ถามธนาคารกับร้องทุกข์กับแบงค์ชาติมีแต่คำตอบเข้าข้างกันทำไงดีคับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3012 โดย Sirlgad
ผมนาย ฐิติศักดิ์ xxxx เป็นลูกหนี้ของธนาคารกรุงเทพ และได้มีหมายศาลมาเพื่อไปขึ้นศาลเพื่อไกล่เกลี่ยข้อพิพาทในวันที่ 8 ธันวาคม 2554 แต่ข้าพเจ้าไปไม่ได้เนื่องจากข้าพเจ้าเพิ่งได้งานทำจึงได้ติดต่อไปที่ธนาคารและทนายของธนาคารเพื่อขอเลื่อนวันขึ้นศาลและทนายความได้ตอบว่าเลื่อนได้ไม่มีปัญหาอะไรและได้วันเลื่อนที่จะไปขึ้นศาล เป็นวันที่ 25 มกราคม 2555 จนถึงวันที่ 24 ธันวาคม 2554 ธนาคารกรุงเทพได้กระทำยึดเงินเดือนทั้งหมดของข้าพเจ้าไปเพื่อชำระหนี้ที่ข้าพเจ้าค้างโดยธนาคารกรุงเทพไม่บอกกล่าวหรือทำหนังสือแจ้งกับข้าพเจ้าแม้แต่น้อย และเมื่อข้าพทราบว่าธนาคารกรุงเทพได้ทำการยึดเงินไปข้าพเจ้าได้ติดต่อทนายและเจ้าหน้าที่ะนาคารกรุงเทพ ว่าทำไมถึงทำแบบนี้ คำตอบคือ เขามีอำนาจที่จะทำแบบนี้ได้ตามกฎหมายสำหรับผู้ไม่ชำระหนี้ ข้อที่ 8 ข้าพเจ้าจึงขอเอกสารไปกับ เจ้าหน้าที่ ชื่อ กิติพงษ์ เพื่อ FAX ให้ข้าพเจ้าหมายเลข 038242503 แต่ไม่ได้รับแต่อย่าใด และข้าเจ้าได้ทำหนังสือแจ้ง เพื่อขอเงิ นคืนจากธนาคารกรุงเทพมาตลอด แต่ คุณ กิติพงษ์ ได้แต่โทรแจ้งว่า ธนาคารมีอำนาจที่จะทำอะไรก็ได้ถ้าลูกหนี้ธนาคาร เปิดบัญชีกับธนาคารไม่ว่าจะเป็นบัญชีอะไรขอลูกหนี้ธนาคารทางธนาคารมีอำนาจทางกฎหมาย โดยไม่ต้องแจ้งเจ้าของบํญชี และข้าพเจ้าถามว่าข้าพเจ้าจะดำเนินชีวิตต่อยังไงเมื่อท่านได้เอาเงินของข้าพไป ทางตัวแทน ธนาคารบอกว่าไม่รู้ เขามีอำนาจ เขาบอกเช่นนีมาตลอดจนถึงวันนี้ข้าพเจ้าก็ต้องยืมหนี้คนอื่นมาจ่ายค่าบ้านและค่ากินอยู่ในชีวิตประจำวัน แต่ ข้าพเจ้าไม่มีเงินชำระหนี้บัตรเครดิตที่ข้าพเจ้าไปไกล่เกลี่ยแล้ว และต้องชำระรายเดือนจึงทำให้ข้าพเจ้าต้องจ่ายดอกเบี้ยเพิ่ม และใช้ชีวิตลำบากมาก แต่ธนาคารกรุงเทพบอกว่า เขามีอำนาจทั้งหมด ทำได้ทั้งหมด แย่มากเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3021 โดย Pych
ธนาคารกรุงเทพ ดูดเงินจากบัญชีสำหรับผู้ที่เป็นหนี้บัตรเครดิตและไม่ได้จ่ายขั้นต่ำตามกำหนด ซึ่งไมเพียงแต่ธ. กรุงเทพเท่านั้น ยังรวมไปถึงไทยพาณิชย์ด้วย อย่างที่ชมรมเตือนเสมอว่า

ห้ามหยุดจ่ายธนาคารที่เงินเดือนเข้า และหนี้กองทุนกยศ

เท่าที่ผมอ่านมา ยังไม่เห็นเคยมีใครได้เงินที่โดนดูดไปคืนกลับมาเลยสักรายครับ คุณควรไปคุยกับฝ่ายบุคคลให้จ่ายเข้าบัญชีธนาคารอื่น (ที่คุณไม่เป็นหนี้บัตรเครดิต) หรือขอรับเป็นเงินสดแทน หรือไม่อย่างนั้นคุณก็ต้องเล่นเกมกดกับธนาคาร โดยไปยืนรอกดที่ตู้ ATM แต่เช้ามืดของวันเงินเดือนออก หรือทำการโอนออกไปยังบัญชีอื่นผ่านทาง Internet ที่เรียก e-Banking ซึ่งคุณต้องสมัครเปิดใช้บริการก่อนครับ

อ้างอิงจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#216

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052&limitstart=6

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3037 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3114 โดย ntps
แหม ตั้งกระทู้ชื่อหวาดเสียวจัง กลัวแบงค์ชาติมาแอบมองนะค่ะ

ในกระทู้ปักหมุด ได้มีการเขียนเตือน เรื่อง การถูกดูดเงินก่อน
ถูกฟ้องจากแบงค์ โดยเฉพาะแบงค์ดอกบัวค่ะ เขามีเขียน
ในสัญญาเงินฝากหรือสัญญาบัตรเครดิตไว้ถ้าจำไม่ผิด ว่า
เขามีสิทธิยึดเงินฝากได้ ถ้าลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ค้างค่ะ

และการเลื่อนนัดศาล เขาทำที่ศาล โดยต้องมีทั้งโจทก์และ
จำเลยไปแถลงขอเลื่อนหน้าศาล คุณนะเชื่อฝ่ายทนายและ
โดนเขาหลอกค่ะ

เรื่องคืนเงินนะยากส์ จะฟ้องเขาก็เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม คง
หลายค่ะ ถ้าเราฟ้องชนะ เขาก็อุทธรณ์ ไปได้เรื่อย มี
ตั้งหลายศาลจนถึงศาลฏีกาค่ะ กว่าจะได้เงินคืน คุณคง
ใช้เวลานานและหมดไปอีกหลายค่ะ

เราถึงแนะว่า ให้รับเป็นเงินสด หรือเปลี่ยนแบงค์ อย่าชะล่าใจค่ะ

ตอนนี้ถือโอกาสเปลี่ยนบัญชีฝาก และแนะว่าตั้งโต๊ะเจรจากับแบงค์
ในการชดใช้หนี้แบบไหนดีกว่าไหมค่ะ เงินที่ถูกยึดไปจะได้นำมาหัก
กับหนี้ที่ค้างนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.479 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena