียดมากเลยทีเดียว จนเริ่มตั้งสติได้ว่าเราต้องชนแล้วรับและพยายามบอกเค้าก็ไม่ฟังหรอกครับผมรู้ว่ามันเป้นอาชีพเค้า แต่เราซิแย่สภาวะจิตใจเราแย่มากๆเลยตัดสินใจไม่รับสายแปลกทุกสายแล้วทุกสายที่ดทรมาท่วงหนี้ก็ค่อยๆเงียบหายไปมีแต่ส่งจดหมายท่วงหนี้มาเยอะมากๆ ผ่านมาหลายปีครับ7-8ปีได้ครับอยู่ก็มีโทรเข้ามาหาผม ผมก็รับบอกว่าโทรมาจากบัตรเครดิตอะไรซักอย่างนี้แหละครับจำไม่ได้ ก็เลยอยากจะสอบถามทางชมรมดังนี้ครับ

1.ที่ผมหยุดคือผมไม่ได้จะไม่ใช้หนี้แต่ผมเลือกส่งให้หมดทีละอย่างผมทำถูกหรือไม่ครับ

2.ที่มีโทรมาท่วงถามหนี้ผมจะทำยังไงกับปัญหานี้ดีครับ เพราะรถที่ใช้อยู่นี้ยังไม่หมดเลย

3.เค้ามีโอกาศจะฟ้องผมหรือเปล่าครับ

4.อายูความนับตั้งแต่ฟ้องหรือที่เราขาดชำระครับ เพราะตอนนี้ผมติดแบล็ดลิสต์มาหลายปีแล้วครับ

เรียนมาเพื่อสอบถามปัญหาที่ค้าใช้จ่ายสูงจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10066 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน[/size]
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

o_) o_) o_) นี่คือ ลิงค์ที่ยกมาแนะนำยังมีสิ่งที่คุณต้องค้นคว้าด้วยตัวเองด้วย จากห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ กระทู้ปักหมุดสีแดงเห็นกี่หมุดอ่านให้หมด แม้จะหมดอายุความแล้ว เจ้าหนี้ฟ้องได้ ทวงหนี้ได้ ....

ข้อสำคัญคุณต้องศึกษาข้อมูลในนี้มีมากมาย เปิดโอกาสให้ตัวเองด้วยการอ่าน....ทำความเข้าใจและนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10073 โดย Pych
ไปเช็คเครดิตบูโรก่อนเลยครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 13 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10096 โดย Ly89

1.ที่ผมหยุดคือผมไม่ได้จะไม่ใช้หนี้แต่ผมเลือกส่งให้หมดทีละอย่างผมทำถูกหรือไม่ครับ

ต้องเรียกว่า เจรจาจ่ายปิดบัญชีทีละเจ้า หรือแฮร์คัททีละเจ้า ถึงจะเหมาะสมครับ อุตส่าห์หยุดมาตั้งนาน จะผ่อนส่งอีกทำไมครับ....อ่านลิงค์ นิยามของคำว่าแฮร์คัทนะครับ

2.ที่มีโทรมาท่วงถามหนี้ผมจะทำยังไงกับปัญหานี้ดีครับ เพราะรถที่ใช้อยู่นี้ยังไม่หมดเลย

ก็รับสายไปตามสถาณการณ์ครับ ไม่ต้องไปรับปากตกลงอะไรทั้งสิ้น ถ้าคุณยังไม่พร้อม รถ บ้าน ก็ผ่อนต่อไป

3.เค้ามีโอกาศจะฟ้องผมหรือเปล่าครับ

เขามีโอกาศฟ้องได้ครับ แม้อายุความจะหมดแล้วก็ตาม ถ้าเขาฟ้อง คุณต้องยื่นคำให้การสู้คดีครับ
ไปอ่านลิงค์ อายุความคดีแพ่ง(หนี้เงิน) ไปเช็คเครดิตบูโร และไปอ่าน ข้อต่อสู้คดีแพ่งที่ลูกหนี้ควรศึกษา( ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ )

4.อายูความนับตั้งแต่ฟ้องหรือที่เราขาดชำระครับ เพราะตอนนี้ผมติดแบล็ดลิสต์มาหลายปีแล้วครับ

นับตั้งแต่วันที่เริ่มผิดนัดชำระครับ หรือใบแจ้งหนี้งวดแรกที่ไม่ได้จ่ายครับ ไปอ่านลิงค์ อายุความคดีแพ่ง(หนี้เงิน)

เรียนมาเพื่อสอบถามปัญหาที่ค้าใช้จ่ายสูงจริงๆครับ

ประหยัด อดออม อดทน สักวันต้องหมดหนี้จงได้ครับ...

พยายามอ่านปักหมุดให้มากๆนะครับ....เพราะทุกคำถามและคำตอบ มันจะอยู่ในนั้นหมดแล้ว

เป็นกำลังใจให้นะครับ..สู้ๆๆๆ... :wo: :wo: :wo:

12 ปี 10 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10117 โดย ntps
คุณ tongkiln ค่ะ

ถ้าวันนั้น 8ปีที่แล้ว คุณไม่ตัดสินใจไม่รับสายแปลกทุกสาย วันนี้คุณคง
ไม่นั่งเครียดรอบ 2 การไม่รับรู้ อาจทำให้คุณสบายใจแค่ชั่วคราว เหมือน
หนีปัญหา ทั้งที่คุณก็เข้าใจว่า เป็นอาชีพเขาแล้วจะใส่ใจกับคนทวงหนี้
ให้มากทำไม ปัญหาหนี้ไม่มีวันสูญหาย จนกว่า คุณจะจ่ายปิดหนี้ เท่านั้นค่ะ

ตอนนี้สิ่งที่คุณควรทำ คือ ไปตรวจสอบสถานะของคุณตามที่น้องอนาคิน
แนะนำนะค่ะ ก่อนไปเจรจากับเจ้าหนี้ คุณควรรู้ว่า ณ วันนี้ คุณอยู่ในสถานะไหน
เพราะนานมาแล้ว เจ้าหนี้ตามคุณไม่ได้ คงต้องดำเนินการอะไรไปบ้างแล้วที่
คุณไม่รู้ เพราะไม่สนใจค่ะ

1. ถูกฟ้อง
2. ไม่ถูกฟ้อง
หนี้ ณ วันนี้ จำนวนเท่าใด

เรื่อง รถ ถ้าคุณถูกฟ้องแล้ว คงตามต่อไปว่า เจ้าหนี้เขาส่งไปกรมบังคับคดี
หรือยัง สอบถามที่กรมฯ ค่ะ

เมื่อคุณได้ข้อมูลมาแล้ว ค่อยถามอีกทีค่ะ เข้าไปอ่านตาม link ที่พี่อังหามาให้นะค่ะ
ขอให้หันกลับ 360 องศา มาเผชิญกับปัญหา ทุกปัญหามีทางออกค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 36 นาที ที่ผ่านมา #10148 โดย tongkiln
:) :im_here: ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.455 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena