ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้​ "มุขควาย" 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #18235

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 5869
  • Thank you received: 2571

มีกรณีอยู่บ่อยมาก(ตั้งแต่อดีตเมื่อ10ปีที่แล้ว จนถึงปัจจุบัน) ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันใช้วิธีชั่วๆในการทวงหนี้กับประชาชนที่ไม่รู้เรื่องข้อกฏหมาย ด้วยรูปแบบการทวงหนี้แบบเลวทราม/บัดซบ โดยแอบอ้างว่าตนเองเป็นเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานราชการต่างๆ ที่ได้รับเรื่องร้องเรียนว่า มีคดีที่เป็นหนี้เงินกับสถาบันการเงินแล้วไม่ยอมชำระ

ดังนั้นตัวมันเอง(ควายทวงหนี้)ที่ชอบใช้มุข"ตอแหล"ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ข้าราชการ เช่นเป็น เจ้าหน้าที่ตำรวจ , เจ้าหน้าที่ศาล , อัยการสูงสุด , เจ้าหน้าที่บังคับคดี...ฯลฯ...หรือบางครั้งก็แอบอ้างว่าเป็น"ทนาย"(ทนายควาย)...ในฐานะที่มันเป็นผู้มีอำนาจ(ตอแหล) และได้รับการแจ้งความ/ร้องเรียน เรื่องดังกล่าว จึงจำเป็นต้องเข้าดำเนินการ จับกุม , กักขัง , ยึดทรัพย์ บุคคลที่เป็นหนี้แล้วไม่ยอมชำระตามการแจ้งความดังกล่าว ตามข้อกฏหมาย xxxxx (แล้วแต่มันจะนึกขึ้นมาเองมั่วๆในขณะนั้น) แล้วมันก็จะทำการข่มขู่ต่อไปอีกว่า หากลูกหนี้ยังไม่อยากถูกดำเนินคดี , ถูกจับขังคุก , ถูกยึดทรัพย์ ก็จงจ่ายหนี้คืนมาเสียแต่โดยดี มิฉะนั้นมันก็จะทำการ xxxxx ตามข้อกฏหมาย xxxxx (ตามข้อกฏหมายมั่วๆที่มันคิดขึ้นมาเอง) ต่อไป

วิธีการชั่วๆแบบนี้แหละครับ

ที่พวกเราในชมรมฯแห่งนี้เรียกกันว่า"มุขควาย"

กล่าวคือ...มุขแบบนี้เอาไว้หลอกได้เฉพาะ"ควาย"เท่านั้นครับ แต่จะเอามาใช้หลอกกับคน(มนุษย์)ไม่ได้หรอก เพราะถึงแม้พวกเราจะเป็น"ลูกหนี้"ก็ตาม แต่พวกเราก็ยังเป็นคน(มนุษย์)มีความรู้และฉลาดกว่าพวกมัน ลูกหนี้ก็รับประทานอาหารเหมือนกับบุคคลทั่วๆไปตามปกติ...ไม่ได้แดกหญ้าเหมือนพวกมัน

ฉะนั้นหากใครที่ไปหลงเชื่อในคำขู่ของ"มุขควาย"จากพวกมัน ก็แสดงว่า...ถ้าไม่"บ้า"ก็คงเป็น
"ค ว า _"เหมือนกับพวกมัน...ถึงได้โดนควายหลอกเอาได้

ตามที่ผมเคยกล่าวเอาไว้ว่า

เนื่องจากการเป็นหนี้นั้นไม่มีโทษทางอาญา(กล่าวคือไม่มีโทษจำคุกหรือปรับนั่นเอง)

หากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก

ก็ไม่ต้องกลัว เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

อ้างอิงข้อมูลจากกระทู้ : ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

ดังนั้น...จึงขอให้ประชานที่เป็นลูกหนี้ทั่วไป ได้โปรดเข้าใจตามนี้ด้วย

และจากกระทู้ในด้านล่างนี้ ก็เป็นเพียงกระทู้"ตัวอย่าง"ของสมาชิกในอดีตบางกรณี ที่เกือบโดนควายมันใช้"มุขควาย"หลอกเอาเหมือนกัน แต่ก็มารู้ความจริงในภายหลังจากในเวปบอร์ดนี้ จึงรอดพ้นจากการถูก"ควาย"มันหลอกได้ในขณะนั้น

รบกวนปรึกษาค่ะเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีสามารถเข้ามาทวงหนี้ที่ทำงานได้ด้วยหรือคะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41647&Itemid=64#55932

คดีหนักนะนี่...!!!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41630&Itemid=64#55767

ตอนนี้หนูเป็นหนี้ธนาคาร...โดนทวงถามทุกวัน กลัวมากๆๆ ใครรู้ช่วยบอกที
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41362&Itemid=64#52795

สมาชิกใหม่มีปัญหาคิดไม่ตก ขอคำแนะนำค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41094&Itemid=64#50369

เป็นหนี้สินเชื่อเงินสด สามารถถูกฟ้องเป็นคดีฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40702&Itemid=64#46832

หนี้เซเทเลมอีกแล้วค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=14102&Itemid=64&view=topic#14102

วันนี้มีตำรวจมาที่บ้าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=11545&Itemid=64&view=topic

เดี๋ยวนี้ใช้ตำรวจทวงหนี้กันแล้วหรือ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3163&Itemid=64&view=topic

ปรึกษาหน่อยนะค่ะ ถ้าไม่ชำระวันนี้โดนออกหมายจับค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=42586

เพิ่งโดนมาครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=27516&Itemid=64&view=topic

เซทเทเลมให้ตำรวจมาที่บ้านครับ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=52533

โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&catid=2&id=&id=42332&catid=2

สนง. ก. city bank ใครโดนแบบนี้บ้าง
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=39936&view=flat&catid=2

เป็นหนี้ผ่อนสินค้า มีตำรวจโทรมาค่ะ ทำไงดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=956&Itemid=64#956

ครั้นสมาชิกที่เกือบโดนควายมันหลอก เมื่อรู้แจ้งเห็นจริงแล้ว จึงโทรกลับไปหามันแล้วบอกว่า
"เฮ้ย...แน่จริงมรึงมายึดทรัพย์หรือจับกูได้เลยโว้ย กรูรออยู่ มรึงขนพวกมรึงมาให้หมดทั้งคอกเลยนะ เพราะกรูได้ไปแจ้งความเอาที่โรงพักเอาไว้แล้วว่า โดนควายทวงหนี้มันโทรมาข่มขู่กรรโชกทรัพย์...อ้อ...แล้วก็อย่าลืมใส่ชุดเครื่องแบบมาให้เต็มยศด้วยล่ะ จะได้รู้ว่าควายตัวไหนที่มันอ้างว่าตัวเองชื่อ ผู้กอง'สาระ' นามสกุล'เลว' ที่จะมาจับกรูน่ะ...ห้องขังในโรงพักก็สามารถขัง'ควาย'ได้นะโว๊ย...กรูถามตำรวจตัวจริงเขามาแล้ว"

แล้วทุกคนที่โทรไปท้ามันแบบนี้ ก็จะได้คำตอบกลับมาเหมือนๆหมดกันว่า
"เรื่องอะไรเหรอ?...ใครเป็นผู้กองอะไร?...ร้อยตำรวจเอกที่ไหน?...ใครเป็นคนพูด?
ผมไม่ได้พูด!!!...ผมไม่รู้เรื่อง!!!...ผมไม่เคยพูด...ผมไม่รู้"

คติเตือนสอนใจ

ถึงพวกเราจะเป็นหนี้(ลูกหนี้)

แต่พวกเราก็ยังเป็นคน(มนุษย์)

ดังนั้น...จงอย่าให้ควายมันมาหลอกเราได้

ข้อควรจำในเรื่องคดีแพ่ง

การเป็นหนี้เงินนั้น หากลูกหนี้ถูกฟ้องศาล ก็เป็นได้แค่เพียงคดีแพ่งเท่านั้น

ไม่มีโทษทางอาญา
(ไม่มีโทษจำคุกหรือโทษปรับใดๆทั้งสิ้น)

ถ้าหากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก

ก็อย่าไปเชื่อ และอย่าไปกลัว

เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

การข่มขู่ดังกล่าว เป็นเพียงคำพูดขู่เพื่อการทวงหนี้เท่านั้น

ฟันธง...

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย นกกระจอกเทศ.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: กอบัว, พี่ลี, Anakin, Angsuu, jj_chamon, jackhunter, calf, apple37063, bad_au, FrozenHeart...

ตอบกลับ: การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้​"มุขควาย" 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33734

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 5869
  • Thank you received: 2571
.
ตัวอย่าง

มีหลายกรณีมาก ที่ผู้เป็นหนี้(ลูกหนี้)ได้ถูกไอ้พวกควายทวงหนี้ ใช้"มุขควาย"ดังกล่าว มาทวงหนี้กับลูกหนี้ (ซึ่งส่วนมากจะใช้"มุขควาย"ทวงหนี้กับลูกหนี้ที่มีภูมิลำเนาอยู่ตามต่างจังหวัดเสียเป็นส่วนใหญ่)

ผมจึงขอยกเอา "ตัวอย่าง" จากในกระทู้เก่าๆ(ที่ผมได้เคยตอบเอาไว้) มาเล่าให้ฟังกันใหม่ เพื่อเป็นความรู้ และเป็นวัคซีนภูมิต้านทานให้กับสมาชิกท่านอื่นๆ ที่อาจมีปัญหาคล้ายๆกัน ให้ได้รับฟังและนำไปใช้เป็นภูมิคุ้มกันต่อไป

นี่เป็นตัวอย่างคำถามจากในกระทู้เก่า

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนต้นปี ได้ปิดหนี้ไปแล้ว 3 ใบค่ะ คือ อิออน อีซี่บาย และเฟิร์สช้อย
เหลืออีกตัวคือ เซเทเลม ค่ะ ( ตอนนั้นไม่รู้จะติดต่อปิดหนี้ที่ไหนได้ )
คือ เมื่อวานมีคนโทรมา บอกว่า จาก สนง. ตรวจสอบทรัพย์สินก่อนฟ้อง ( ได้ยินประมาณนี้ค่ะ )
ว่า เราเป็นหนี้กับ บ.เซเทเลมอยู่ แล้ว ร้อยตำรวจตรีพศิน ได้ซื้อหนี้จากเซเทเลมมาค่ะ
เลยส่งเรื่องมาให้เค้าตรวจสอบ + เทปบันทึกเสียงสนทนาการทวงหนี้ครั้งก่อนๆ
ก่อนที่จะส่งเอกสารมายังบริษัทที่เราทำงานอยู่ (บริษัทเราเป็นบริษัทใหญ่และมีชื่อเสียงคะ )
ทาง สนง. แจ้งว่าตอนหนี้เราไม่ได้เป็นหนี้กับ บ. เซเทเลมแล้ว
แต่ไปเป็นหนี้ระหว่างบุคคลกับบุคคลแทน ( คงหมายถึงเรากับ ร้อยตำรวจตรีพศิน ) เราก็งง
และถ้าส่งเอกสารมายังบริษัทแล้ว อาจจะกระทบต่อหน้าที่การงานของเราได้ค่ะ ( สนง. แจ้งมา )
ทาง สนง. พยามยามพูดว่า ประมาณปี 2010 เราได้เอาเงินเค้ามาจริงไหม
และได้ผิดสัญญาจริงไหม เพราะว่าไม่จ่ายหนี้เค้า และไม่ติดต่อกลับไป
เราก็จำไม่ได้ว่าตอบอะไรไปบ้าง เพราะยุ่งๆ ค่ะ
เราเลยขอเอกสารจาก สนง. ที่โทรมา เค้าแจ้งว่า ไม่มี ถ้าอยากได้ให้ไปขอ กับร้อยตำรวจตรีพศินเอง
เราเลยขอเบอร์โทรมา ( แต่ยังไม่ได้โทรนะคะ )
และวันนี้ก็โทรมาอีก บอกว่า เรายังไม่ติดต่อกลับไปเลย เค้าขออนุญาตส่งเอกสารมายังบริษัทเลยค่ะ
เราเลยถามไปอีกรอบ ว่าโทรมาจากที่ไหน เค้าบอกว่า ก็บอกไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วไงค่ะ

เลยอยากถามว่า สนง. ตรวจสอบทรัพย์สินก่อนฟ้องที่ว่านี้ มีด้วยเหรอค่ะ
และใครเคยเจอการทวงหนี้กรณีนี้บ้าง แล้วเราควรทำอย่างไร
พอจะมีคำแนะนำไหม ขอบคุณล่วงหน้ามาด้วยค่ะ
แต่ยังสงสัยอยู่ว่า ซื้อหนี้มาจากเซเทเลมแล้ว
แต่บอกว่าตอนนี้เราไม่ได้เป็นหนี้กับ บ.เซเทเลมแล้ว
แต่หนี้ของเรากลายไปเป็นหนี้ระหว่างบุคคลกับบุคคลแทน ...แบบนี้มีด้วยเหรอค่ะ

และนี่เป็นคำตอบจากผม

มีสิครับ...ไอ้ควายตัวนี้มันมีชื่อจริงว่า ชื่อผู้กอง"สาระ" นามสกุล"เลว"
อยู่ที่ สน.บางตอแหล ถ้าไม่เชื่อก็ลองโทรไปหามันที่โรงพักดูสิครับ

พวกมันกับลูกน้อง มีหน้าตาเป็นแบบเนี๊ย

(ใครหลงเชื่อมันก็บ้าแล้ว)
.
.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
แก้ไขล่าสุด: 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา โดย นกกระจอกเทศ.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: FrozenHeart
  • หน้าที่:
  • 1
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.216 วินาที
Share on facebook

ค้นหาในกระทู้

คำสำคัญ

เปลี่ยนธีมสีของเว็บบอร์ด

Template
mod by JoniJnm.es

Login เข้าระบบ

เรามีคน Online

เรามี 339 บุคคลทั่วไป และ 3 สมาชิก ออนไลน์
  • aniniii18
  • aew12345
  • Zerogirl

ครบเครื่องเรื่องผู้บริโภค

You are here  :