ประสบการณ์"ปลดหนี้"ตามแนวทางชมรม... (ของพี่ mom23)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18107 โดย CFC1996
น้อง kaewja......พี่ชอบภาพที่ฝากมามากๆเลยค่ะ...ได้อารมณ์และสื่อความหมายชัดเจน

ต่อสถานการณ์หนี้อีกหน่อย...รายงานการปิดบัญชีของปลายเดือนกค.นี้ครบถ้วนเรียบร้อยดี...ชำระหนี้ได้ตามข้อตกลงกับเจ้าหนี้

และวันนี้ก็โชคดีได้รับการยืนยันเรื่องเงินที่จะได้รับ....เป้าหมายที่วางไว้ใสสว่าง....ไชโย..ไชโย

ติดตามตอนต่อไปแล้วกันนะคะ......คิดถึงน้องๆที่น่ารักทุกท่าน...โอกาสเหมาะๆคงได้รวมพลกันนะจ๊ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18291 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ

ไม่พบไฟล์ที่แนบ AQ1UR41CADQ9H3XCAQ30HJVCAHTW40MCATFBDCWCAESQ1UFCABO3EOECAQ9QKXLCAM1E0PCCAJ1VW7FCAYVOXIKCAS7HBE4CA5554N0CAY26LGBCAFO8D28CALSF9YDCA8Z2M1KCARRGEORCA9M8XP8CA3G39YH.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21855 โดย CFC1996
หมดอารมณ์จะเล่าเรื่องต่อก็เพราะรูปแสดงความยินดีของคุณ GOKU นี่แหละ(ล้อเล่น) ก็ไม่ว่ากันนะ..แต่งวดหน้าขอภาพสาวหน้าใสนะจ๊ะ..ค่อยเหมือนจริงหน่อย

แซวพอเป็นน้ำจิ้มแล้ว...เล่าเรื่องปลดหนี้ต่อก็ได้

- แผนที่เตรียมไว้จะเจรจาปิดหนี้ไทยพาณิชย์เดือนตุลาคม มาเร็วกว่าที่คิด เจรจาปิดได้ก่อน มีหนังสือยืนยันตามที่เจรจาชัดเจนและปิดเรียบร้อยแล้วทุกบัตรของไทยพาณิชย์รวมบัตรเสริมของลูกสาวด้วย
ที่ยอดเงิน 120,000 บาท(จากยอดรวมตามคำพิพากษาเกือบ 300,000 บาท และมีผ่อนจ่ายแบบหักคอจ่ายเดือนละ 3,000บาทมา8เดือนแล้วรวม24,000บาท)
ชำระแล้วทั้งหมดปลายเดือนสิงหาคม2555นี้ ตอนนี้รอหนังสือปิดบัญชีอยู่

- ต่อไปปลายเดือนนี้คงจะปิดบัญชีหนี้ไทยพาณิชย์ของสามี ถ้าเจรจาลงตัวตามเป้าหมาย

- เล่าขำๆหน่อย...ช่วงนี้อิออนโผล่ขึ้นจากหลุมมาทวงหนี้ขาดอายุความแล้วของเรา...รอไปก่อนนะน้องอ้อน...เพราะน้องเล่นทวงเต็มแม๊กซ์จะเอาตั้งแปดหมื่นพี่ขอเอาไปเคลียร์เจ้าอื่นที่น่ารักก่อนนะจ๊ะ

- ที่เหลือของกรุงไทย กสิกรไทย ยูเมะพลัส และAmex ผ่อนตามยอมและหักคอจ่าย(รายAmex)ไปก่อน ยังไม่มีอารมณ์จะเจรจาด้วย งานค่อนข้างยุ่ง อารมณ์บรรเจิดเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21879 โดย Ploylyly
ขอโทษด้วยครับ :sweat:

ขอมาก็จัดไป :wake:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: CFC1996

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21882 โดย meawpung
เข้ามาอ่านครับ

ขอให้หมดสิ้นหนี้สินไวไวนะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21976 โดย Moodud
อ่านประสบการณ์ของรุ่นพี่แล้ว ได้รับรู้ถึง แรงใจ
และกำลังใจที่ต้องมีให้ตัวเองอย่างล้นพ้น เพื่อให้ผ่านทุกเรื่อง
ไปได้อย่างรุ่นพี่ ขอบคุณเวปนี้อย่างใจจริง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21983 โดย powerfully
รบกวนสอบถามคุณ mom23
ของบัตรยูเมะพลัส คะ ยอด 95,000 บาท ที่ทำยอมความหน้าศาล เข้าคิดจากเงินต้นตอนหยุด หรือ คิดยอดปัจจุบันคะ เพราะของ powefully ใบเรียกเ็ก็บเดือนสิงหาตอนที่ตัดสินใจหยุด ช่องเงินต้นคงค้าง 94,8xx.xx พึ่งมาสังเกตเห็น ช่องยอดเงินรวมที่ค้างชำระ 97,xxx มันคิดค่าอะไรของมันเนี่ย เพราะก่อนหน้านี้จ่ายขั้นต่ำทุกเดือนไม่มีค้าง วงเงินในบัตรก็ให้เราแค่ 95,xxx มาดูด้านล่าง คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมถอนเงินต่างธนาคาร

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22002 โดย CFC1996
ขยายความเรื่องอิซี่บาย บัตรยูเมะพลัส...ตามที่มีข้อสงสัย

- ยอดเงินที่ตกลงทำยอมหน้าศาล เป็นการเจรจากันระหว่างเราและทนายโจทก์ ตามเงื่อนไขที่ทั้งสองฝ่ายรับได้ โดยเราขอลดลงจากยอดที่เขาฟ้อง ซึ่งหมายถึงเป็นยอดเงินที่เขาบวกทุกสิ่งทุกอย่างตามรายการที่เขาจะเรียกเก็บจากเรา

และเขาก็เห็นว่ายอดที่ตกลงกันนั้นรับได้ แล้วเรายังขอเงื่อนไขแบบว่ายอดรวม fix ไม่มีดอกเบี้ยอะไรอีก ผ่อนยาว 36 งวดๆละไม่ต่ำกว่า 1500 บาท ตอนนี้ผ่อนมาเหลือไม่มากแล้ว ประมาณ 3หมื่นกว่า กะว่าอาจจะขอปิดบัญชีถ้าเขายอมลดให้อีกจะจ่ายเงินก้อนเลย

แต่ถ้าไม่ลดให้ก็ผ่อนไปเรื่อยๆก่อน เอาเงินไปปิดรายอื่นที่เราพอใจ ขิวๆ

คุณ GOKU .......thank you so much. เจ๋งค่ะ ขอมาก็จัดให้...ค่อยสดชื่นหน่อย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, powerfully

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22007 โดย Nok2865
ยินดีกับพี่สาวใจแกร่งคนนี้ด้วยนะคะ
พี่ยังคงเป็นสมาชิกที่มีน้ำใจ ที่มีเวลาเมื่อไหร่ ต้องเข้ามาเล่าความคืบหน้าให้เราฟังสม่ำเสมอตามเวลาอำนวย
เพราะกอบัวทราบดีว่า ภารกิจของพี่มากมาย แต่ยังอุตส่าห์มาแชร์ให้รุ่นน้องมาฟัง มาอ่าน และเป็นกำลังใจให้พวกเราตลอดเวลา
ขอบพระคุณด้วยใจจริงค่ะ และขอให้เส้นทางปลดหนี้ของพี่...เป็นไปอย่างตั้งใจนะคะ
และคิดถึงพี่เสมอ...พูดแล้วคิดถึงสมาชิกเก่าๆเน๊อะ
สงสัยต้องอาศัยกำลังภายใน ตามทวงบุญคุณ เอ๊ย...ขอความเมตตารุ่นเก่าๆ ตั้งแต่บอร์ดส้ม มาบอร์ดรุ่นสอง สาม สี่ 555++ มาเล่าเรื่องหนี้ให้รุ่นน้องฟังบ้าง
ใครจะน่ารักเหมือนพี่สาวคนนี้เป็นไม่มี...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22019 โดย powerfully
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลของอีซี่บายคะ ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ :)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22020 โดย kaeka
เข้า มาอ่านจ้า แล้วเจอะ ตื่เช้านะ powerfully

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22054 โดย powerfully
วันเสาร์-อาทิตย์ ลูกมีเรียนพิเศษคะ ต้องตื่นมาทำกับข้าวให้ลูก พอดีลูกเปิดเครื่องทำรายงาน ก็เลยมาใช้ต่อคะ :P

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22556 โดย CFC1996
น้องบัว...ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำชม....น่ารักที่สุดๆๆๆๆ.....ปลื้มจ๊ะ

น้องpowerfully...ยินดีและเต็มใจให้เรียกพี่ค่ะ...ต้องขอบคุณที่ไม่เรียกป้านะจ๊ะ

และขออัพเดทสถานการณ์หนี้เพิ่มเติม......

- ช่วงนี้รู้สึกเจ้าหนี้พิศวาสมาก โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชีกันใหญ่...สงสัยได้กลิ่นเงินสะพัด...ชักมึน...ยังไม่ตกลงกับใคร..ขอเล่นตัวก่อน.

- เริ่มจาก อิออน หนี้ขาดอายุความแล้วทั้งของเราและสามี.....ยังมีทวงมาเต็มสูบ หยุดชำระมาตั้งแต่ปลายปี2551แล้ว ที่ยอดแปดหมื่นกว่าบาท(ของเรา) และของสามี หมื่นเจ็ดพันกว่าบาท ตอนนี้ล่าสุดอาทิตย์ที่ผ่านมา แจ้งว่ามีส่วนลดดีนะสนใจปิดที่แปดหมื่นบาทไหมลดจากยอดแสนสามหมื่นบาทเศษ ต้องชำระภายในวันที่ 20 กย. 2555 นี้ โอ้โหที่หยุดไปดอกเบี้ยขึ้นปีละเกือบสองหมื่นบาทแน่ะ แจ่มมากๆ....คุณน้องขาตอนที่หยุดชำระน้องก็บวกอะไรต่อมิอะไรพอกพูนไปมหาศาลแล้ว....ไม่เห็นใจลูกหนี้อย่างเราเลยนะ....ขอเก็บไว้ก่อน...พี่จะเอาเงินไปปิดบัญชีอื่นก่อนนะจ๊ะ

- ต่อมาก็ อิซี่บายของสามี เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล ยอดปัจจุบันคนทวงเธอบอกว่าห้าหมื่นกว่าบาทแล้ว(หยุดชำระเมื่อปลายปี51 เหมือนกัน ที่ยอดสามหมื่นห้าพันบาทเศษ) เจ้านี้เคยต่อรองกันหลายครั้งแล้ว ตกลงกันไม่ได้สักที....ล่าสุดเสนอปิดที่สองหมื่นหกพันบาท...เราเจรจาที่หมื่นห้าพันบาท...ยังตกลงไม่ได้..เธอขอที่หมื่นแปดพันบาท...เก็บไว้คิดก่อน....เพราะอยากปิดบัญชีไทยพาณิชย์ของสามีก่อน..เนื่องจากตั้งแต่รับคำบังคับจากศาลมาแล้วยังไม่ได้ชำระหนี้ตัวนี้เลย นานหลายเดือนแล้ว...อยู่ระหว่างเจรจากับผู้ดูแลบัญชี...ได้ตัวเลขชัดๆและเรารับได้ค่อยตกลงกับรายอื่นต่อไป

- กรุงไทยมีเจรจาเสนอมาทั้งของเราและสามี แต่คนดูแลบัญชีอยู่คนละสำนักงาน หนี้ของเจ้านี้รวมทั้งหมด 4 รายการ(คนละ 2 บัตร) ของเราเจรจาปิดรวม 2 บัตรที่ยอดเงินแสนสองหมื่นบาทจากยอดเงินที่เหลือต้องชำระตามพิพากษาตามยอม อีก ประมาณแสนแปดหมื่นบาท(ยอดนี้เป็นยอดรวมบวกดอกเบี้ยที่ศาลให้ชำระ 10% แล้ว) เขายังไม่ได้ให้คำตอบชัดเจนมา....แต่ถ้าไม่ตกลงรับชำระที่ยอดนี้เราก็ชำระตามยอมไปเรื่อยๆเดือนละ 3,000 บาทจนกว่าจะครบงวดที่ตกลงกันไว้...ไม่อยากได้เงินก้อนก็ไม่เป็นไร...เราจะได้จัดสรรไปปิดบัญชีเจ้าอื่นก่อน......ส่วนของสามี...มีเสนอมาแต่เรายังไม่สะดวกฟังข้อเสนอ(งานยุ่ง)...คืบหน้าอย่างไรสำหรับเจ้าหนี้รายนี้....จะมาเล่าภายหลัง

- ตัดสินใจว่าจะติดต่อยูเมะพลัสเพราะหนี้เหลือไม่มากแล้ว...เลยลองติดต่อดูได้ผลน่าพอใจจากหนี้ที่เหลือ37,500 บาท(ผ่อนตามยอมมาเกือบสองปีแล้ว) เขาเสนอให้ปิดที่ 10,000 บาท ok เลย
ก็รอหนังสือยืนยันตามที่เจรจานี้ ถูกต้องครบถ้วนก็จะชำระปลายเดือน

- อีกรายก็ไทยพาณิชย์ของสามีน่าจะจบลงได้เดือนนี้อีกเช่นกันกำลังรอสรุปตัวเลขที่จะชำระ คาดว่าจะปิดได้ที่ยอด 60,000 บาท จากยอดหนี้ตามคำพิพากษาสองบัตรที่ 90,000 กว่าบาทเศษ อาทิตย์หน้ารู้ผล

ถ้าได้ตามเป้าหมายนี้...เดือนกันยายน 2555 ก็ปิดบัญชีได้อีก 3 รายคือ อีซี่บายของเราและสามี ไทยพาณิชย์ของสามี ส่วนกรุงไทยของเราถ้าไม่ได้ตามที่คุยกันไว้ก้ไม่เป็นไร ผ่อนตามยอมไปก่อนจังหวะเหมาะๆค่อยเจรจาปิดกันใหม่
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, powerfully

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22578 โดย Ploylyly
็็HAIRCUT ทำได้ตลอดชีพจริงๆ ครับ

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

เอาใจช่วยนะครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24142 โดย CFC1996
ความคืบหน้าเรื่องปิดบัญชีหนี้....

เดือนกันยายนที่ผ่านมา...ปิดได้ตามเป้าหมาย คือ อีซี่บายทั้งของเราและสามี ไทยพาณิชย์ของเราและสามีเช่นกันรวมทั้งกรุงไทยของเราปิดได้อีกหนึ่งบัญชี ใช้เงินปิด 4 บัญชีนี้รวม 271,000 บาทจากหนี้ที่เหลือต้องชำระ(บวกดอกเบี้ย)ของสี่รายนี้ประมาณ400,000บาท

หนี้ที่เหลือก็ไม่มากแล้ว....

ของเรา..มีกสิกรไทย...ผ่อนแบบหักคอจ่ายต่อเนื่องเดือนละสามพันบาท..จ่ายมาแล้วแปดหมื่นกว่าบาท กำลังอยู่ระหว่างต่อรองปิดบัญชี ตัวเลขที่เราขอกับที่เขาเสนอไม่ลงตัวกันคืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้ง

นอกจากนี้ก็ Amex ผ่อนแบบหักคอจ่ายสามพันบาทเหมือนกสิกรไทยแต่คิดว่ายังไม่เจรจาปิดบัญชี...อาจเพิ่มจำนวนเงินที่จ่ายแต่ละเดือน(เจ้านี้เจรจายากไม่ค่อยยอมลดเท่าไหร่..เงินตอนนี้ต้องไว้หมุนเวียนธุรกิจก่อน)

อีกสองเจ้าหนี้ คือ เซ็นทรัลคาร์ดกับอิออน ขาดอายุความแล้ว...มีติดต่อมาแต่เจรจาไม่รื่นหู...ก็รอไปก่อนนะ...ไม่เบี้ยวแต่ช้าหน่อยเท่านั้นเอง

ของสามี...เหลือหนี้กรุงไทยผ่อนตามยอมอยู่เดือนละ สี่พันบาท...เจรจาปิดบัญชียังไม่ลงตัว....ส่วนHSBC และอิออน ขาดอายุความแล้ว..ยังไม่พร้อมเจรจา..สุดท้ายก็กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์เจรจาไม่ลงตัวเช่นกัน

ยืนยันเลยนะ...ว่า...มีเงินเสียงดัง...เจรจาได้ทุกเมื่อ...คาดว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงปลายปี 55 นี้จบบัญชีหนี้แน่นอน....ขอเป็นคู่แข่งคุณDevil angel หน่อย....ไม่ว่ากันนะคุณเหนอ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Lyncns31, powerfully

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24159 โดย Lyncns31
ยืนยันเลยนะ...ว่า...มีเงินเสียงดัง...เจรจาได้ทุกเมื่อ...คาดว่าถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงปลายปี 55 นี้จบบัญชีหนี้แน่นอน....ขอเป็นคู่แข่งคุณDevil angel หน่อย....ไม่ว่ากันนะคุณเหนอ

.....โหพี่.!!!.มีเกทับ... :hurt: :hurt:

ของผมเหลือรายเดียว..หลายบาทอยู่..

ถ้าพูดดี รื่นหู.จะจัดให้ด่วน...(แน่ะ..ทำเป็นคุย...)

อยากปิด..ขาดอายุฯ-ไม่ขาด..ไม่ใช่เรื่องใหญ่..แต่ไม่ชอบยึกยัก...

อย่าเล่นตัวไปนักเลย...เธอจ๋า..จะยอมจมทำไมเป็นร้อยล้าน..???

....................... ^^ ^^ ^^

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28856 โดย CFC1996
บอกเล่าความคืบหน้าการปลดหนี้ก่อนขึ้นปีใหม่....

เกือบแซงคุณเหนอแล้วนะ...ปิดบัญชีกสิกรได้แล้วไชโย...ทั้งสองบัตรได้ส่วนลดไปประมาณ 41 % จากยอดหนี้รวมคงเหลือ 68742 บาท ให้จ่ายที่ 40000 บาท เย็นวันศุกร์(28 ธค. 55) ชำระเรียบร้อย

ก็..เหลือ AMEX อีกรายเดียว..เสนอให้ปิดเหมือนกัน แต่ไม่ไหว..เงินร่อยหรอแล้ว...ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่...หักคอจ่ายเดือนละ 3000 บาทต่อไปก่อน

และ..อีกบัญชีบัตรกรุงไทยของสามี...ใกล้เป็นไทแล้ว

ฝากอวยพรพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในชมรมทุกท่าน....ปีใหม่นี้ให้เป็นปีที่ดีของทุกคน...รวยๆเฮงๆมีเงินปิดหนี้และมีความสุขโดยถ้วนหน้า....สาธุ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Ploylyly, Lyncns31, powerfully

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28913 โดย BBNP

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29271 โดย CFC1996
ขอบคุณคุณเหน่งนนท์..สำหรับคำอวยพรปีใหม่

ถือโอกาสนี้..คงไม่ช้าเกินไปสำหรับการส่งคำพรถึงน้องๆและเพื่อนๆทุกท่านในชมรมหนี้

ให้ทุกท่านเปี่ยมสุขทุกสถาน จิตเบิกบานห่างไกลหนี้ดีเสมอ

แม้ปลดหนี้ยังไม่หมดก็อย่าเบลอ ไม่ควรเผลอประนอมหนี้ไม่ดีเลย

เราเชื่อว่าทุกท่านต้องหมดหนี้ เพราะเรามีพี่(เพื่อนๆ)ในชมรมร่วมเฉลย

ช่วยแบ่งปันความรู้อภิเปรย ไม่มีเชยใช้ตลอดปลอดหนี้เอย.

ขอให้ทุกท่านใช้สติ..เพื่อเกิดปัญญา..จะพาให้หมดหนี้ทุกๆคน...สาธุ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Lyncns31, powerfully

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29403 โดย tarn
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีเป็นประโยชน์มากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.203 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena